phòng mạch bác sỹ hoa súng

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi thanlonglahanhn, 14/11/07.

1. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    kỷ niệm bài viết 100 của mình cho diễn đàn abv mình mở chủ đề này ra mục đích là chia sẻ học hỏi kinh nghiệm của mọi người về cách chăm, dưỡng và chữa bệnh cho cá la hán. Hy vọng mọi người ai có vấn đề gì hãy chia sẻ vào đây ha.
    Trước tiên mình xin chia sẻ tới mọi người cách trị đương ruột: ~X(
    - triệu chứng bụng và hậu môn sưng to, cá bỏ ăn, nổi sọc đen, bơi lờ đờ, ỉa phân trăng hoặc trong suốt, đôi khi không ỉa được.
    - nguyên nhân: cá ăn nhiều quá tiêu hóa không kịp. Thức ăn nhiễm khuẩn, hư thiu, thời tiết thay đổi.
    Đối với bệnh này trước và sau khi chữa cần xem lại chế độ ăn cho phù hợp.
    bệnh này chữa không khó tuy nhiên ta cần chữa sớm nếu không cá có thể bệnh nặng hoặc chết
    cách trị: dùng thuốc bluenacine liều lượng 1 gói/ 250 lít nươc, cho thuốc trực tiếp vào hồ sau 2 ngày rút 50% nước thêm nước mới vô, thêm 50% thuốc. lặp lại liên tục trong 5 ngày. :sick:
    Lưu ý: trong thời gian cá bệnh không cho ăn, cắm sưởi, muối cho vào hồ 120g/100 lít nước.
    Mẹo nhỏ: khi chữa cho cá tách riêng cá bệnh ra, cho cá vào hồ nhỏ cho đỡ tốn thuốc. Cá mới khỏi bệnh nên cho ăn ít để cá bệnh tránh bị tái phát. ;)
    Trên là kinh nghiệm trị các bệnh liên quan tới đường ruột bằng 1 loại thuốc đặc trị cho cá la hán. Nếu các bạn thấy topic này hữy ích xin hãy ủng hộ và post bài. Mình sẽ chia sẻ các kinh nghiệm khác tới mọi người.
    thân B)

2. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    BLUENACINE là thuốc gì vậy bạn???Theo tôi được biết thì những loại thuốc có tên In,cine... phía sau đều là những Kháng Sinh.Bluenacine chỉ là tên Thương Mại của thuốc do mỗi nhà xuất qiu định đặt tên cho kô trùng lắp với những loại thuốc khác.Quan trọng là bạn nêu lên thành phần chính của thuốc là gì,thì chúng ta mới biết mà mua dùng.Nhiều lúc cũng thành phần đó nhưng tên khác.

3. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình cũng nghĩ rằng bạn nên ghi rõ tên thuốc và thành phần cho các bạn khác hiểu rõ hơn, cám ơn kinh nghiệm của bạn

4. Datvoh

Datvoh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì biết thành phần thuốc cũng được , không biết cũng được. Chủ yếu là tên thuốc và trị được bệnh, nếu thanlong đã có kinh nghiệm dùng thuốc Bluenacine và trị dứt bệnh thì chúng ta cứ theo tên thuốc mà mua.

5. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các bạn đã góp ý cho topic này. Mình xin nhắc lại là mình là một người thích chơi la hán đã và đang chơi la hán. Cá của mình từ trước tới giờ bệnh rất nhiều, mình đã thử dùng các phương pháp trị bệnh khác nhau, sau này mở cửa hàng cá ra mình rút kinh nghiệm nên khi trị bệnh cho cá chủ yếu dùng thuốc trị bệnh của cá còn thuốc tây mình rất ít dùng vì đã có nhưng hy sinh không đáng sảy ra. Các bạn hỏi về thành phần của thuốc thì hơi khó vì mình không biết về thuốc, cũng chưa từng mang thuốc đi làm xét nghiệm.

đây là hình thuốc

trên thuốc ghi là nhập nguyên liệu từ Đức và sản xuất tại thái lan. còn thành phần thuôc không có ghi, bạn nào có thể phân tích được thành phần thuốc thì mua thuốc này vê phân tích rồi chia sẻ cho anh em. Nếu ai không mua được mình sẽ gửi miễn phí tới cho anh em phân tích :blushing:
    một lần nữa xin cảm ơn mọi người và mong nhận được nhiều ý kiến cũng như đóng góp hơn nưa.
    thân B)

Last edited by a moderator: 15/11/07
  6. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    bệnh lồi mắt cá

BỆNH LỒI MẮT
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Triệu chứng là mắt cá lồi ra ngoài, nghiêm trọng hơn, mắt cá bị phủ một lớp màng mỏng khiến cho cá không thấy đường bơi hoặc tìm thức ăn, suy yếu dần rồi chết vì kiệt sức. Nguyên nhân do vi khuẩn trong nước bị ô nhiễm gây nên. Đôi khi bệnh này bị sau khi cá bị bệnh đường ruột. Trước khi chữa mình nên xem lại chế độ nước cho phù hợp, nếu không chữa khỏi bệnh cá có thể tái phát lại.:devil:

