Phóng sự bẫy Than cuối tuần - Overstar !

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Overstar, 20/4/11.

1. Overstar

Overstar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    - Cuối tuần rảnh rỗi , 2 ae vác chim lên rừng bẫy Than theo yêu cầu của mấy ông anh hàng xóm dặn . Quãng đường cả đi lẫn về hơn kém 100km . Sau đây là một số hình ảnh và clip do 2ae thực hiện . Mong mọi người nán chút time để Topic thêm tý "HOT" . hihi .
    + Đầu tiên là vụ bẫy Than cách đây 3 ngày , đánh ở khu vực gần , phạm vi điểm đến 10km .
    Thời gian từ 10 - 12h . Hôm đấy là bẫy khai trương lồng bẫy tuy mới mà không mới , đồng thời lấy hên cho ngày hôm qua .
    + Và rồi ngày hôm qua ... Lần lượt những chú chòe ra mắt .
    - Vui nhất đoạn này , vừa treo lên chim trời đã bay xuống đá . Nhưng vì 2 ae bí tè chưa kịp gỡ thì em trời đã thoát khỏi vòng móng ngựa . Và đây là phút ngỡ ngàng nhìn em trời cao chạy ... gần bay .
    - Dù bẫy Chòe nhưng k quên ngắm nghía những em chào mào trời .
    - Và đây là đồ dùng tác nghiệp của 2 ae .
    - 1 em đang nghỉ ngơi trong này nha . Vì hết lồng chứa rồi . :">
    - Và đây là nhưng thước phim do 2 ae thực hiện .
    [video=youtube;xvxEaoomBl8]http://www.youtube.com/watch?v=xvxEaoomBl8[/video]
    [video=youtube;At0_pP0rmow]http://www.youtube.com/watch?v=At0_pP0rmow[/video]
    + Đoạn này chim trời đá hông sập bẫy . Nên cho 2 em nó vờn nhau cho có niềm đam mê .
    [video=youtube;lhwaKT5P4x8]http://www.youtube.com/watch?v=lhwaKT5P4x8[/video]
    [video=youtube;Sxe9Bzbkdl0]http://www.youtube.com/watch?v=Sxe9Bzbkdl0[/video]
    + Ăn uống no nê , làm phát trêu chim . :p .
    [video=youtube;AEq0xyRw6Zw]http://www.youtube.com/watch?v=AEq0xyRw6Zw[/video]
    - Điều cuối cùng là khoe lồng tự tay em làm và thiết kế . Ngày khai trương may mắn .
    ..... Cám ơn mọi người đã ghé xem !

2. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Phóng sự của Overstar hay quá, đúng là 1 ngày đi bẫy rất hiệu quả. Chúc mừng chúc mừng

Overstar thích bài này.
  3. baby one

baby one Member

Thích đã nhận:
    38
    bẫy chim ở đâu thế anh? tỉnh nào? chim to thế? anh có bán ko ? có chuyển vào tphcm ko anh?

Overstar thích bài này.
  4. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    than đẹp than đẹp nhưng đang mùa sinh sản sao các huynh không để cho nó sinh sản song đã như này cũng vui đấy nhưng hơi hủy hoại thiên nhiên ít nữa song mùa em cũng làm vài chú than đực nuôi chơi
    Toàn chim to nhá chúc mừng các huynh nha

