Phiền mọi người giúp em về cái bể 1,5m với...

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Kai, 11/7/08.

1. Kai

Kai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em vô tình lượn qua diễn đàn và cũng nghiện luôn cái món Thủy Sinh. Cái gì chắc em mới dám làm, còn gì ko chắc thì mong các bác giúp đỡ.

Chủ trương của em là cứ đầu tư 1 lần cho nó ngon lành, sau này đỡ có băn khoăn. Những việc đã làm và chuẩn bị làm của em như sau:

1. Em đã đặt một bể trên 54 Hàng Đậu với kích thước 1,5 (D) x 0,55 (R) x 0,6 (C)i giá 1,5 triệu, đặt một chân kê inox cao 73cm với kích thước của bể giá 2,5 triệu (hơi chát thì phải #:-S). Phí vận chuyển + lót thêm 200K nữa là em chi 4,2 triệu

2. Em đã được bạn tặng cho 1 cái lọc Atman EF4, (chỉ vì nó tặng mà em mất tiền setup bể) :(

3. Em tính sử dụng hệ thống đèn treo Metal Halide 3 x 75 W

4. Sử dụng toàn bộ là nền ADA và Power Sand nhưng thú thực là em chưa biết nên mua bao nhiêu. Mong các bác tư vấn tạm cho em về khối lượng.

5. Sẽ mua thêm 1 số phụ kiện khác như bình C02, đo PH, nhiệt kế, kéo, kẹp, ống nước, than hoạt tính... Mong các bác tư vấn giúp em về chỗ mua

6. Em đi tìm loại ĐÁ GỖ HOÁ THẠCH khắp Hà Nội, từ Lê Duẫn, Nguyễn Thái Học, Trường Chinh, Cát Linh, và đến 57 Ngô Thi Nhậm cũng không có ĐÁ GỖ HOÁ THẠCH mà chỉ có loại đã gia công chế tác hoặc loại to vật vãi. Giá thì rẻ nhất, nếu có là VÀI CHỤC NGÀN 1 CÂN theo bên 57 Ngô Thì Nhậm. Mong chỉ giúp em chỗ mua ĐÁ GỖ HOÁ THẠCH. #:-S

Tiền bạc, em nghĩ nó cũng khá tốn kém, nhưng mình có điều kiện đến đâu thì cứ làm đến đó. Phần nền + cây em để sau cùng. :blushing: Vì cần ý kiến của các bác ở Hà Nội nữa,

Kế hoạch của em, các bác thấy có chỗ nào chưa ổn ko ạh? :D

2. longcorel

longcorel Member

Thích đã nhận:
    0
    ý chà tốn quá nhỉ, mình cũng vừa setup một bể 1m2 kính 10ly nhưng tổng chi phí hết có khoảng 3triệu cả tiền cá. Bể mua tại Bạch Mai (giá tốt dán lại đẹp 800k, mình không biết mọi người thế nào chứ minh thich chơi chân Gỗ hơn trông sang hơn rẻ hơn nhiều lên Hoàng hoa thám đặt chân tại các cửa hàng làm tủ thờ minh làm cái chân quỳ rất đơn gian hiện đại có 1triệu) Mình chơi cá rồng ngân long nuôi ở môi trường thủy sinh trông khá ổn theo mình bạn nên tự làm thì vừa sướng hơn vừa tiết kiệm hơn, bạn có thể lên chợ BƯỞI vào ngày phiên hoặc chủ nhật rất nhiều đá và gỗ lũa để lựa chọn. Chúc bạn tìm được đồ ưng ý

3. brucelee

brucelee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao bạn là chân inox cho nó tốn kém quá vậy ?
    hồ mình kích thước cũng tương tự bạn nhưng làm chân sắt hộp có 400k
    à , xài 3 năm rồi có thấy rỉ sét gì đâu

4. Gaubeo

Gaubeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác giống tôi, thích chân kệ gỗ. Bể tôi kính 1cm dài 142 + kệ gỗ thịt giá 3,15 triệu.

5. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Các bác ui thị trường bây giờ vật giá leo thang rất là kinh khủng nên không nói trước được đâu, tại mấy bác lâu lắm rồi không có ra mua chứ bây giờ giá cực kỳ rát đó
    - Hồ bạn theo mình nên chơi nền tự trộn cho kinh tế, còn nếu có điều kiện thì dùng ADA cũng phải tầm 2 triệu
    - Còn đá và lũa thì bạn ra chợ BƯỞI mua cho rẻ chứ mà mua mười mấy ngàn 1 kg đá thì hơi bị tốn tiến đó nha.

6. Kai

Kai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bác, em sẽ lượn 1 chuyến qua chợ Bưởi.

@ em làm chân inox vì nó ko bị rỉ, chân sắt sau 1 thời gian nó hay bị mạt sắt rơi xuống nền hơi khó chịu, còn chân gỗ thì phòng em toàn đồ kiếng + kim loại nên ko hợp lắm.

Em còn thắc mắc nho nhỏ về việc LÀM BỂ KIẾNG. Phần trên của bể họ hay dán những thanh giằng để kê đèn, lọc, em muốn bỏ toàn bộ hệ thống giằng bên trên. Sau khi đưa ra ý kiến như vậy thì:

- Họ có nói, kính 10mm nếu ko làm giằng trên thì phải làm kiếng cường lực tối thiểu 12mm mới đỡ được. Mà giá thành lúc đó sẽ vào khoảng 6 triệu 1 bể 1,5 x 0,55 x 0,6. #:-S

Giờ em mới biết là mỗi cái bể kính không của ông Amano nó cũng phải tầm 1000$ là ít. :(