Phong trào nuôi lahan đang yếu dần

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi quymatden, 2/7/06.

1. quymatden

quymatden Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây chỉ là ý kiến cá nhân của rieng mình thôi,các bác cho ý kiến nhé
    Hôm qua di dạo trên mấy tiệm cá,thấy số lượng cá lahan và nhất là cá con ko còn nhiều như mấy tháng trước nữa và những con cá đẹp thì càng ít.Còn lên diễn đàn thì mình thấy toàn là bán cá ko thôi,như vậy thì phong trào nuôi lahan đã lắng xuống rồi phải không mấy bác

2. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo em nghĩ phong trào nuôi cá la hán không xuống đâu mà là thì trường đã bị bão hòa không cầu thì cung sẽ giảm đó là điều tất nhiên

3. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    mình không biết có đúng như ý kiến bác nghĩ không chứ mình mới phập về một lô cá, rao buổi trước buổi sau anh em đến bắt sạch.
    Số lượng cá bột không còn nhiều??????không biết bác đi dạo khu vực nào mà thấy vậy thế?
    sao bác không nghĩ người ta đang gim cá chờ đến lớn form cá ra bán sẽ lãi nhiều hơn?
    còn trên diễn đàn rao bán cá hơi nhiều, quả thật như vậy,nhưng sao bác không nghĩ mọi người muốn bán cá cũ, cá không đẹp để mua dòng cá mới về chơi?
    Cá đẹp còn ít?????bác vào trang vá của thành viên xem.sao bác không nghĩ rằng cá đẹp đã được phân tán vào nhà dân một số lượng không nhỏ?
    mình không biết phong trao có đi xuống hay chưa. mình chỉ biết ngày càng có nhiều người thích nuôi cá lahan hơn.
    trên là nhưng ý kiến cá nhân của mình thôi.không có ý gì khác.

4. HIPPO

HIPPO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nuôi cá cũng như chơi cá đó là 1 nghệ thuật, phong trào hay còn có thể là "mốt" nữa, cũng như thời trang hay thứ gì khác người chơi hay người sở hữu luôn muốn mình là độc nhất vô nhị, khi càng có nhiều người chơi la hán thì số người chơi cũng giảm theo(thích tìm giống mới giống cũ bị bỏ quên), sau 1 thời gian có giống mới hay thị hiếu quay trở lại thì La Hán lại nổi, chúng cứ giao động theo biểu đồ hình sin có như vậy thì người chơi mới hấp dẫn được, tạo ra hứng thú với thú nuôi và gắn bó với nó lâu hơn.
    Nếu thực sự phong trào nuôi có giảm thì cũng đừng buồn vì chỉ những người không thực sự đam mê mới bỏ thôi, còn đối với người đam mê thì... hì hì <không đời nào>
    Còn theo mình nghĩ bạn chơi La hán theo "phong trào" à, nếu phong trào có xuống chăng nữa bạn có chơi không,
    Tóm lại, điều quan trọng là "chơi" có phù hợp hoàn cảnh, điều kiện, sở thích không thôi chứ "phong trào" không đóng vai trò quyết định.

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Phong trào La hán đang yếu dần vì bị môn thể thao vua chế ngự. Đợi hết đợt bóng đá lại sôi động ngay mà.

6. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tui đồng ý với GHT sau kì world cup này là sẽ ổn định lại thôi mà

7. thanghq

thanghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Em nghĩ hiện nay là giai đoạn người chơi cá theo phong trào không theo nỗi nên đã bỏ cuộc rất nhiều (bán cá, bán hồ, ... quá trời) nhưng các bác, các anh em chơi có bài bản thì vẫn còn rất nhiều. Hi vọng với tình trạng này thì cá la hán của Việt Nam sẽ ngày càng đẹp hơn vì không còn cảnh ép bán tràn lan như trước nữa và giá con cá sẽ trở về đúng với giá trị thực của nó chứ không còn ở trên trời nữa. Chúc phong trào nuôi cá la hán ngày càng phát triển.

8. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Khà khà,hoàn toàn đồng ý với thanghq,một ý suy nghĩ rất hay,mình kết nhất câu ..
    Mong sẽ là như vậy,khi đó những bạn đam mê cá LH sẽ có được con cá mình yêu thích nà ko đến nỗi phải đánh đổi bằng cả tháng lương,hehe.

9. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    chơi cá là do sở thích và đam mê, những người chỉ chơi theo phong trào thì sớm muộn gì cũng nản. khi phong trào mạnh thì các anh em chơi cá đam mê sẽ khổ vì cung quá lớn nên giá trị của cá bị đẩy lên quá cao. khi phong trào lắng xuống thì anh em chơi cá đam mê sẽ bớt khổ hơn vì giá cá trở về lại với giá trị thật của nó.
    chỉ những tiệm cá mới quan tâm đến phong trào mạnh hay yếu thôi, chứ người chơi cá thì không cần quan lắm đâu bác, em còn mong phong trào lắng xuống bớt để em có cá đẹp mà rẻ nữa đây.

10. quymatden

quymatden Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hì hì,các bác nói rất có lý,nhưng em nghe nói ở các nước như thái lan và các nước khác,người ta không nuôi la hán nữa đấy,các bác nói thử vì sao nào

11. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    phong trào nuôi cá la áhn này yếu hay mạnh là tùy thuộc vào chúnh bản thân của mỗi chúng ta thôi ...nếu ta thật sự thích nó thì nó còn phát triển còn nếu ta chỉ thích phút chốc thì nó cũng chỉ tồn tại trong giây lát ....sở dĩ những nước khác phong trào chơi la áhn đã suy giảm vì tỉ lệ con cá hoàng chỉnh ( tức là vừa có màu đẹp lại vừa có đầu ok )thì quá ít , còn vì tính lãnh địa ...này kia ...nên có lẻ vì thế mà đâm ra cái chán ...và nhiều người như thế thì thị trường tan rã

12. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái gì thì cũng chỉ có 1 thời, giống như trước đây cũng đã có những thời kỳ cá vàng là mốt, hoặc như gần đây là cá rồng, sau này đến cá La Hán. Nhưng chắc chắn đến 1 thời gian nào đó cá LH cũng sẽ phải nhường chỗ cho 1 giống cá khác được nhiều người chuộng hơn, tuy nhiên phong trào chơi cá LH chắc chắn chưa mất nhanh như vậy đâu, tuy không sôi động như lúc đầu nhưng cũng sẽ kéo dài thêm 1 thời gian nữa. Các bạn cứ thử suy nghĩ, nếu như trong thị trường chỉ có 1 vài chục, vài trăm con cá như trước kia thì giống cá LH mới là quý, bây giờ mỗi người chơi ai cũng có cả chục cả trăm con, như vậy thì còn gì quý nữa, vì có nhiều nên tất nhiên giá trị cũng sẽ giảm mà thôi. Rồi vì cá LH ngày càng phổ biến, nên những người muốn mua cá xịn cũng sẽ phải đắn đo khi bỏ tiền triệu ra để mua 1 con cá, đơn giản là vì họ nghĩ đối với loại cá mà quá nhiều nhà trưng thì còn gì là quý hiếm nữa, cho dù mình có bỏ tiền ra mua 1 con cá thật đẹp thì cũng không quý như trước kia.

Tuy phong trào thì sẽ qua đi nhưng chắc chắn vẫn có những người thích chơi và sẽ nuôi cá LH tiếp, giống như cá rồng bây giờ vậy, nhiều người muốn bán nhưng nhiều người vẫn mê và vẫn để lại nuôi dù hết mốt.

Với mật độ đẻ cả ngàn con 1 lần như thế này thì chẳng mấy chốc cá LH sẽ rớt giá thê thảm thôi các bạn ơi, hãy chờ nhé, hihi

Last edited: 3/7/06
  13. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    La hán rùi sẽ như chó nhật và cá rồng thui...
    qua phong trào, như sẽ ko tàn lụi!

14. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi cá cũng cần tình cảm! bi giờ nuôi nó lớn đến chừng này rùi mà hết mốt thì cũng phải nuôi tip thui,k lẽ thả xuống sông--->chắc k ai làm vậy đâu!tui thì khoái con rồng xấu òm của mình lắm,nếu sau này xây nhà xong sẽ xây riêng cho nó một cái hồ bự để an hưởng tuổi già luôn!

15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Vấn đề này đã từng có gây tranh cãi rất nhiều trên 4rum rồi, đã gây ra những phản ứng theo nhiều chiều và trở thành những cuộc cãi vã không đáng có. Tôi đề nghị các bạn không tiếp tục chủ đề này cũng như không mở tiếp topic nào tương tự. Tôi sẽ đóng topic này sau 4 tiếng nữa!! Thành viên nào vẫn có những hành động trái với thông báo này, BQT sẽ có xử lý thích đáng!

Cám ơn sự hợp tác của các bạn. Cùng vui Worldcup đi các bạn ơi