coi77 and Overstar like this.
  5. Overstar

Thích đã nhận:
    131
    - Cảm ơn mọi người đã cho ý kiến . Hihi . Chỉ là phóng sự nhỏ của mấy anh em góp vui cùng diễn đàn .
    - Mình bẫy chim ở 1 khu vực trên địa bàn tỉnh Nghệ An . Mình k bán chim , như ở trên mình đã có nói "Cuối tuần rảnh rỗi , 2 ae vác chim lên rừng bẫy Than theo yêu cầu của mấy ông anh hàng xóm dặn" . Việc vận chuyển vào HCM k khó , nhưng tiền cước vận chuyển nó đắt hơn giá con chim bổi mà bạn ra ngoài tiệm chọn .
    - Tới hôm nay là ngày 19 - 3 âm lịch . Mà chuyến bẫy Than đó mình bẫy cách đây cũng phải gần 2 tuần . Khoảng thời gian trước mùa sinh sản của Than . Vì thế , việc thuần hóa hay cách nuôi Than bổi có tỷ lệ sống rất cao . Và chắc chắn rằng mình đã vào cám được 100% số chim mình đi bẫy về . Sau đó đưa mấy anh em nuôi , riêng mình giữ lại 1 em . hihi . Và 1 điều nữa , khu vực bẫy Than dính k chỉ có mỗi mình con dính bẫy là trống . Thường thì con dính là con đầu đàn của khu vực bẫy . Mình chỉ bẫy 1 khu vực 1 con mà thôi . Điều này có thể nhận thấy khi mọi người đi bẫy Than sẽ gặp . Treo lồng bẫy lên là có mấy con Than trong phạm vi lãnh thổ của nó bay tới đuổi đánh nhau . Và khi còn 1 con nữa ở lại thì cũng chính là con dính bẫy . Tất nhiên trường hợp chỉ có 1 trống 1 mái sẽ có .
    - Kế đến là mình nói tới việc hủy hoại thiên nhiên hay không là chính là bản thân của mỗi người chơi chim chúng ta . Đã nuôi 1 con chim trong nhà là chính là phần góp sức cho việc săn bắt của dân đánh bẫy đưa cho các đồi mói tiêu thụ . Hơn nữa , bẫy lồng k mang tính diệt vong . Chỉ bẫy những con trống mà thôi . Có thể so sánh với bên bẫy chào mào thì mọi người có thể nhận thấy vì sao khi đi bẫy về , mỗi người trên tay cũng có 4-6 em chào mào mà k thấy ai bảo là tuyệt chủng . Mà lại tìm cách liên lạc để đặt mua những chú bổi ???? Vì thế , chơi như thế nào đừng để tuyệt chủng các loài chim .
    - Vài điều viết ra có gì k đúng mong mọi người bỏ qua cho .
    Thân !

6. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    mùa này là mùa chim chích chòe sinh sản vậy mà các bác này nhẫn tâm quá bắt đi khá nhiều em chim bố thật tội nghiệp. để giờ đây nhiều bà vợ chim cô đơn nhiều chú chim chòe non không cha. các bác không nên bắt vào mùa này một lời góp ý nhỏ

Overstar and TAHIEN like this.
  7. Edison Chen

Edison Chen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    các bác cho em hỏi chích chòe mà phần trắng nó mầu xám có phải là con mái kg vậy

Overstar and TAHIEN like this.
  8. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    có cầu ắt có cung thôi bạn ah. nếu mình không bẫy người khác cũng bẫy. nếu vậy thà mình bẫy dính rồi thả lại như vậy chim sẽ khôn hơn, khó dính bẫy lại.

Overstar thích bài này.
  9. Overstar

Thích đã nhận:
    131
    - Bác àh . Em đã có viết ở bài trên rồi chứ : " - Tới hôm nay là ngày 19 - 3 âm lịch . Mà chuyến bẫy Than đó mình bẫy cách đây cũng phải gần 2 tuần . Khoảng thời gian trước mùa sinh sản của Than . "
    - Việc bác nói là nhẫn tâm thì hơi quá đó . Em cũng k muốn đôi co về vấn đề này . Nuôi chim cũng = đi bẫy chim đó bác àh . Việc tránh chim bị tuyệt chủng là tùy vào mỗi suy nghĩ của người chơi .

