Phong trào nuôi cá Rồng

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi SimonKhan, 13/10/07.

1. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Lúc trước nhà em có nuôi 1 chú Ngân Long, cái thời mà cá rồng là vua. Rồi sao dạo này phong trào nuôi cá rồng hình như đang đi xuống ( từ ngày mấy em LH lên đời ). Các bác nghĩ sao về vấn đề này...
    ( nếu có gì ko đúng mong mọi người bỏ qua cho )

2. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo mình
    Hiện nay phong trào nuôi cá rồng đang phát triển rất mạnh trở lại ,bất kỳ một người mê cá cảnh nào khi đã tận mắt nhìn thấy một chú cá rồng sẽ bị hút hồn bởi sự hùng vĩ kết hợp với dáng bơi uy nghi ,vẻ đẹp sang trọng ,kết hợp với bộ vẩy lớn óng anh đi kèm vối màu đỏ rực rỡ ,màu vàng ánh kim sang trọng hoặc màu bạc kim loại cao cấp ...của các chú rồng Huyết Long ,Kim Long Quá Bối ,Kim Long Hồng Vỹ ,Thanh Long ,Ngân Long .
    Mỗi con đều có một vẻ đẹp riêng ,nên với mỗi người chơi cá cảnh thường thì cái đích cuối cùng là con cá Rồng ,vì ngoài vẻ đẹp người ta còn tin vào yếu tố tâm linh ,và phong thủy ,sự may mắn mà chú cá rồng mang lại ,một điều hết sức quan trọng là tuổi thọ của nó rất cao ,cá rồng càng lớn càng bộc lộ vẻ đẹp của nó
    Nếu bạn là một người đam mê cá cảnh thì khi nhìn thấy một chú rồng đẹp ,chắc chắn bạn sẽ chỉ muốn bắt ngay về nhà thôi :x
    Vài dòng tâm sự :D

Last edited: 13/10/07
  3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn nói đúng với những người nuôi cá theo phong trào,theo mode,nuôi để khoe mẽ..nhưng với những người đam mê thật sự thì cho dù loại cá nào lên ngôi nhưng cá rồng vẫn là niềm đam mê không thể thay đổi.

4. ninh1502

ninh1502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em thấy dạo này mọi người chơi cá rồng nhiều hơn đấy chứ. Trước vì điều kiện kinh tế nên có thể ít người chơi. Nhưng giờ thì khác rồi. Đã qua rồi cái thời mua xe máy phải tích góp tiền nửa đời người :crying:

5. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nói thật nhé, tôi ko nghĩ như bạn đâu, cá Rồng có vẻ đẹp rất riêng và sự sang trọng của nó. Phong trào nuôi cá Rồng có sức sống bền bỉ, và bây giờ phát triển mạnh hơn vì nói chung có nhiều người thích chơi hơn và giá cá đã .. hạ hơn. Hiện giờ tôi đã có 7 con La Hán khá đẹp, song vẫn tự nhủ sau này mình sẽ chơi cá Rồng khi có điều kiện. Tôi chưa từng bao giờ nuôi cá Rồng nhưng có 1 vài suy nghĩ như vậy. Mong nhận được sự chia sẻ từ các bạn !

6. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    theo em có 3 loài cá sẽ ko bao giờ mất hút trên thị trường:rồng,đĩa,la hán
    Đĩa thì ép nhìu nhưng chết cũng nhìu,giá vẫn cao,màu sắc đẹp,nui bầy đàn được,ko bao giờ mất hàng
    La hán mấy năm gần đây nổi trội do giống lai tạo,mặc dù số lương tăng cô cùng nhưng số cá thực sự đẹp,đầu to vẫn ít nên giá cũng ko giảm,kó mất hàng
    Cá rồng vẫn chưa ép được đại trà,chủ yếu là nhập(ý nói hàng VIP như quá bối,huyết long)giá vẫn ko giảm,ko bao giờ mất hàng
    Nói đến cá rồng ,những loài ngân long,KLU,thanh long, mình có thể ép được ,giá có thấp nhưng vẫn hút hàng ,bằng chứng là những đợt cá rồng ra lò(cá con)đều bán hết.Những loài trên do màu sắc ko đẹp,lại to xác,cần hồ lớn,bơi ko oai bằng tụi chân dài nên su hướng có giảm người chơi,nhưng vẫn thích hợp cho dân mới tập chơi cá rồng.Còn mấy em chân dài,nói thật đẹp hơn cá dĩa và la hán ấy chứ,bơi rất oai,màu rất đẹp,chưng trong nhà lại rất sang.Nhìu người hiện nay chơi la hán vì cá đó có thể bán,người ta có thể bán cá la hán mình nui từ nhỏ nhưng những em chân dài ít khi bán đi.Nui la hán có thể nghĩ đến chuyện kinh doanh nhưng khi nui cá rồng thì ai cũng yêu thích mà ko muốn bán nó(trừ trường hợp ko thể nui được nữa)
    Cái chính hiện giờ là giá những em chân dài khá cao so với nhìu người(do nhập),trong khi dĩa lại khá rẻ(nhưng nui dễ chết),la hán lại ép đại trà,giá rẻ,lại có phong trào,dân chơi phần lớn vẫn là dân lao động thì việc bỏ tí tiền nên người ta sẽ nghĩ đến la hán nhìu hơn(cá bột quá rẻ,cá có đầu,ko đẹp,vẫn rẻ).Nhưng ko vì thế mà việc nui cá rồng giảm bớt,có điều kiện,nhìu người vãn qua tận trại cá để mua.Nói chung,những chú chân dài sẽ ko bao giờ ngừng được yêu thích.Vẻ oai phong của nó ko cần phải phong trào.Vài lời tâm sự,có gì đụng chạm anh em bỏ qua

