phòng chống "khách không mời mà đến" cho hồ cá?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi phamminhtriet, 19/8/11.

1. phamminhtriet

phamminhtriet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em có 1 hồ thủy sinh cũng tàm tạm, kế bên là 1 xô cá 7 màu, vừa nãy lại xem thì thấy 1 vị "khách không mời mà đến" (thằn lằn:-S) trên thành bể. lần khác thì kiến bu lại hồ, nổi từng mảng trên mặt hồ. các bác cho em hỏi có cách nào để phòng chống tụi nó không? thanks a lot:D.

2. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    thằn lằn thì làm cái lưới nilon mắt lưới nhỏ che miệng bể lại là đc, còn kiến thì chắc do thức ăn cá rơi vãi trên thành bể mới có kiến, bọn thằn lằn câu cá bảy màu nghệ thuật lắm, mình toàn phải làm lưới che, hoặc lấy dây thun bắn nó, he he con nào trúng là thành mồi cho 2 em tai tượng, tiết kiệm khối tiền cá mồi

Mr_guns thích bài này.
  3. phamminhtriet

phamminhtriet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mới mấy tuần trước 1 em thằn lằn chui vào hồ cá để ngoài trời của em để câu trộm, nhưng nước thấp quá nên nó rớt luôn vô hồ, để từ sáng tới chiều vẫn còn sống:sick:. nếu em làm lưới thì có ảnh hưởng gì tới độ chiếu sáng của đèn không vì hồ em là hồ thủy sinh.

4. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    mình nghĩ không ảnh hưởng đâu, mắt lưới đâu có cản sáng nhiều , mình thì chưa che bể có đèn bao giờ chỉ che bể ngoài trời thôi, có hôm quên không che, sáng ra thấy có con rắn nước, ăn no phễnh bụng trong bể.

Mr_guns thích bài này.
  5. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    lâu lắm mới có bạn quan tâm đến chuyện thạch thùng câu cá đó:laughing:

6. dungmabumap

dungmabumap Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Mình cũng từng bị thạch sùng ghé thăm bể kết quả là thấy mấy em cá phơi xác ngoài bể lun cứ tưởng bể hay cá bị làm sao sau rình mới bít:( mình dán thêm cái phông tranh đằng sau bể là xong thạch sùng hết đường ngó nghiêng :laughing: (bể mình để sát tường)