Phòng bệnh hơn chữa bệnh.

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi player, 4/9/05.

1. player

player New Member

Thích đã nhận:
    11
    Có rất rất nhiều phương pháp phòng bệnh cho những chú cá yêu mến và khó tính này, nhất là khi bạn bắt chúng từ những người bạn khác. Điều này cũng quan trọng và vì là khâu đầu tiên cho việc thưởng thức " Nghệ thuật yên lặng " nên phải hết sức lưu ý và cẩn thận " Sai một ly đi một dặm ".

Mình thì chỉ bắt cá bột nên qui trình cũng không fức tạp nhưng sự cẩn thận và chú ý thì vô cùng cần thiết. Đầu tiên là thử nước điều chỉnh cho gần giống với nc nơi ta bắt bột, tiệt trùng thì có thể bằng muối bằng nuớc ozone tốt nhất là để cho mặt trời làm nhiệm vụ của nó. Khi nước trong hồ xong thì mang cá về và như sách thì cho từ từ nước trong hồ của mình vào bịch cá khi bich đầy lại rút ra từ từ cho cá k bị sốc nước càng lâu càng tốt.

Cá lớn cỡ 56 thì mình tắm cho nó cách thì chỉ có thể PM vì amater k thể theo cách này.

2. conhu

conhu New Member

Thích đã nhận:
    6
    Ngày nay thời đại khoa học tiến bộ,ở những nước tiên tiến trên thế giới người ta đã hạn chế sử dụng thuốc và hoá chất để nuôi trồng thủy sản rồi,ko biết có bác nào có cao kiến trong việc sử dụng những tiến bộ khoa học kỹ thuật mới ko nhỉ?Việc tắm cho cá thì bất kỳ 1 người chơi cá đĩa nào cũng phải nắm rõ,nó như 1 bài học từ lúc nhỏ,tuy vậy nó ko giúp chúng ta trên con đường dài dẫn đến sự thành công...
    Mỗi người có 1 cách chữa bệnh khác nhau,tuy nhiên việc đưa hoá chất với liều lượng cao(dù chỉ trong 1 thời gian ngắn) vào nước nuôi cá ít nhiều cũng có những tác dụng phụ ko tốt đối với cá cũng như với người nghệ nhân.Nuôi cá đĩa là 1 thú vui tiêu khiển nhẹ nhàng giúp người nuôi cảm thấy thoải mái sau những gì mệt nhọc,nếu phải sử dụng hóa chất để nuôi cá đĩa thì chẳng khác nào chúng ta tự làm hại chính mình,chỉ vì 1 chút khuây khỏa mà chúng ta phải liều lĩnh như vậy sao?
    Ở đây em ko muốn đề cập rõ ràng đến những hóa chất này vì em thấy nó quá quan trọng với nhiều người nhưng nếu bác nào sử dụng thì nên nghiên cứu kỹ những tác dụng phụ của nó,theo em biết thì đa phần những hóa chất này đều có thể dẫn đến bệnh ung thư.
    Em đưa ra lời cảnh báo này với mong muốn các bác cẩn thận và hạn chế việc sử dụng những hóa chất độc hại để nuôi những vật cưng của mình chứ ko có ý gì khác.

3. player

player New Member

Thích đã nhận:
    11
    Yeah. cái này chính xác , conhu là cao thủ rồi. HIX co nhu chả chịu tham gia sớm, học hỏi conhu đc nhiều. Khoa học thì fải học thôi, nhưng chả có ai dạy. MÀy mò thì k biết tới bao giờ, conhu cho mình hỏi cái nỳ : Khi mình bắt cá con về, nước tốt (pH bằng với nước chỗ bắt) cho nước của mình vào rất từ từ. Sau khi 100% nước của mình rồi cá rất khỏe ăn tốt, bơi lung tung k tụ lại một chỗ. Sang ngày hôm sau thì mình nhìn nó , nó nhìn lại mình xong rồi chết buồn như con chuồn chồn mà chịu chết ko hiểu lý do. Bạn có cao kiến gì k ? cho mình tham khảo chút. Còn mình chỉ tắm muối cho cá k dùng hóa chất, tuyệt đối chả bao giờ.

4. conhu

conhu New Member

Thích đã nhận:
    6
    Trước hết bác nên coi kỹ xem lúc bác bắt bột về thì bột đó có tốt hoàn toàn ko?Vây cờ có hơi xếp lại ko?Bụng cá có trắng ko?Những bệnh này ở giai đoạn đầu cá vẫn bơi tung tăng đấy chứ,bác nên quan tâm thử xem sao?bác ko nói rõ cá chết thế nào thì mình đâu biết mà trả lời giúm bác.
    Thứ 2 là độ cứng của 2 loại nước mà cá phải chịu có chênh lệch nhau ko?Cá đĩa bột rất nhạy cảm với môi trường nên bác cần xem xét về vấn đề trên hay tham khảo thêm 1 số cao nhân trong hội cá cảnh mà các bác đang sinh hoạt nhé.