Phóng sinh sự.....Bác Giỏ thóc độ lồng gáy đây!

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi Loc abc, 17/7/11.

1. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Lâu nay, cứ thứ 7, CN Loc abc lại mắc bận đi học nên không có nhiều thời gian cho cu cò, lồng chạn. Hôm nay cũng thế, ngồi học mà đầu óc cứ vơ vẩn nghĩ đến kèo thế, cầu tử, quả đào, cóng giỏ... tranh thủ giải lao, xuống quán uống nước chợt nghe thấy mấy ông tây ba lô ở bàn bên kháo nhau "trên Nghi Tàm có lão Giỏ thóc gì đó đang độ mấy cái lồng gáy, nghe nói sắp xong mau mau lên xem kẻo hết :D" Úi giời, nghe lỏm câu chuyện mà thằng bé nhấp nhổm đứng ngồi không yên bèn lảng ra ngoài, rút alo bấm bấm.

- Anh Thóc hở, anh có nhà không?

- Ờ tớ đang ở nhà đây.

- Ơ thế em chạy qua bác chơi tí nhá.

Chưa kịp nghe kỹ xem cụ Thóc có đồng ý hay không, cúp cua buổi học sáng, nhà cháu tất tả nhảy lên con ngựa sắt, véo tai ẹ ẹ ẹ...........èn.

Quả đúng như bọn tây nó đồn, tới nơi đã thấy bác Thóc đang xoay trần với đôi lồng thổ Bắc Ninh, cái gần hoàn thiện, cái đang dở dang.
    Nhìn sơ sơ qua đã thấy cặp lồng, trong lòng đã nảy sinh 1 mớ âm mưu, nhưng bác Thóc quả là tinh đời, đóan trước tà ý của khách, thủng thẳng bảo:

- Đôi lồng này, tớ phải cạy cục óanh dây thép sang tận Bắc Giang, nhờ chú Dũng chạy vòng xuống Bắc Ninh đặt hộ, mang về cũng chưa thực sự ưng ý nên tháo ra độ lại theo ý mình. Làm xong để nhốt đôi gáy quý mãi tận cao nguyên gửi ra đới:D

- Chậc chậc... đúng là qua tay nghệ nhân, quả lồng trông hợp lý quá bác ợ!

- Tớ phải làm lại đáy, chế thêm cầu đậu, thay lại móc gỗ. Tuyền làm từ tay đào thế với quất thế đới nhá. Cái cửa cũ nhỏ và hơi bất tiện, tớ trổ luôn 2 cửa đối diện để đuổi chim sang lồng cho tiện.

Câu chuyện còn dài, nhưng túm lại ý chính như vậy để còn giới thiệu cặp lồng độ cho các bác ngâm cứu;

He he có bác nào có tà ý thì cũng nhớ là xếp gạch sau Loc abc đấy nhé, em là em đặt gạch từ lúc gà chưa gáy sáng, không biết có đến lượt không đấy, các bác cứ từ... từ... nhá

Thấy Loc abc giở máy ảnh, lần này tinh thần cảnh giác của cụ Thóc rất cao (bị chú Đá chụp lén quả lưng con cháu họ Trần 1 lần rồi mờ lị), cụ vớ ngay quả áo phông chui vội vào, trông phong độ kinh!

Cài nốt cửa lồng

Đã xong 1 chiếc
    Chi tiết cửa độ lại
    Đối chiếu với chiếc đang làm dở (chưa phun sơn, chưa gắn chân và cầu)

Cận cảnh chiếc lồng đang làm dở
    Cầu đậu chế từ cành quất
    Nghía lại chiếc lồng đã hòan chỉnh một lần nữa
    Bác Thóc còn cho em xem 1 chiếc lồng Nam Định có tuổi đời trên dưới 70 năm, nhưng để từ từ rồi em post tiếp ạ

Last edited: 17/7/11
  2. hna

hna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Lồng đẹp quá , e đặt gạch sau bác Loc abc đấy nhé! k biết có được k đây...

3. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    lại 1 lần nữa được ngắm......những gì mà mình muốn " ngắm"...........đáng chia sẽ và khen tặng anh Dũng, cảm ơn Bác Lộc abc đã thông tin. Kính!

4. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    em gạch 3 nhé ! ai dành gạch 3 là em đè chết ! em 90kg ấy nhá ! lồng độc quá các bác ạ ! hic hic

5. hc_vnn

hc_vnn Active Member

Thích đã nhận:
    279
    Long dep qua bac Dung ah. Khi nao len em muon chiem nguong long lup cua bac duoc khong a. Kham phuc bac sat dat

6. thuan_ND

thuan_ND Member

Thích đã nhận:
    134
    Lồng đẹp quá bác ạ. Bác có thể cung cấp cho em xin kích thước của chiếc lồng trên không ạ. Xin cảm ơn bác nhiều!

