Phoenix Nhạn ( CY HYDE) ngày ấy - bây giờ

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi đứcmạnh, 29/1/12.

1. đứcmạnh

đứcmạnh Chủ stick thương mại

Thích đã nhận:
    511
    tháng 11 - 2010 có nhập về 1 cặp Phoenix Nhạn của Cy Hyde ( USA).
    Lúc đó mới được 5 tháng tuổi duôi dài hơn 50cm 1 chút:
    NGÀY ẤY:
    Sau 1 năm 2011 nuôi cho cản mái, em nó rụng đuôi tưng bừng. Qua năm 2012 đành hẹn với lòng là không cho cản mái nữa, nhốt riêng xem có cải thiện được không.
    BÂY GIỜ: 1,5 tuổi rồi mà nhìn tệ quá. hy vọng sắp tới ở 1 mình sẽ đỡ đỡ...

gadep, gatrehg, gkvn and 34 others like this.
  2. hatopvnn

hatopvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,693
    Với độ tuổi của nó thì đúng là tệ thật.Hy vọng năm mới em nó sẽ thay da đổi thịt.A đức mạnh ko biết có chơi serama hay yokohama và rosecomb sumatra ,thái ko ? chứ có nuôi là đủ bị sưu tại có mặt tại VN rồi.

3. đứcmạnh

Thích đã nhận:
    511
    Mỗi giống gà đều có vẻ đẹp riêng của nó...
    Chắc bạn cũng đồng ý với tôi là có 1 loại gà/chim nào đó rồi, thì tâm lý thường hay bị " cám dỗ" có thêm nữa...

Tuy nhiên, điều kiện mặt bằng và thời gian sẽ giới hạn cái ham muốn cá nhân hẹp lại.
    Trước đây tôi có vài con serama nhưng đã cho người khác hết rồi
    Hiện nay tôi chỉ có điều kiện nuôi 1 loại thôi và số lượng cũng rất ít.
    Các loại khác có thèm thì... nhìn gà của anh em vậy.

4. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Em chào anh Mạnh .

Con gà vậy mà anh còn chê thì thật đáng thương cho em nó , em thấy mấy con gà TC đẹp có giải đại đa số là mấy mùa mới thành danh không ah , anh nghĩ một là anh khiêm tốn hay là tiêu chuần anh đưa ra quá cao . nhưng qua việc cập nhật lại hình em nó , em thấy anh cũng tâm quyết voi em nó và sẽ chờ em nó rạng danh dc mà .

chúc anh có những con gà đẹp nhé . cám ơn anh đã chia sẽ .

5. đứcmạnh

Thích đã nhận:
    511
    Hi bạn candat,
    tôi không chê ẩu hay khiêm tốn gì đâu mà căn cứ vào tiêu chuẩn gà Phoenix của tụi Mỹ đó.
    Phải khách quan chứ: dù chê hay khen. Và muốn chính xác thì phải có tiêu chuẩn chứ chê/khen chung chung thì dễ bị cảm tính lắm.
    Trước hết là bạn đúng ở điểm về thời gian: gà đuôi dài các loại ( như Phoenix, Yokohama, Ohiki v.v.) thường phải kiên nhẫn chờ cho đủ 2 năm tuổi, lúc đó gà mới đủ thời gian để thể hiện hết. Và nếu như đến lúc đó, vẫn không thể hiện đủ tiêu chuẩn của loài đó thì mình gọi là kém tiêu chuẩn.

Đối với con Phoenix Nhạn cụ thể này thì tôi biết lý do mà nó thể hiện kém ở độ tuổi 1.5 năm:
    - độ dài đuôi 85cm ( dưới 1m)
    - số lượng lông đuôi ít
    - lông không đủ độ dày và mượt v.v. ( note: bạn tham khảo Phoenix standard sẽ thấy rõ hơn).

Lý do chính làm con gà này chưa đạt ( so với tiềm năng của nó) ỡ độ tuổi này vì:
    - cản gà mái: gây gãy đuôi, lông ( tác nhân cơ lý); hoc môn sinh dục tăng cao tăng cường rụng lông ( tác nhân sinh học)
    - chuồng nuôi nhốt không phù hợp, và
    - điều kiện nuôi chưa đủ khô ráo

Bên cạnh đó còn có thể kể đến tác nhân dinh dưỡng nữa. Dã hoàn toàn phù hợp hay chưa.
    Bổn gà của Cy Hyde ( nuôi bên Mỹ), khi đủ 2 năm tuổi, đuôi thường phải dài 6ft ( tương đương khoảng 1.8m ) mới gọi là đạt tiêu chuẩn về độ dài..

