Phòng chống chấy rận cho chim bằng YHCT

Thảo luận trong 'Bệnh và chữa bệnh cho chim cảnh' bắt đầu bởi titoe, 14/10/05.

1. titoe

titoe Member

Thích đã nhận:
    1
    Em có biết một chút về YHCT, có kinh nghiệm này về chống chấy rận, bọ mát cho chim cảnh, không độc hại mà hiệu quả lại cao, các bác có thể tham khảo nhé:
    Dùng Bách Bộ ( mua ở quầy thuốc Đông y, giá cũng rẻ thôi ) đốt lên rồi xông khói cho chuồng.
    Nếu công phu hơn thì dùng 2 vị Bách Bộ, Tần Giao nghiền nhỏ cho vào lồng tre xông khói, hoặc có thể nấu nước để giặt rửa lồng.
    Nếu có nhiều ruồi thì sắc ( đun ) vị Bắc Bộ nói trên rồi hoà thêm chút đường, ruồi bu vào sẽ chết ( xác suất 100% ).

Chúc các bác đạt hiệu quả như mong muốn, có thể hồi âm cho em theo địa chỉ trên diễn đàn hay ntquang74@yahoo.com

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Ô hay quá đồng chí Quảng ơi. Rất cám ơn bạn về phương thuốc độc đáo này

3. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124

Chim mà ngửi thấy mùi thuốc này có bỏ ăn không bác

4. đặng đình trọng

đặng đình trọng Member

Thích đã nhận:
    5
    Bài chống chấy rận của bác tôi sẽ thử cho bầy chim của mình.Nhưng tôi bực nhất là bị kiến bu đầy bên dưới vì thưc ăn rơi xuống.Tôi phải xịt thuốc trừ muỗi hoài ,chỉ được một vài tiếng là đâu lại vào đấy .Bác TITEO có chiêu gì chỉ cho tôi với .rất cảm ơn!

5. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    cai ' này nha bác mua cái bình tưới cây 500ml rồi mua loại thuốc có bán để diệt kiến muỗi tên là "FENDONA "sản phẩm của BASF (cộng hòa liên bang Đức ) có bán trên các hàng thuốc thú y thì phải cái này em nhờ mua nếu bác không mua được thì để em hỏi lại địa điểm cho nha .Thuốc này hòa với nước 1 viên với 500ml xịt vào tường nơi mà kiến hay muỗi hay đến thì có thể không có kiến trong vòng 4-->6 tháng con` muỗi thì chắc 1 tuần không dám bay đến nữa đâu .Pác cứ thử tìm xem nha em nghĩ là thuốc thú y có bán đó

6. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Thuốc này có ảnh hưởng gì đến chim và người không các bác? ở nhà em thì kiến toàn ở nơi khác (nhà hàng xóm) đến nên không nên ko diệt trọn ổ được bực mình quá, mình có lần theo đường đi của nó và thấy điểm xuất phát từ nhà bên cạnh:crying: ... không biết có thuốc gì diệt trọn ổ không các bác, bác GIANGNT có chỉ loại thuốc bột của TQ nhưng chẳng biết trong Sài Gòn bán ở đâu? và là hiệu gì để còn nói người ta bán...:) ai biết thì chỉ giúp mình nhé..