phòng tránh chim lộn mèo

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi huynhthachvu, 26/12/11.

1. huynhthachvu

huynhthachvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    Cho mình hỏi tí mấy bác? theo mình thấy nếu nuôi 1 em mi bổi mà để áo lồng chữ A cũng bị lộn mèo hoăc ngoáy cổ. Vậy có cánh nào cho em nó không lộn mèo ngay từ khi mới mua bổi về không mấy bác? mình nghĩ chim mới về thấy người là sẽ nhảy, nhảy ngược ra sau, nhảy luôn suốt ngày rồi cũng lộn mèo hoăc ngoáy cổ. em nó mới có dấu hiệu thì mình phải làm sao dập tắt lộn mèo ngay từ đầu mấy bác. Xin mấy cao thu thuần họA mi chỉ giúp nhé.

tieuhoami, tungphotor and Hai_Nhai like this.
  2. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Mua hộc về thuần chuẩn nhất tránh được nhiều tật mà mình không muốn . Điều quan trọng nữa là nhanh thuần .

3. scb2109

scb2109 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Chào Bạn,
    Theo mình thì để tránh tình trạng lộn mèo hay ngước thì Bạn thử làm như sau xem như thế nào nhé!
    Không nên treo chim cao quá (tốt nhất treo tầm độ ngang ngực của mình và hé áo lồng ra để chim có thể quan sát rõ được bên ngoài), theo mình nếu treo cao quá thì con chim rất dễ sinh ra thế nhảy xấu và có thể dẫn tới tình trạng ngoái cổ hoặc lộn mèo.
    Vài lời góp ý cùng Bạn. Chúc Bạn nhanh thuần được chim.

tieuhoami thích bài này.
  4. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    theo kinh nghiệm của những người chuyên bẫy chim....bạn kếm một cái lồng bẫy..dùng vải khâu chùm toàn bộ phần nóc lồng bẫy...rồi nuôi chim mộc vào đó...nuôi trong lồng bẫy,diện tích nhỏ hẹp chim nhảy không có lực sẽ bớt đâm mạnh...nóc thấp bị che ở trên sẽ không ngoái lộn...!!!
    chúc bạn thành công!!!

5. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    thế chim đã thuần rồi bị lộn thì trị cách nào đây các bác, e đang có 1 e như thế đang nuôi lồng mái nâng cầu cao nhất có thể, chắc phải 6 tháng sau mới biết kết quả

6. tinthanhhoa

tinthanhhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Lộn là do chim của bạn nuôi treo không đúng cách , với lại là chim của bạn bị hoảng ngay từ khi bắt mộc về , mà bạn biết rồi đó , chim hoạ mi là loài khó tính nếu bị hoảng một lần thì em nó sẽ nhảy loạn ngay bạn nên nuôi em nó vào lồng đất nhé

7. hieuboi123

hieuboi123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    nó đã ngoái thì chỉ có nhốt nó vào lồng rộng, nhiều cây để nó chuyền thôi, nuôi 1 vài tháng chưa chắc về lồng cũ đã hết ngoái :(