7. trungdungbg

trungdungbg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    802
    Đúng là vào tay anh giothoc chiếc lồng nhìn khác hẳn quá đẹp bác dũng ah.

8. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Bác giothoc làm ơn cho em xin các thông số của lồng: Đường kính, cao, số nan, ... Em đang tính học nghề của Bác đây :)

transonghp, cao van thanh and giothoc like this.
  9. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Công nhận bác giothoc khéo tay thật em cũng đã sở hửu cóng thóc của bác rất tuyệt cảm ơn nhiều chúc bác goithoc nhiều sức khỏe và thời gian để tạo ra nhiều sản phẩm độc đáo

Thân chào

10. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Cái cửa được bác giỏ thóc sửa lại hợp lý quá, trông như thế nó mới phù hợp với kiểu lồng này mà lại độ thêm cái cửa nữa thì dồn Cu ra vào rất tiện. Em kết nhất quả móc lồng bác độ đó :applause::applause::applause:

Last edited: 18/7/11
  11. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    bác giỏ thóc rất kéo tay và có cặp mắt rất thẩm mỹ, đôi lồng qua tay bác đã thay đổi thay đổi nhiều và trông rất đẹp mắt, cầu đậu thích hợp, móc lồng rất tự nhiên được tháp nối khéo léo, phù hợp với tính mộc mạc của cu gáy.
    cám ơn vì đã được xem lồng đẹp.

12. almanach

almanach Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    2,726
    Giàng ơi=P~, em là em qua cướp luôn chứ không có gạch đá j sất:devil:, em kết quả lồng thổ bắc ninh này lắm lắm:x, đang tính qua nhờ cụ son_mecugay mua hộ 1 đôi lồng hàng kỹ kiểu này mà giờ nhìn lồng cụ thóc ức chế quá :crying:. Bác thóc lúc nào rảnh hộ em 3 cái giỏ loại nhỏ để móc vào lụp bẫy nhé (đặt vừa khoảng giữa 2 cóng nước). 2 cái lồng thổ anh có xài cóng thóc của cụ 3 cóng ko em có 2 chiếc hàng chiến lợi phẩm anh xài thì T7 đi làm kèo em cầm qua (ơ mà mình dở nhỉ cha này nghệ nhân cóng mình lại tính chở củi về rừng:sick: )

transonghp, hc_vnn, Ha_SDS and 10 others like this.
  13. soncu

soncu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    bác để thêm chòm râu thì giống nghệ nhân hơn...iii..cháu thấy nghê nhân thường có râu mà iiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

14. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Ở ngay hà nội có những tay nghề thuộc bậc thầy về lồng như bác Giỏ thóc thì là lợi thế của các anh em miền ngoài rồi... các bác cần chi phải đặt lồng trong nam cho xa xôi, cứ vác sắt và bia tới nhà bác ấy mà bắn.

15. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Tiếp theo, Loc abc xin giới thiệu “1 ca khó” mà bác Thóc đã nhận lời ra tay phục chế. Đó là chiếc lồng quả đào kiểu dáng Nam Định, có tuổi đời trên dưới 70 năm của một người quen bác Thóc. Nghe giới thiệu, chiếc lồng này có từ đời ông nội, truyền đến đời cháu là người quen của bác Thóc. Có thể nói, chiếc lồng có những nét rất độc đáo (các bác để ý từ vanh đáy, 3 chiếc nan chụm vào 1 điểm) cách chạy nan và nút buộc, tuy nhiên thời gian cũng để lại dấu ấn hiển hiện đó là sự lão hóa của vật liệu (hiện nan rất giòn, gãy nhiều, vanh đáy đã mục 1 đoạn).
    - Tớ mới nhìn sơ qua đã thấy đây đúng là đồ cổ, để phục chế được thì cũng vất vả lắm. Nhưng càng khó tớ lại càng thích. Tính mình nó vậy, thích là quyết làm bằng được!
    Loc abc cảm nhận, phải thực sự kiên nhẫn, khéo tay, nể bạn và cả sự quyết tâm gìn giữ những giá trị tinh thần thì bác Thóc mới dám nhận lời độ lại chiếc lồng này.
    Mời các cụ xem hình ảnh hiện trạng của quả đào cổ này

Chúc bác Thóc thành công với “ca khó” này! Loc abc sẽ tiếp tục post hình chiếc lồng cổ sau khi bác Thóc phục chế xong, Hi vọng là thời gian không lâu.
    Theo Loc abc được biết hiện, vẫn còn mấy chiếc lồng đang xếp hàng chờ bàn tay vàng của bác Thóc lên đời nữa kìa. Nếu có điều kiện và bác Thóc đồng ý Loc abc sẽ cố gắng cập nhật lên topic này để mọi người cùng theo dõi.

