Phơi nước

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi adobee, 21/4/07.

1. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho tui hỏi phơi nước là mình làm gì vậy ? Hổng lẽ đem nước ra nắng phơi hả ? Nó có tác dụng làm gì vậy ? Với lại cho la hán ăn cám được hả?

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nước của chúng ta là nước máy nên trong nước có fèn,chất clo....muốn nuôi cá(bất kỳ loại cá nào) cũng fải fơi nước cho mất mùi clo,mùi hóa chất khác.fơi nước ở đây có nghĩa là sau khi hứng nước xong nhưng ta ko dùng ngay nước đó để nuôi cá liền mà fải để cho wa đêm ít nhất là 1 ngày,người nào kỹ còn để cả 3 ngày.nếu như ko có điều kiện thì sau khi thay nước(nước chưa fơi) thì bổ sung thêm oxy khoảng vài tiếng cho wá trình bay clo diễn ra nhanh hơn.nếu nhà ai có 1 cái hồ để chứa nước thì khỏi cần fơi làm zì,khi thay cứ lấy nước đó mà xài(muốn fơi cũng chả sao),nước lấy trực típ từ vòi fông tên mới cần fơi.việc fơi nước này rất wan trọng,đối với các loài cá lớn thì ko fơi cá cũng ko chết nhưng đối với những loài cá nhỏ khác như guppy,neon,tép...nước mà sơ suất là nó chết liền.vì vậy ko người nuôi cá nào mà ko fơi nước khi thay cả,chỉ trừ trường hợp làm biếng và cá đả wen với việc sống chung với nước chưa fơi.
    mình ko hỉu ý bạn chổ này nhưng mình đoán đây là thức ăn khô.bất kỳ loại cá nào ko chỉ riêng la hán khi nuôi cũng fải bổ sung thức ăn khô(cũng có thể cho ăn thức ăn khô hoàn toàn hay tươi hoàn toàn chả sao cả),nếu trong thức ăn tươi có đầy đủ đạm,chất béo thì trong thức ăn khô dc nhà sản xuất thêm vào các vitamin cần thiết cho mỗi loại cá.vd:la hán có XO,sumo...cá ranchu có thức ăn ranchu,cá dĩa có thức ăn dạng miếng...nói chung đây là 1 loại thức ăn để bổ sung 1 số khoáng chất và vitamin cho cá,đây cũng là 1 sự lựa chọn cho những người ko có thời zan chăm sóc cá,fải mua đồ khô cho ăn ,1 thuận lợi nữa là đồ khô cho cá thường rẻ hơn đồ tươi,thời zan sử dụng dc lâu(cái này chỉ áp dụng cho 1 số loại đồ ăn cho cá vàng,ba đuôi do TQ sản xuất,nhìn bao bì thô,ko đẹp...còn đối với các loại như LH,dĩa,ranhu thì đồ khô ko rẽ chút nào)

Last edited: 21/4/07
  3. sars113

sars113 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mr_Boo ! cho mình hỏi nếu mình thay nước máy bằng nước tinh khiết bình 21l được không? co cần chỉnh lại độ PH không.

4. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Nước sử dụng cho sinh hoạt ăn uống của con người (nước tinh khiết,nước đóng chai) hầu hết đã qua xử lý bằng nhiều hình thức và biện pháp khác nhau,mục đích nhằm loại bỏ những yếu tố độc hại đối với cơ thể người,và luôn là nước trung tính (pH tương đương 7).La Hán sống được trong khoảng từ 6-8.5 độ pH vì vậy bạn ko cần điều chỉnh gì cả.Nếu sars113 dồi giàu về tài chính thì không vấn đề,có gì thì bạn chia sẽ thêm kinh nghiệm cho mọi người biết nhé.

5. rock

rock Member

Thích đã nhận:
    0
    nước dùng để thay cho cá thì theo mình nên là nước máy.đã để ra ngoài từ 24-48 tiếng,nếu có thể sục khí trong thời gian đó thì càng tốt.Nếu muốn cân băng độ PH trong nước thì theo mình bạn nên cho ít sỏi vào hồ,vừa có tác dụng như vậy vừa để cho cá LH chơi đùa=>khỏe ra(giống con người tập thể dục ấy mà)

6. Ler_Noir_LooHan

Ler_Noir_LooHan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không cần phải phơi nước, khi nào thay nước bạn có thể sục khí mạnh và cứ bỏ vào trong hồ vài viên bọt biển sẽ khỏe re thôi