Last edited: 14/10/07
  7. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bây giờ người nuôi cá riêng ở HN đã ko đếm xuể rồi,cá có vẻ ko độc như hồi cách đây 6~7 năm=>hic!

8. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    ah mà em mới thấy hình của chú quá bối KL vàng nhìn đẹp ghê, giá của nó bây giờ đang ở trên trời mấy ngàn USD ko hà >.<

9. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Phong trào nuôi cá rồng đang phát triển khá mạnh; nếu bạn nào đang nuôi từ TL trở xuống thì vấn đề cũng nhẹ nhàng nhưng để "sắm" hàng quý tộc như Huyết hay Quá Bối để bằng cùng "em", cùng "anh" mà không đầu tư thời gian nuôi thật sự cốt chỉ khoe mẽ thì chẳng chóng thì chày ôm đầu máu thôi ngay sau vài tháng đầu tiên.

10. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Nói như Bạn này vừa đúng lại vừa chưa đúng:
    Đúng: là vì cá lahans xuất hiện sau cá rồng-cá rất đẹp và vừa thời trang( của 5 năm trước) lại không đắt quá gặp may thì gà vịt mua với giá trên trời-mà cũng chỉ là người ta kháo nhau thôi...nhưng qua thời gian cá sinh sôi nhiều quá-những con rất đẹp thì chẳng sống được bao lăm ( tuổi thọ cá cũng tương tự như rô phi-hiếm con nào được ngoài 5 năm)như vậy cá lên đời rồi lại "đứng đời"
    Chưa đúng: là vì cá rồng có hai loại cách biệt-mười năm trước chỉ có cá ngân long, thanh long, kim long úc phải hàng đại gia mới có kim long hồng vĩ còn hồng long thì còn ít hơn nữa, đại chúng mọi người đều đã thử qua cá ngân long, thanh long-lúc đấy là mốt-của lạ, hay ăn, tróng lớn, ...hoành tráng ...và sau đó cá nhiều quá-nhà nào cũng có lại to lớn nghềnh ngang-nuôi tốn nước, tốn nhà, tốn mồi...chẳng nhẽ làm thịt. Mãi đến những năm gần đây khi những trại cá người hoa ở indo, malai, sing sản xuất thành công thế hệ F2 các dòng cá huyết long, quá bối và phân phối ra các thị trường trước là Nhật, Đài loan, Hồng Kông rồi mới đến TQ đại lục và VN phong trào chơi các em "chân dài" mới có cơ và các em chân ngắn được ăn theo làm bước đệm.
    Với cá rồng-huyết long: đắt tiền nhức đầu ,dễ mua phải hàng nhái và thời gian lên mầu đẹp long lanh thì phải lâu ơi là lâu...thế thì mới bõ công chơi và những con cá đẹp xứng đáng là nguồn động viên và tự hào của ông chủ...
    vậy thì dinh một em chân dài đi thôi ???:laughing: :laughing: :laughing: có điều đắt tiền quá-lại còn nhiều của rởm nữa-nhức cả đầu=)) =))

11. phamanhc3

phamanhc3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá rồng nói về vẻ đẹp của nó mọi người đã nói nhiều. HL phải kiên trì ít nhất 3 năm mới thấy dc vẻ đẹp còn QB trổ mã sớm hơn. tuổi thọ của cá rồng rất cao.Tôi cho rằng về lĩnh vực chơi cá cảnh thì 2 loại trên ko bao giờ hết mốt

12. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    :laughing: ai chứ mình thì tôn thờ cá rồng hehe nuôi chỉ mong cho đủ được cửu long mới có từ NL<KLU<TL<KLHV(+la han) à.phong trào nuôi cá rồng bây giờ quá mạnh ấy chứ .đâu xa $rum ngày càng đông thành viên nè hehe:laughing:

13. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    đến KLU,TL,KLHV. thôi! mà mình thấy PT nuôi cá rồng bây giờ mạnh mẽ đó chứ $rum ngày càng đông thành viên nè hehehe

14. binhcam

binhcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ai bảo bạn phong trào đi xuống vậy,có mà càng ngày càng mạnh ấy chứ.Rồng :mạnh ,mạnh nữa,mạnh mãi.bất tử luôn:laughing:

15. trananhhung

trananhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo tôi thì phong trào nuôi cá rồng đang lên và đặc biệt hiện nay đã xuất hiện nhiều anh em chơi cá cao cấp như QB đầu vàng, Huyết long của Munjun và ... nửa, do nhu cầu được sở hữu 1 vài em chân dài nên hiện nay các cửa hàng chuyên bán cá rồng cũng nhiều hơn giúp cho những anh em đam mê cá rồng trong nước ( nhất là ở Tp.HCM) có nhiều sự lựa chọn và giá cũng rẻ hơn, sắp tới đây theo tôi được biết sẽ có 1 Aroshop rất đẹp xuất hiện tại Tp.HCM theo dạng 1 showroom hy vọng anh em chúng ta lại thêm nhiều sự lựu chọn.

16. danghoc

danghoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng thế, rất mê cá rồng dù từ trước đến giờ mình chưa có sở hữu được con nào cả dù là NL(vì ko có tiền mà, buồn, ........buồn quá). Mình đã từng lên mạng để xem đến 3-4 giờ sáng đó.

17. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mình cũng giống bạn đó, cái hồi ngày xưa đi học nhìn con cá rồng(mà chỉ là NL) đã dường như bị mê hoặc, lúc đó làm gì có tiền đâu, sau đó tích góp dành dụm mãi gần nửa năm trời mới dám mua được 1 em, nhưng khổ nỗi đang nuôi cá vàng và hắc bô ly, lúc đó làm gì có tiền mua lọc và máy bơm Oxy đâu, kết quả nuôi được 1 tuần em nó hóa rồng luôn:crying: . tiếc tiền đã thế lại còn bị bố chửi là chơi cá Mù quáng đau quá nên mình dẹp luôn. Cũng phải đến 10 năm sau, lúc này mình đã ra trường và đi làm thì cũng là lúc KLU xuất hiện, nhìn mê luôn. Lại bài toán tiết kiệm, nhưng lần này ngắn hơn:p là 2 tháng mình rinh về, nhưng công nhận là phê thật, nhưng đến khi bắt đầu biết nhìn cá thì thôi rồi, em nó vừa béo lại vừa đen :D đã thế râu lại còn cụt chứ, đao thì bị tật thế là lại buồn [-( và đến khi nhìn thấy em KHV thì =P~ lại khổ. Nhưng đến bây giờ có trong tay 2 em , 01 KHV và 01 HL thì mới thật sự thấy tạm ổn, vì cá mình đã đủ các tiêu chí về vảy, râu, vây,mắt, tất nhiên chưa hẳn đã hết thỏa mãn vì cuộc chơi về cá rồng mới thật sự bắt đầu tại nước mình mà thôi...THÂN

18. danghoc

Thích đã nhận:
    0
    Mình bái phục bác HLân và các Ae trong diễn đàn wá, khi nhìn thấy giá từ 8tr-4.000USD thì mình ngột thở luôn. Hiện nay mình là KSư Xdựng, vẽ thiết kế thêm đến 3-4h sáng mà ko kiếm đủ 150tr để cất 1 căn nhà cưới dzợ nữa là, nhớ 5 rồi khi mình mua về 4 e cá dĩa, dù có 320ngàn nhưng bị bà chị la wá trời, mình ko buồn gì hết, vì bố mình rất thích và cũng lý do đó mà mình mua về cho bố vui vì bố bị ung thư gan giai đoạn cuối mà.........giờ bố đã ko còn nữa, mình rất hối hận vì bố đã ko nhìn thấy cá rồng bao giờ. Có lẽ Huyết long hay Quá bối mình còn phải xem ké của ngta đến 10năm nữa wá. Thứ 7 này mình sẽ sở hữu 2 em NL 20cm, giá 400USD??????????? lộn 400VNđ.

19. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Thế thì phải chúc mừng bạn vì sắp có. nhưng khi mua NL thì mình cũng khuyên bạn nên chọn lựa thật kỹ để có chú cá ưng ý(bạn nên tham khảo tren 4r).vì chọn NL không phải là dễ. Chúc bạn mau có cá đẹp.:applause: :applause:

20. danghoc

Thích đã nhận:
    0
    Rất cảm ơn Hlong nha!!!!!! Mình có hồ (1.4*0.4*0.5)m, kính 5mm có lẽ chỉ nuôi được 1 e thôi.