phong trào nuôi King Kamfa

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi bientau, 11/1/08.

1. bientau

bientau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đợt này mình cứ hừng hực muốn chơi KKF mà đi tham khảo những ng mình biết thì ai cũng ko nuôi dòng đấy;vậy ko biết là kkf đẹp quá ko ai muốn nuôi hay là bọn này chọn chủ kinh quá(toàn thấy nói nuôi hơn 3 ngón tí đầu hơi nhú chán bán cho ng khác 2 tháng sau đầu khủng).mà tham khảo thêm các dđ về cá cũng thấy nói ít về KKF ....Liệu rằng fong trào nuôi kkf sẽ dần dần lụi ko nhỉ>>>giống cá đấy sẽ ko còn nhập về VN nữa thế là chấm hết 1 giống cá đẹp và sẽ ko ai còn nói về nó nữa
    Vậy cho mình hỏi là mình có nên nuôi KKF nữa ko nhỉ~X( ...ai giúp mình với

Last edited: 11/1/08
    1 person likes this.
  2. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các giống cá thì tùy vào sở thích của mỗi người thôi,có người thì thích màu đẹp,có người thì thích đầu to.Còn KKF là giống có khả năng lên đầu thấp và giá cũng cao nên nhiều người ko thích nuôi.Còn nếu bạn muồn nuôi thì cố gắng tìm 1 em đẹp nha.Chúc bạn có 1 con vừa ý.Thân

3. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    quan trọng do mình thích dòng cá nào thôi...Chứ tàn nghe người ta nói cũng như ko ...Nếu bạn nuôi KKF mà lên đầu và đẹp thì bạn đã sở hữu được mơ ước của những người chơi la hán ( muốn mà ko có đấy)...Chúc bạn có chú cá đẹp cho riêng mình nhé!!!

4. pholina

pholina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nếu bạn thích cái đẹp của KKF ( mà chắc chắn rằng đã chơi LH thì ai cũng thích hết ) , thì cứ phiêu lưu 1 lần , làm 1 hay vài em cá bột , nếu có khả năng tài chính thì lấy 1 em lớn hơn chút , có nhú đầu rồi .
    Sở dĩ KKF hạn chế người nuôi không phải vì giống này sẽ dần lụi tàn mà vì 2 lý do : (1) Chi phí bỏ ra mua 1 em thì rất cao so với các giống LH khác cùng size ; (2) Xác suất lên đầu của KKF không cao , do đó dễ làm cho người nuôi nản chí .

Vậy nhé , chúc bạn sẽ chọn cho mình 1 em LH vừa ý .

5. bientau

Thích đã nhận:
    2
    vậy thì qua topic này mình muốn khơi dậy phong trào nuôi KKF.....mọi người hãy cùng tôi liều để có những con cá đẹp đăng trên dđ để mọi người chiêm ngưỡng và để giống cá này ko dần lụi>>>>mỗi ng hãy làm 1 con đi,mình cũng làm 1 con chơi

6. hoangnt174

hoangnt174 Member

Thích đã nhận:
    0
    Muốn chơi King Kamfa thì phải hiểu 1 điều:Muốn sở hửu 1 con King Kamfa đẹp thì ráng để dành tiền mà mua 1 con đẹp sẵn,chứ đừng kỳ vọng vào con cá bột,bởi các chủ tiệm cá đã lựa hết những con đẹp giấu hết rồi.Chúng ta chỉ là những người mua cái dàn áo thôi chứ cái đầu thì con lâu lắm mới tới tay người chơi? Vả lại King Kamfa đã 3,4 năm nay rồi,cá bố mẹ cũng biết già và đâu còn sanh ra những đàn con đẹp như ngày xưa nữa đâu? Và thêm một đoe6ù nữa:Chơi King Kamfa thì phải biết rằng Thất bại nhiều hơn thành công?

7. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    haha bác có nhớ là bác đang nói về Kingkamfa ko bác :D chứ hok phải là PLT đâu mà "mỗi người hãy làm 1 con đi" :D

8. bientau

Thích đã nhận:
    2
    hehe có phải là có nhiều cá bột lắm đâu mà ai cũng có đc....yên tâm đi mỗi hàng vài chục người là hết cá bột ngay ý mà hihi
    khiếp quá đang có hứng thì bác hoangnt174 làm tụt cả hứng

9. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nản thế bác ! coi vẻ KKF bột tương lai mù mịt nhỉ ! có khi ta vẫn may mắn túm được 1 em thì sao ! các chủ tiệm cũng đâu phải thầy bói mà khua hết được :D

10. hoangnt174

hoangnt174 Member

Thích đã nhận:
    0
    Dĩ nhiên là chủ tiệm không phải là thầy bói,nhưng những con đẹp họ lựa hết rồi thì mình chỉ là lượm ve chai thôi.Nhưng lúc lượm ve chai có khi cũng hên lượm được vàng rơi trong đống rác.Như vậy thì chúng ta đi tim của hiếm.Tôi thì nói như vậy thôi,chứ các bạn cứ việc chơi,chơi cho biết thú thương đau là gì với người ta vậy?

11. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cái này giống sổ xố quá, hì bạn dám bỏ ra vài trăm mua một tờ vé số mà không chắc nó sẽ trúng không?

12. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Ngoài việc lượm ve chai thì chúng ta còn là nạn nhân của chiêu bài cá độn =(( cứ nhìn vào hồ Kingkamfa của PHLH. Bảo đảm là hàng thật mà giá ko tới 300k một con, trong khi nhập cá từ Thailand về (chưa nói tới Kingkamfa) ko có giá dưới 10$ một con => lời bao nhiêu một con nhỉ???

13. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Nói tóm lại là phải túm nó lại....~X(..~X(..~X(
    Kingkamfa ở SG rẻ hơn HN nhiều mình ở SG chắc làm mớ vài chục em ở HN 1 em kkf tầm 2,5n gọi là có đầu dàn áo bình thường đã 5 triệu.

14. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy các pác cho em hỏi, nuôi loại nào dễ lên đầu nhất :confused:

15. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn cho mình góp vui với ha:
    KKF trước tới giờ vẫn luôn được ưa chuộng bởi dàn áo của nó, tất nhiên kèm theo cái đầu nhưng đầu của kkf lên thường khó hơn rất nhiều so với các dòng khác.
    kkf trước giờ luôn đắt vì nó là 1 dòng cá nhập, bên cạnh nó số lượng hàng nhập về cũng bị hạn chế không phải cũng mang về được. Tại sg cũng chỉ có một vài địa chỉ tin cậy cung cấp kkf xịn mà không phải ai cũng biết.
    kkf mất tiếng đi một phần do tỷ lệ lên đầu của nó thấp mà giá lại cao, bên cạnh đó còn một số cửa hàng bán các dòng cá khác giả mạo kkf.
    Mình là một người chơi la hán, và cũng là chủ cửa hàng cá la hán. trong các dòng la hán thì mình vẫn thích kkf duy có điểu giá của nó cao và để trọn lựa được những con cá đẹp cũng là cả 1 vấn đề. Các bạn nói chủ cửa hàng trọn hết cá đẹp trước khi bầy bán nhưng cái này cũng khó lắm có chăng thì họ chỉ trọn được dàn áo đẹp để bán giá cao hơn 1 chút mà thôi. Nhiều bạn cũng biết kkf tầm 2-3 ngón tay đôi khi còn chưa rõ đầu vậy thử hỏi trọn bằng cách nào? :d nếu trọn được mình cũng trọn à :D
    Mình hy vọng qua bài viết này mọi người hiểu được thêm về kff và mình cũng hy vọng rằng các cửa hàng bán cá la hán toàn quốc hãy cố gắng cung cấp cho người chơi cá kff đúng chất lượng. Muốn cửa hàng đông khách và bán được các cửa hàng cần phải xây dựng tiếng nói cũng như chất lượng hàng hóa của mình.
    Các bạn thông cảm nếu bài trên đụng chạm tới ai, nhưng mình đã cố găng viết bài không đề bất kỳ tên tuổi của ai ở trên.
    Cảm ơn các bạn đã đọc bài

16. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình đang sở hửu vài em của một người bạn biếu ép tại vn giống mua bên thái hiện tại cá đả được 1.5-2 ngón. em 2 ngón đầu kha khá còn các em khác đa số đều múp đầu nhìn bộ dạng đuôi kỳ thì giống như ae tả mà không biết thực hư thế nào nhà mình ở xa quá không thì nhờ ae xem hộ.

17. davebatista

davebatista Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn bahung079 có thể up hình lên cho mọi người cùng chiêm ngưỡng được mà đâu cần phải tới tại nhà xem, về phần kkf thì khi nào người chơi chán cá la hán qua dòng khác thì kkf mới mất giá, vì kkf là hàng cao quí, nhập về vn ta với 1 số lượng rất rất hạn chế. Cũng chính vì thị hiếu của người chơi, cầu nhiều hơn cung nên các cửa hàng cá mới phải độn hay nổ là kkf, như vậy thì cửa hàng mới đắt khách, chúng ta không thể trách các cửa hàng cá được các bạn à dù họ có gian dối đi chăng nữa thì đó chỉ là vì miếng cơm manh áo của họ.

18. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo tôi thì bạn nên nuôi kkc là dễ lên đầu nhất , bạn cứ hỏi AE trên diễn đàn là có người giúp tôi cũng mới tậu 2 em cũng bằng cách đó, mới có gần 2 ngón mà đã nhú đầu bi rồi thấy cũng ham, nếu cần tôi chì chổ cho qua ĐT vì tôi ở BDương (0982243332 gặp Lộc)

19. kubiiiii

kubiiiii Member

Thích đã nhận:
    0
    kkf nuôi thì hay đó,nhưng cũng rất nhiều người mở tiệm bán cá la hán kkf bị sạt nghiệp.vì giống cá này khó lên đầu wa.với lại 1 phần là mua cũng mắc nên ít nguời mua về nuôi,vì sợ nó chết.

20. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Đúng là các bạn rất có tâm huyết để lý giải cho việc nuôi KKF . Mình nói thật ngay cả mình nuôi La hán được hơn 2 năm mà mình vẫn muốn sở hữu 1 em KKF nè các bạn ui. Tuy vậy từ ước mơ đến thực tế quả là ................. xa vời vợi. Chúc bạn nào đang muốn nuôi KKf thì chọn lựa được 1 em tuyệt vời nhé.