- cách chữa: dùng thuốc bubble ngâm cá 1 viên/ 25 lít nước, sau 2 ngày thay 50% nước + thêm 50% thuốc. cắm sưởi bỏ muối 120g/ 100 lít nước để sát trùng. ngâm liên tục đến khi cá khỏi. trong vòng 7 ngày cá không đỡ ta cần có biện pháp khác.:p

Last edited by a moderator: 18/11/07
  7. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Tôi có chút ý kiện gọi là cho xôm tụ nha,,,nếu kô phải AE đừng trách tui nghen???
    Tên thuốc là Bluenacine thì tôi tạm tách đôi tên thuốc ra như sau.Blue_nacine (Blue là Xanh,Nacine là kháng sinh),,,mặc dù xem hình nhưng tôi có thể đoán loại thuốc này dù là dạng viên hay dạng bột thì đều có màu Xanh đậm???Ngoài nhà thuốc Tân Dược thì người ta gọi nó là Mictazol_blue(tức Xanh Mictazol).Chính xác 100% thuốc này chuyên trị đường Tiết niệu,và chắc rằng trên vĩ thuốc hay bên ngoài bao bì chỉ có tên chứ kô có ghi thành phần thuốc.Loại thuốc này dùng riêng cũng đc mà dùng kết hợp thuốc Khuẩn hay Nấm đều rất tốt,thuốc phân hủy và giải phóng rất nhanh khi ta dùng liều cao hay thấp.(nhưng cao vừa thôi).Loại này Việt nam cũng có sản xuất và rất rẻ,khoảng 5k/vĩ 10 viên,,,nhưng loại của Pháp là tốt nhất và rất đắt,khoảng 28k/vĩ.Tôi chỉ biết có bấy nhiêu thôi,ai có thông tin chi thì...tiếp đi.

8. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    hì mình không biết về thuốc lắm, AE nào có ý kiến hay kinh nghiệm thêm xin hãy chia sẻ?

9. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Sau bác THANTAI_LAHAN giờ đền bác thanlonglahanhn chia sẽ chút kinh nghiệm của mình. Anh em rất cám ơn các bạn nhiều. Vote 5*

10. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá em đang bị bệnh đốm đỏ, gần chân gù của nó xuất hiện 5,6 cái chấm đỏ (ko phải mụn) ở cả 2 bên luôn, cá nhát lắm, em thử chữa bằng thuốc trị bệnh đốm đỏ ở ngoài tiệm, mà quên tên rồi nước đục trắng như sữa, chán quá, giờ ko bik làm sao, có ai bị bệnh giống em ko, ko bít vậy có phải bệnh hay là cá lên màu nữa, các pác giúp em nếu ko chữa kịp chắc cá ep die quá, nó yếu lắm rồi :(:(:(:(

11. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em có vấn đề hỏi là khi dùng thuốc trị bệnh tiêu hóa cho cá có dẫn đến vô sinh cá không.vì một số cá em có ý làm giống,nhiều khi ngại xài thuốc trị tùm lum .MÀ trị bằng men vi sinh thì lâu có kết quả quá.nhiều khi cá chết.em cảm ơn anh.

12. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hum nay phát hiện thấy 2 bên mang của em nó có 1 vùng màu đỏ thẫm , không bjk có fai nó bị bệnh j hay không , AE chỉ giúp với

13. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của mình tự nhiên nó bị sẩm màu, không còn tươi như trước nữa, ít bơi và bơi lờ đờ, hay cọ cằm xuống đáy hồ, nói chung là không còn sung như trước nữa, chỉ hoạt động khi đòi ăn thôi. Như vậy là cá bị bệnh gì? Các bác góp ý dùm mình nhé

14. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    _Bệnh tiêu hóa cũng nằm trong dạng Bệnh đường ruột...với nhiều hiện tượng khác nhau,để trị bệnh không cách nào khác phải dùng thuốc.Dùng thuốc Cá có bị vô sinh hay kô còn tùy thuộc vào Thuốc đó có Phổ tác dụng Rộng hay hẹp,mạnh hay yếu và...sự phân giải của thuốc đó nhanh hay chậm.Men vi sinh kô trị bệnh,nó chỉ cóa tác dụng quản lý môi trường nước(hiểu một cách khác là:dùng vi khuẩn có lợi tấn công,kiềm chế và diệt vi khuẩn có hại.Một điều rất quan trọng trong sử dụng Vi sinh tuyệt đối kô dùng chung với Thuốc hoặc hóa chất khác,nếu dùng chung Vi sinh và Thuốc or Hóa chất thì vô tình ta tạo ra một môi trường nước rất độc.Lúc ấy cá chết vì thuốc hoặc Vi sinh chứ kô chết vì Bệnh.

15. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    bạn cứ an tâm dùng thuốc theo hướng dẫn đi vì nhiêu khi cá mái giống của mình cũng bị đau bụng sau khi trị lành cá vẫn đẻ bt. :blushing:

bạn có thể nói rõ hơn là hai bên mang đỏ như thế nào được kô? có phải có những cái chấm đỏ đỏ bên mang đúng không? nếu có thể hãy post hình lên đây cho mọi người coi đi

cá của bạn đang có triệu chứng bị nấm rồi, bạn dùng fungazol cure 1 viên/25 lít,ngâm cho cá đi, cách điều trị giống với các loại thuốc mình ghi ở trên. bạn nhớ cắm sưởi và cho muối, kô cho ăn. tầm 1 tuần cá sẽ khỏe thôi bạn à

bệnh này của bạn giống như bị ghẻ rồi,nó có những nốt đỏ đỏ nổi trên mình đôi khi còn có dấu hiệu lây lan nữa đúng không? nếu vậy bạn có thể mua bio số 3 để trị cho cá 1 giọt/ 10 lít nước, sau 2 ngày rút 1/2 nước thêm 1/2 thuốc. nhớ căm sưởi và cho muôi 170g/ 100 lít nước. bạn ngâm thử trong 5 ngày mà thấy cá đỡ thì hãy tiếp tục ngâm tiếp, nếu không hết hãy chia sẻ với mọi người trên này.

16. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nó có màu đỏ thẫm bên trong , hơi gần mắt, chứ không phải các chấm đỏ bên ngoài bạn ơi

17. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nuôi 2 con 1 hồ mà có 1 con bị à, con kia ko sao cả, theo bạn nói chắc là bị ghẻ rồi, để mình chữa thử thuốc này chứ mấy thuốc khác chữa ko có tác dụng , chán ghê. Cho mình hỏi thêm là sài cái này nước đục ko và giá bao nhiu lun nhé, sài cho 2 con lun dc ko , thanks.

18. computer1983vn

Thích đã nhận:
    3
    mình xài bubble củe trị tiêu hóa cho cá la hán.nhiệt độ trong hồ là 29 độ,không lọc.Hôm trước khi cho thuốc bubble vô nước rất trong,sau đó tắt lọc và cho 3 viên bubble trên 100lit nước bật sủi oxy.sau 10 tiếng tự nhiên nước trong hồ có màu trắng đục?????????mongh các bạn giúp.liệu ảnh hưởbg cá không?lúc này mình không cho ăn gì .Có ai xài bubble chưa và có bị nước có màu giống mình không?cảm ơn nhiều

19. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    à có phải có những chấm chấm đỏ đỏ hai bên mang ko? nếu vậy thì bạn bật sưởi đi, vài hôm là đỡ à. nó dạng như là bị một loại viêm da thôi ko ảnh hưởng đến cá và màu săc đâu.

hả bubble cho vào hồ phải là mầu xanh chứ? bubble trị tiêu hóa cũng được đó bạn, bạn hãy bật lọc bình thường không phải tăt đâu. ngâm bằng bubble thì lâu hơn blunacine chút nhưng nói chung là có hiệu quả đó bạn

thuốc này rẻ lắm bạn à 20k/ 1 lọ thì phải, bạn cho thuốc vào nó sẽ có mầu xanh lá cây. con kia chưa bị thì bạn nên tách vì ghẻ có thể lây lan được, đồng thời chữa cũng hơi oải đó bạn

bạn mua thuốc bubble ngâm cho cá đi, 1 viên/ 20 lít nước, sau 2 ngày thay 50% thêm nước thêm muối, cắm sưởi. bạn đọc qua các bài viết phía trên về cách dùng thuôc ha.

bạn vô tư đi, tầm 1-2 tuần là kỳ sẽ mọc lại thôi à. nhớ cắm sưởi và cho muôi 120g/100 lít nước nha bạn

20. computer1983vn

Thích đã nhận:
    3
    thì em cho bubble viên con nhộng,bôt bên trong màu xanh,cho vô thây nước vẫn trong,sau khi tăt lọc bật bơm oxy thì sáng hôm sau NƯỚC

emvie61t tiếp(do bâm lộb) Hôm sau Nước hồ có màu trắng đục(sủi õy liên tục),em không biết có phải do nhiệt độ và sủi oxy kết hợp thuốc nêbn làm nước như vậy????????hôm nay em lấy lọc vi sinh ra thay vào hộp lọc thướng và cho 1 miến gòn lọc mỏng(tránh thuốc bị dính hết vô gòn)thấy nuớc có trong ra.Khônv biết có ai bị nước đục giống em không?em cảm ơn anh thanlonglahann