"Phóng sinh chim quý"

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi Huy_Niapp, 11/4/07.

1. Huy_Niapp

Huy_Niapp Active Member

Thích đã nhận:
    18
    Các bạn có biết không ngày hôm qua tự tay tôi đã thả phóng sinh một chú chim yêu quý đó là chú Yểng (Nhồng) non vừa mới biết ăn lấy và bay truyền tốt. Chuyện là thế này: Buổi trưa hôm qua (ngày 10 tháng 4 năm 2007) tôi có mời một vài nguời bạn đến nhà chơi thăm nhà và thưởng thức tiếng gáy, hót của những chú chim tôi nuôi. Đưa bạn về đến nhà tôi hăm hở lấy nước pha trà mời bạn bè uống (ở dưới tầng 1) bỗng tôi nghe tiếng đòi ăn ra riết của chú Yểng non tôi sốt ruột quá liền đi thẳng ngay lên tầng 3 để lấy mồi chu chú chim ăn no nê rồi lại trở lại tầng 1 nơi có các bạn của tôi đang ngồi trò chuyện. Tôi ngồi tiếp chuyện bạn gần 2 tiếng đồng hồ bỗng thấy lòng dạ nao nao khó tả tôi lại quay lên tâng 3 xem thử thì ......... trời ơichú chim quý của tôi đã thẳng cánh bay đi lúc nào không hay, tôi không tin vào mắt mình và cứ tim gọi mãi trong tuyệt vọng. Chỉ vì mải hầu chuyện bạn bè nên tôi đã quên kéo cửa lồng lại và rồi chú chim cứ thế bay đi, tôi rất buồn và nhớ chú chim yêu quý của mình. Hôn nay buổi sáng thức dậy tôi vẫn còn rất nhớ chú ấy nhưng tôi cũng tự dặn lòng mình là: có lẽ chú chim quý của tôi sẽ sung sướng hơn khi được trở về với thế giới tự nhiên vốn có của nó, nhưng tôi chỉ còn một điều e ngại là liệu chú có thể tự kiếm mồi để ăn ngay hay phỉa mất vài ba ngày nhịn đói vì chưa quen. Sở dĩ tôi lấy tiêu đề là "Phóng sinh chim quý" vì tôi nuôi chim cũng mong thả chúng trong nhà chứ không muốn nhốt chúng trong lồng mà...........!
    Mong được chia sẻ từ phía diễn đàn và các thành viên

2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chắc lại vào tay nuôi chim nào rồi.
    Bác muốn phóng sinh phải mang nó vào rừng :D .

3. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    đúng chứ phóng sanh nó ở ngoài, hay bị bắt lại lắm,củ thể là gần nhà em lâu lâu ,em bẩy được 1 em họa mi hay chích chòe

4. mecacanh

mecacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    hôm kia tui đi tập thể dục có một con yểng đứng trước mặt nhưng mà không bắt được tức ghê...chân nó đeo khoen nữa...

5. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Đa phần anh em chơi chim đều đã gặp trường hợp tương tự như của bác rồi.
    Bị sổng mất chú chim quý của mình, bao công chăm sóc, nuôi nấng, tất nhiên ai cũng tiếc lắm... hic hic..
    Chỉ hi vọng nó sẽ sống được ngoài thiên nhiên và cuộc sống mới tốt đẹp hơn.

6. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Sống làm sao được ngoài thiên nhiên hả bác
    Chim non hoặc chim mình nuôi lâu sổng ra nó thấy nhà nào nhiều chim hót là nó phi vào thôi

7. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    He he nó vào nhà mình hết hà, đủ các loại luôn.Hôm nọ kiếm được 01 em khướu bạc má nhà ai hót inh tai đã quá.

8. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Chia buồn cùng bạn mất con chim quý. Bạn có thể để đồ ăn nào mà nó thích nhất ở trên sân, hy vọng nếu nó còn vòng vòng gần khu nhà bạn ở biết đâu nó lại bay xuống ăn?

9. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Ai nuôi chim mà không đôi lần để chim xổng hả bạn, ừ thừ buồn chứ... lúc trước mình xổng cả 4-5 con, mới nuôi hay đã nuôi lâu năm đều có thể gặp trường hợp này. Không sao, lần sau cẩn thận là được... nếu nó có vào tay người khác thì cũng không sao... đỡ phải chết đói ngoài tự nhiên. Đa phần ai thích nuôi chim đều chăm chim tốt cả... bạn cứ yên tâm nếu chú Yểng có lọt vào tay ai :)

10. Huy_Niapp

Huy_Niapp Active Member

Thích đã nhận:
    18
    Cảm ơn các bác rất nhiều, nghe được những lời tậm sự chân thành của các bác em đã nguôi ngoai đi rất nhiều và em xin tiết lộ là vừa tuần qua em đã tìm lại được sự an ủi, mất mát của mình bằng cách tậu được một chú Yểng (nhồng) ưng ý rồi: chú này to khoẻ, nói rất rõ và lại hay nói nữa. Em cố gắng sẽ cẩn thận hơn trước, hôm nào có thời gian em sẽ post hình nó cho các bác coi nhé.