Phép lịch sự !

Thảo luận trong 'Chuyện khác - Chúc mừng - Thư giãn' bắt đầu bởi thanhhuan, 22/11/07.

1. thanhhuan

thanhhuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình muốn nêu một vấn đề,tuy ko bình thường nhưng khá tế nhị:Đó là việc chào hỏi khi tới nhà người khác.Tại sao lại nói đến vấn đề này,vì ko chỉ riêng mình mà nhìu người bạn mình cũng gặp trường hợp tương tự.Đó là khi cho cá,hoặc bán cá,người mua và người xin sẽ đến nhà mình để lấy cá,bước vào nhà,tuỳ người có tác phong,gặp người lớn tuổi,gần đầu hoặc khẽ chào(xưng hô thế nào thì tuỳ,ko quan trọng,nhất là khi gặp người lớn,già cả).MÌnh gặp vài trường hợp như vậy nhưng đối với bố mẹ mình thì dễ tính,ko sao,nhưng vài người bạn mình (bố mẹ họ)khó tính,họ tỏ ra khó chịu với cách cư sử thiếu lịch sự.NGười ta nói"lời chào cao hơn mâm cỗ".Chẳng lẽ ai tới nhà cũng nhắc:chào gười lên nha bác?Như vậy ko hay,ko tế nhị.Mình muốn nói vài điều mong các bác để ý giúp vấn đề này

2. 3liem

3liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cái này Thanhliêm tôi gặp thường xuyên luôn, mỗi khi cho cá là thế nào rồi về cũng bị mẫu hậu la! Mấy đứa trong bè, trong phái của con là như vậy không hả? Mình cũng nói:" nhiều khi tụi nhỏ nó không ý tứ, Me chấp làm chi!" Mình rất chia sẻ cùng bạn!

3. lanri

lanri New Member

Thích đã nhận:
    0
    Những điều thanhhuan & 3liem nêu đều đúng.
    Lý do duy nhứt ở đây là: GHIỀN quá mà QUÊN!
    Phần lớn anh em đã bỏ công nhọc sức đi xa để mua (hoặc nhận) cây/cá đều là những người rất ĐAM MÊ cây/cá! Do vậy khi đến nơi phần lớn sẽ SÀ vào hồ cây/cá hoặc thăm hỏi kinh nghiệm của chủ nhà ngay đó chính là lý do chính khiến mấy trự nhà ta hay bị QUÊN MÀN CHÀO HỎI.

Lời nhắc trên cũng là một cách giúp anh/em nên KIỀM HÃM CÁI SỰ SUNG SƯỚNG CỦA MÌNH LẠI 1 chút. Làm xong "thủ tục" thì tha hồ!

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cái này thì em gặp hoài,mỗi lần như vậy đều bị cả phu mẫu rầy ấy chứ,mà mình cũng chẳng biết cách nào mà nhắc người ta,đợi tới khi xảy ra rùi thì còn nhắc gì nữa.Cũng chịu thôi,mong cái bài này chuyển qua box mua bán cho anh em lưu ý giùm,cái này đúng là tế nhị thật,tuy bình thường,nhỏ nhặt nhưng....Chưa phải ghiền mà quên như bác lanri nói đâu,như thằng chuyện thằng bạn hồi cấp 2 của em,nó tới nhà mình hay nhà người ta mà ko chào hỏi ai,hỏi ra thì nó nói:quen rùi,giờ chào lại thấy ...ngại(bó tay nó luôn!.!...),nhìu khi cũng có thể nhà nhìu người quá,ko biết chào ai cho hết...

5. vinhrau65

vinhrau65 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chính xác là như thế.Mình đây có con rùi mà hễ tụi nó dắt bạn về nhà mà ko chào hỏi,mình thấy khó chịu lắm,dù nó lanh thế nào thì mình cũng mất cảm tình ngay từ đầu.có câu"tiên học lễ,hậu học văn".Nhìu khi kêu cha mẹ mình khó tính nhưng thú thận có làm cha mẹ mới hỉu

6. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Việc chào hỏi trước kia là một trong những nguyên tắc xã giao không thể thiếu nhất là những người giao dịch lần đầu chưa ai biết ai...gần đây việc này dường như là gò bó cho một số người , nhất là các bạn trẻ người nhưng dạ không ...non lắm.
    Tôi thấy sự việc này mang nhiều đáng tiếc ( chắc là cách nghĩ của người nhiều tuổi?)
    Muốn trở lại ngày xưa là việc cần thiết nhưng làm thế nào ??? chẳng dễ???