10. tannoy

tannoy New Member

Thích đã nhận:
    0
    bẫy chim về mùa này thì quá đơn giản, vì các loài chim đều rất hăng để bảo vệ vợ con của chúng trong mùa sinh sản, việc đánh bắt như thế đồng nghĩa với tận diệt trứng hoặc con cái của chúng, vì thế không nên đánh bắt chim vào mùa sinh sản

11. tannoy

tannoy New Member

Thích đã nhận:
    0
    đây không phải là chơi chim theo đúng nghĩa, mà là tận diệt chim ,phá hoại môi trường . Nếu ở Trung Quốc có thể bị đi tù đó bạn ạ

12. Overstar

Thích đã nhận:
    131
    Bạn có chơi Chim hay k . Mình đã nói , mình bẫy chim trước mùa sinh sản . Thời điểm nên bẫy chim là vào lúc từ giữa tháng 3 - tháng 9 âm lịch . Xin bạn vui lòng đọc bài cho kỹ .

Bạn nuôi bao nhiêu con chim ở trong nhà thế . Mỗi loại 1 con chứ , hay là mỗi loại phải tới 2 - 3 con . Nếu như thế thì mình với bạn ở Trung Quốc có lẽ là cùng chung cảnh bóc lịch rồi . Bạn nói như bạn thương yêu động vật quá ý . K lẽ bạn mua chim mà chả đặt hàng chim trước để mua hay sao . Hay là nhà bạn sản xuất ra chim được . Những suy nghĩ của bạn như thế rất đúng , mình không trách . Nhưng mong bạn đọc những bài mà mình giải thích trên cho kỹ rồi hẵng nói . Còn không thì bạn cứ nghỉ chơi chim đi . Rồi hằng ngày mua chim về phóng sinh . Như thế thì sẽ k có cơ hội chim trong lồng nữa đâu bạn àh .

tncuong thích bài này.
  13. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    ai đi bẫy thì cũng muốn có được nhiều chim thôi !
    chỉ có mùa này nó mới háu đá....đến khi ra con rồi thì chỉ có chim chuyền dính bẫy thôi....!
    mà các bác yên tâm không hết chim đâu.....có những con chim không thể bẫy được......!

14. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Cái lồng bẫy hai cửa sập của bác không ổn đâu vì độ vát quá lớn. Chim có thể bị sổng hoặc bị què chân khi bẫy nếu không may mắn. Nhưng mà nhìn cảnh đi bẫy thích thật, lâu lắm roài không đi bẫy nữa vì hội mấy ông đi cùng đi nứoc ngoài hết roài

15. luongthedung

luongthedung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Các bác nói cứ như là các nhà bảo vệ động vật không bằng. Cái gì nó cũng có mặt trái của nó, các bác không nuôi chim thì sao lại có cái diễn đàn này??????????????? mà các bác đã nuôi chim thì có nghĩa là phải săn bắt (mua chim ngoài hàng cũng là săn bắt gián tiếp). Đi bẫy chim như chủ thớt đây tôi thấy vẫn tử tế hơn chán vạn người không bẫy chim mà nuôi chim = tiền rồi không chăm sóc được để chết khô, chết đói...

16. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    cãi nhau ghê quá , mỗi người có 1 thú vui riêng nhưng theo mình chủ thớt bẫy hơi quá tay, bẫy được nhiều thì tốt hơn đừng khoe, vừa phải thui :) (có gì ko phải ae bỏ quá cho)

17. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Mấy bác này bẫy đc nhiều ghê không biết có bán không? mình mua mấy em về cho hót vui cửa vui nhà

18. hungvnonline

hungvnonline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Anh ơi cho em hỏi cách cho chim nó ăn như thế nào nhanh vào cám. Vì chỗ em nhiều chòe than lắm nhưng bẫy về toàn bị chết nên nó phí. Em ko đi bẫy nữa mà chờ chim non để bắt. anh chỉ em với. tiện thì viết đây nếu không anh gửi vào mail: hungvnonline@gmail.com cho em.