Tuy nhiên như bạn thấy đó, năm nay tôi sẽ không cho cản mái nữa. Như vậy sẽ loại trừ được 1 tác nhân quan trọng.
    Còn về khí hậu và độ ẩm thì không tác động được rồi... ( trừ khi nuôi trong phòng gắn máy điều hòa không khí. Nhưng như vậy thì " hao" tiền à nha )
    Mục tiêu cá nhân là cải thiện con gà được càng nhiều càng tốt. Chứ tôi không có ý định kiếm giải nào hết. Chơi là vì thú chơi, vậy thôi.
    Nếu đạt tiêu chuẩn thì càng khoái chí ( với chính mình) !!

Last edited: 30/1/12
  6. danangcity

danangcity Well-Known Member

Thích đã nhận:
    702
    gà phoenix vậy là coi như chưa đạt,nếu nói cản mái nhiều mà đuôi ra yếu thì là ngụy biện,đuôi yếu là do gen của con gà đó yếu chứ ko phải do cản mái,nếu cản mái nhiều thì đuôi chỉ chậm ra chứ ko phải ra ngắn hoặc ít nhưng nhìn chung nhiều người nuôi gà thường lấy lý do đó để che đi cái ko đẹp của gà mình còn tất cả những người chơi gà thì đều biết nó ntn,và ko phải dòng gà tốt thì toàn đổ ra gà tốt mà là số gà tốt sẽ nhiều hơn gà xấu,đâu phải con gà nào của cy hyde đuôi cũng 1,8m mà có con cũng chỉ vài tấc là bình thường vài lời góp ý chân tình với chủ thớt

Last edited: 30/1/12
    Dat- Bien Hoa and hoacuc like this.
  7. quang thành

quang thành Guest

gà ko phát triển tốt được như ý nhiều khi do điều kiện khí hậu , diện tích nuôi , thức ăn v ...v....v. cách chăm sóc và nhiều khi cho đổ mái sớm cũng gây ra ko chừng. nói chung điều kiện nuôi ở nước ta ko được tốt như nước bạn . em nhỏ góp chút ý kiến . có gì sai chỉ bảo thêm nhé a . em cũng thích gà phoenix lắm. mà còn đi học với lại ko có không gian nuôi. thật là buồn quá đi . thôi thì em nhỏ chúc a đức mạnh sẽ có nhiều chú gà phoenix đẹp như ý muốn nha

8. tigergreen

tigergreen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    461
    gà đuôi đẹp quá như lan a vậy. thế k bít gà con như thế nào . a post típ cho e xem với ...

9. đứcmạnh

Thích đã nhận:
    511
    Hi tigergreen,
    anh có 1 con thôi, đâu còn con nào nữa đâu mà post tiếp...

---------- Post added at 05:45 PM ---------- Previous post was at 05:32 PM ----------

Bạn nói cũng có lý.
    Nếu bạn rảnh, đề nghị bạn vào forum onagadori.net và tham khảo thêm ý kiến của David Roger và các breeder khác về các tác nhân gây ảnh hưởng đến bộ lông của gà đuôi dài.
    Họ phân tích cụ thể và có cơ chế giải thích của từng tác nhân luôn
    Thanks

Dat- Bien Hoa thích bài này.
  10. zorrox69

zorrox69 CLB Gà cảnh Hà Nội

Thích đã nhận:
    2,141
    Em nhạn này 1,5 tuổi rôi mà lông hình thế này là kém quá anh ơi , khoan nói về tiêu chuẩn của Mr Cy Hyde , cứ so sánh với những dòng phoenix bantam khác thì thế này cũng là chưa đạt chuẩn rồi , anh tạm thời ngưng đổ mái 1 thời gian và nhốt em nó ở nơi rộng rãi sạch sẽ , với kinh nghiệm của anh em nghĩ việc cải tạo và đưa em nó trở về đúng phong độ sẽ không khó khăn lắm đâu
    Năm mới chúc anh và gia đình luôn mạnh khỏe , gặp nhiều may mắn và thuận lợi

11. đứcmạnh

Thích đã nhận:
    511
    hehe hoàn toàn đồng ý với em luôn...
    Để cố gắng lo cho em nó 1 tí xem co cải thiện không nghe..
    Lâu nay bỏ bê nó quá !!. Có thể bản thân nó không tệ, nhưng do người nuôi " tệ" ...

Lý Bảo Minh thích bài này.
  12. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    gà của bạn lúc mới nhập về có đếm số lượng đuôi k vậy?? có đạt 40 cọng lông k??. nếu đủ lông.thay 1 lần lông nữa là ok thôi.!!!

đứcmạnh thích bài này.
  13. mr_gakieng

mr_gakieng Member

Thích đã nhận:
    10
    anh hưng cũng rành về gà phoenix quá nghen.. 40 sơi đuôi em nghỉ ít khi nào gà màu nhạn đc lắm anh... mà nếu có thì con nhạn đó bộ mã sẽ ko dài