Last edited: 20/7/11
    hhhnam, Đảng Cu, minhtien and 31 others like this.
  16. trungdungbg

trungdungbg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    802
    trên em đang có một chiếc lồng quả đào rất giống với mẫu lồng của nghệ nhân văn giang và cũng rất cổ. Đang gạ họ bán để tặng bác giỏthoc sưu tầm đồ cổ nhưng họ lưỡng lự chưa muốn bán khi nào mua được gửi ra tặng bác dũng nhé.

17. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Chào ACE box cu gáy.
    Đúng là cụ mod có khác, tài thật, chỉ cần vài kiểu ảnh chụp nhanh, thêm tí văn vở mắm muối là đã có ngay " dĩa mồi ngon " cho AE cu gáy nhậu no mắt rồi, lại còn nghe được tây ba lô tám chuyện ngoài hàng nước thì quá kinh, phục cụ quá...
    Giỏ thóc tôi thì văn vở chả có, làm cái gì cũng phải cụ tỷ ( cụ thể và tỷ mỷ ), cũng muốn viết ngay vài dòng cảm ơn nhưng cũng giống như các bác chuyên dùng 8 giờ vàng ngọc của nhà nước để 8 chuyện ( tối vào ABV thì chẳng có ma nào nhưng cứ trong giờ hành chính thì limit, đủ mặt anh hào, cao thủ...)..he...he. Do dùng chùa máy công cộng của công ty nên virut nhiều nhung nhúc, cắn tan cả cái thẻ nhớ nên mấy hôm rồi phải nhờ thợ diệt virut cứu cái thẻ nên hôm nay mới viết bài được.
    Để AE biết thêm thông tin về chiếc lồng, Giỏ thóc tôi xin có tý cụ tỷ như sau :
    Về những chiếc lồng tôi độ lại được cụ mod giới thiệu hiện nay rất phổ biến trong giới chơi cu khu vực phía Bắc, được gọi là lồng thổ (dân tộc) hay lồng bu (cách đan cái nóc theo kiểu bu gà) Bắc giang. Hôm rồi tôi có nhờ bác trungdung_BG mua giúp thì được biết những chiếc lồng đó là do thợ Bắc ninh làm, cách đây 10 năm đã xuất hiện trên thị trường với cấu tạo đường kính 60 cm, rất to để nuôi cu cả đuôi, đến nay có cải tiến nhỏ lại để mang chim đi tập, đi thi cho tiện.
    Với chất " thổ " mộc mạc, dân dã rất phù hợp với con chim gáy nên loại lồng này được AE cu cò chọn có mặt trong bộ sưu tập đồ chơi của mình, nhất là khi NSUT Trung Hiếu, một tín đồ cu đấu của Hội cu gáy Hà Nội dùng lồng thổ mang chim đi đấu và đạt thứ hạng cao thì lồng thổ càng được những người mê cu yêu thích, trong đó có Giỏ thóc tôi.
    Đây là kiểu dáng nguyên bản của nó :
    [​IMG].
    Những tấm ảnh trên tôi sử dụng ảnh từ bài viết của bác son_mecugay và bác PARASUCO, bác Trung Hiếu đã đat giải nhất cuộc thi cu gáy đấu quý 1 và quý 2 (con bạch tạng ) năm 2011 tại Hà nội.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:57 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:22 AM ----------

Thưa ACE, khi được bác trungdung_BG mua giúp cho 2 cái lồng thổ, với bản tính "đố kỵ" vốn có của dân mê cu là những sản phẩm của mình phải khác người nên tôi bắt tay vào độ lại cho nó "khác".
    Đầu tiên là mua mây về thay ngay cái đáy (thay đáy gép bằng ván gỗ bằng đáy nan thoáng truyền thống ) cho tiện việc dọn vệ sinh...vì đáy cũ bằng ván kín khi chim ị lên khó dọn.
    Đây là đáy cũ bằng ván gép tháo ra :
    Thưa AE, trước kia tôi cũng độ lại đáy và móc lồng thổ cho anh bạn, khi xong anh ấy có khen đẹp và nói :...không hiểu tại sao thợ họ không làm luôn đáy nan cho tiện và thoáng mà sẻ ván cho mất công và bí nhỉ ?...nhưng hôm bác Trung Hiếu có xem và nhận xét là :...đáy nan khi nuôi thì rất hợp lý, khỏi bàn cãi nhưng khi chim đấu nằm xuống vỉ thì đáy ván sẽ tạo độ ổn định khi thi đấu hơn, còn đáy nan khi chim đứng đấu hay mất thăng bằng, ảnh hưởng khi thi....Thế mới biết thợ làm người ta cũng phải suy nghĩ kỹ mới làm chứ không phải làm bừa cho có đâu AE ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:37 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:57 AM ----------

