phong trào buôn và nuôi cá cảnh (P2)...........

Thảo luận trong 'CÁ ĂN MỒI' bắt đầu bởi Naioneone, 21/10/13.

1. Naioneone

Naioneone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    Ở Cần thơ hiện nay phong trào nuôi cá cảnh xuống mức thấp nhất trong 2 năm gần đây, cá thì ít mà người chơi cũng ít đa phần là bỏ hẳn luôn.........bỏ vì ko có thời gian nuôi .bỏ vì chi phí quá cao, bỏ vì ko còn yêu thik như trước nữa,các tiệm cá lớn thì ko nhập cá mới mà chỉ cá cũ bán hết rồi thôi,và một số tiệm cũng sang và bán lại...nghề chơi phải nói tới hôm nay là quá tốn kém bán cá chỉ mang tính cầm chừng sống qua ngày ko có lời,tuy tôi là người mua và chơi cá nhưng cũng biết thảm cảnh này,
    Vd: bạn mua một con cá rồng 1000 ngàn đô hay 2000 ngàn đô thậm chí hơn trong quá trình bạn chăm sóc tốt thì thôi ko ó việc gì xảy ra bạn rất vui vẻ,v,v,,,,nhưng đột nhiên cá bị bệnh và bạn lúc đó bạn ko có ở nhà, người thân chỉ biết cho ăn như những gì bạn dặn lại thì có biết cách chữa đâu,,thế là cá ra đi,,nhưng hoặc là trong lúc nuôi bạn chán và muốn bán lại thì ai sẽ là người mua cá bạn lại 1000 ngàn hay 2000 ngàn đô như ban đầu bạn mua.....1000đô hay 2000 đô bi giờ là gần 40 triệu tiền VN rồi số tiền quá lớn để sở hữu niềm vui hay là để cho việc khác như mua sách vở để cho con cái đi học,mua 1 cái tv tủ lạnh,1 chiếc xe gắn máy đời mới để ở nhà sử dụng hay là mua 1 “ông nội ,bà nội” về nhà chăm cho kĩ đùng ra thì chết hay bán phá lỗ...chăm cho kĩ tới đâu thì cũng là con cá ko thể giữ nhà khi ta đi vắng ko mừng khi ta trở về mà chăm cho nó thì muốn chết.. nói chung tệ còn hơn “tờ Ró” các bạn biết lúc mà phong trào nuôi cá la hán phát triển mạnh ở đâu ai cũng nuôi cá la hán sau đó thì là phong trào nuôi ga tre kiểng gà tre tân châu và gần đây là tép kiểng giá ngàn đô sau này ko biết tới phong trào gì đây,,,,ở sóc trăng lúc phong trào chơi la hán mạnh ai cũng rủ nhau nuôi, kẻ thì bán lừa gạt kẻ thì mua đi bán lại giá trên trời,,mua hồ cắt kiếng,mua san hô sỏi lọc, sứ bio, trang trí tạo hệ vi sinh cho hồ cá cách nào tăng ph giảm ph,,,,đủ loại người bán nhưng bi giờ phong trào qua rồi ,nhưng lúc phong trào chơi la hán tui cũng biết cái gì mà sống theo phong trào thì cũng chết theo phong trào thôi lúc đó tôi ko có mua la hán mà chỉ chuyên nuôi các loại cá nhỏ cho vui qua ngày sau đó đi học,khi phong trào qua tôi xin ít tiền mua lại những chú cá đẹp với giá hời ,mà lúc trước chỉ cầm trong tay bạc triệu mới có cá đẹp ,,suy cho cùng con người sống mới quí nhất, công việc học hành,sách vở mới là thứ ta cần mua,những người bên cạnh cha mẹ ta.mới là thứ ta cần chăm sóc,,,, thứ ta yêu là ngôi nhà ta kìa,sóc trăng phong trào đi nuôi cá đi xuống nhanh nhất qua đường lê hồng phong tiệm cá trên đường dó là do sang lại của bà chủ bán cá bi giờ là anh bán cá cũng bán cá nhưng ko gì còn gì cá đâu để bán...vào trong chợ lớn có “anh 7 khùng” bán cá gọi là bảy khùng là vì bán cá “ko cần người mua” mà làm màu làm mè , còn 1 tiệm nữa là nằm trong chợ gà của tỉnh nhưng thằng này cũng sắp giải thể rồi,,,còn 2 ,3 tiệm nhưng tui quên đường rồi...nhưng cũng sắp giải thể luôn
    Hay là nuôi loại khác đi há như nuôi cá 7 màu thì tui biết bi giờ các bạn ko nuôi cá 7 màu 1 hay 2 ngàn VNĐ đâu mà mua caí loại 7 màu thái 100 hay 200 trăm ngàn ,,,,nhưng mà nuôi đi các bạn gây giống cho đẹp cho tốt dô đi rồi bán ra cũng phá huề thôi,,,,,tui ko post bài này mà để diềm chết cái đam mê của tất cả bạn nhưng phải nói là thuốc đắng dã tật,mà tật ở đây là tật nuôi cá nuôi chim đó...
    Hay là đi nuôi chim đi bỏ tiền ra mua vài chục triệu 1 con chim hay mua cái lồng cho chim mấy triệu bạc bán ra đi rồi thấy cái cảnh bi đát tòan là phân nửa giá, chơi cho nhiều nuôi ko dưới 20 đến 30 chục lổng nhưng cuối cùng là chăm cho mấy “ông cha” ngày đêm ko mệt mọi,mà nó còn dễ chết hơn cá....công thức cám thì lên mạng đi mấy anh mấy chú sẽ chỉ cho toàn là sơn hào hải vị người thì ko có ăn mà toàn cho chim ăn,vd chơi 1 con chim giá bình dân thôi là chim cu gáy ấy mà mấy chú còn bàn ra nào là cách làm khoán tốt, khoán chuẩn cho chim mau sung ,con chim mà ko có tố chất thì ăn gan rồng cũng ko có sung lấy gì mà gáy hót,có người thì nuôi mấy chục lồng cu để ngắm ko bán,,,cũng có mấy bài viết về mấy cụ ngoài bắc nuôi hơn 70 đến 80 lồng chim mà nghe hót thôi ,thử hỏi công việc làm ăn chúng ta tới ko có thời gian cho gia đình,và còn ko có thời gian chăm sóc bản thân mình huống chi là nuôi ba mớ cái thứ này, chúng ta làm thì mới có thứ chúng ta ăn ko làm thì đói ,,mấy thứ chim cò này giúp gì được ta ta bệnh nó lo ta được ko ,nếu như nuôi chơi ngắm thì nuôi 1 đến 2 con lựa cho tốt cho ngon vào mà nuôi....suy nghĩ lại chim có mạc cũng như gà hít vào ko tốt cho cơ thể mà còn gây ra bệnh suyễn ho .....mấy phong trào này quá tốn kém rồi,,,,
    Suy ra cho tới cùng:
    Cái gì rồi cũng có lúc dừng “ko có cuộc chơi nào mà không tàn” tập trung cho công việc phía trước mới là thứ ta cần.......................

2. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    " ở đời vui đạo cũng tùy duyên
    Hễ đói là ăn, mệt nghỉ liền..."
    Mấy ai được như vậy bạn ơi. Thú chơi của mình nhưng là cần câu cơm của kẻ khác. Có cầu thì ắt có cung, có những thứ bỏ ra nhiều mà chỉ gặt lại được những niềm vui và cả nỗi buồn nho nhỏ. Thế mới là CHƠI.

3. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    hồi trước em củng có chơi cá nhiêui lắm,nhưng do bận việc học nên chỉ còn lại vài hồ nuôi chơi thôi.bây giờ em lại chuyển qua cậy,hihi,có chơi mới có vui chứ anh,làm việc hoài không chán à,1 nagy2 24h gồm 8 tiếng làm việc,8tie6ng1 ngủ,còn 8 tiếng còn lại dành cho việc khác(chăm sóc gia đình,vui chơi,giải trí...)nên ai muốn chơi thì cứ việc chơi,vui là chính mà,mà muốn chơi thì phải làm việc để có kinh phí,muốn làm việc thì phải ngủ,nói chung 3 cái đó không thể thiếu cái nào hết.

4. ngochana

ngochana New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chúc bạn bán đắt khách nhé. Nếu có khách hàng có nhu cầu mình sẽ hợp tác cùng bạn.

5. Phong Nghẹo

Phong Nghẹo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thích thì chơi , chán thì nghỉ
    Cuộc vui nào cũng có lúc tàn
    Đấy là điều đơn giản dễ hiểu nhất
    CÒn chơi , cho thỏa mình trước đã
    Suy nghĩ làm gì nhiều bác ơi :D

6. LILIUM

LILIUM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    thú chơi chỉ là một phần của cuộc sống trừ khi nó có thể đảm bảo cuộc sống gia đình ! làm sao cuộc sống bản thân và gia đình thoải mái là ok nhất !

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:49 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:44 PM ----------

bây giờ ng ta kd cá này rùi, giá cũng hợp lý, 2-3tr/em ! đẹp nhất là khi cá to !