Thay cửa cũ nhỏ, làm 2 của cho tiện tập mồi lỡ, thay chân lồng mới cho đẹp, thay móc sắt bằng móc cành cho dân dã, thêm cầu đậu vì lồng zin không có thì cụ mod đã giới thiệu rồi .Ngó đi ngó lại độ thêm cái mẹt hứng phân cho " thổ " luôn thể (dùng đĩa nhựa xanh đỏ bền nhưng nhìn không hợp lắm ).
    Lắp vào vừa xinh, vác thước đi mua mẹt có khác.
    Cái móc cành đầu tiên kiếm được cành liền tự nhiên độ cho anh bạn nhìn rất yêu nhưng khi làm cho mình không có liền đành sài móc gép vậy, chịu khó quét thêm vài lần vecny nữa cũng không đến nỗi...

18. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Bác làm như thế thì "lồng thổ" thành "lồng Giothoc" rồi còn gì. Khác nào đi sửa xe, ném con xe ra tiêm, ông thợ méo mặt hỏi "Bác muốn tôi làm gì với nó ạh ?" - "Thay khung, thay máy, làm lại giấy tờ ..."
    Phục bác quá!

hhhnam, anchoichamcom, Ha_SDS and 9 others like this.
  19. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Tiếp nhé các cụ .
    Đối với Giỏ thóc tất nhiên là phải có bộ giỏ cho lồng mới rồi :
    Như vậy là Giỏ thóc tôi đã hoàn thành xong việc chuẩn bị nhà mới cho cặp chim kỷ niệm, đây cũng là công việc cần làm khi chim chuyển vùng chuyển chủ. Trong khi chờ chim bay về, tôi tranh thủ quét dầu bảo quản để cho cặp " lồng khác người " được bền hơn, việc bảo quản lồng tôi đã đề cập rất cụ thể ở toppic Bảo quản lồng gáy rồi, tôi thường dùng nhớt Honda quét, nếu muốn lồng lên màu nhanh thì các bác dùng dầu phanh (thắng) DOT 3 dùng cho ô tô có màu đỏ quét.
    Để vài hôm dầu ngấm vào nan tre, cọ rửa sạch sẽ là có thể thả chim vào nuôi, sau một thời gian lồng sẽ lên màu nâu tự nhiên rất đẹp, các bác ở Đồng nai cứ hình dung màu lồng nó giống như màu của con vịt quay được quét mật ong ở Biên hòa ấy...he..he.
    dfg

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:58 PM ----------

@ Bác thuan _ ND và bác hhhnam :
    Có kích thước cơ bản cho các bác đây : Đường kính ngoài của lồng là 32 cm, trong là 30 cm, chân cao 3 cm, vanh đáy đến vanh trên cùng là 20 cm, lồng có 36 nan, khoảng cách giữa các nan là 22 mm....Mây dùng để độ lại cửa, chân có đường kính 10 mm, dùng độ lại đáy lồng có đường kính 12 mm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:53 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:26 PM ----------

.
    @ bác almanach : Nghe câu cảm thán "Giàng ơi " của bác rất " thổ", chắc bác cũng hiền lành, thật thà như người dân tộc vậy nên bác thích lồng thổ " lắm lắm" là phải rồi.
    Việc bác cần giỏ thóc cho lụp bẫy là ok, hiện nay tôi đang có sẵn 3 cặp, loại màu xanh bộ đội cho lụp sắt miền nam và loại màu nâu đất hợp với lụp thổ Thanh hóa, bác gặp may đấy chứ tôi chẳng mấy khi có giỏ sẵn trong nhà đâu, đan xong cái nào tặng cái đó luôn, chắc là người ăn ở hiền lành như bác thì hay gặp may mắn là phải thôi, mời bác hôm nào rảnh qua nhà tôi " cướp".
    Hàng của bác đây :
    .
    Chúc AE vui khỏe !

20. Sese

Sese Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,853
    Xem xong sản phẩm của cụ Giothoc thì chỉ biết chép miệng nuốt nước bọt thôi... Cảm ơn cụ đã thông tin tới mọi người. Đề nghị cụ Mod Loc abc cùng các anh em ở ngoài đó phải phạt nhiệt tình cụ Giothoc vì tội gây thèm cho tất cả các ACE ^.^

transonghp, dungcay, hhhnam and 11 others like this.