phòng, trị bệnh cho gà bằng bài thuốc dân gian

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi nuoigatre, 21/9/11.

1. nuoigatre

nuoigatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    chào các bạn!
    Tuần rồi mình đi đám làm quen được 01 anh bạn chuyên nuôi gà đá, anh ta chỉ minh những bài thuốc dân gian trị bệnh cho gà và dặn đừng chỉ cho ai nữa, hôm nay minh post lên cho các bạn biết nhe (xin lỗi người bạn của tôi vì bí mật dễ thương này).
    -Cách phòng bệnh "chim lá rụng" bệnh này thường gặp: gà không có biểu hiện bệnh nhưng chết nhanh không rỏ nguyên nhân, nếu gà ngủ ơ trên cây thì té bịch bịch xuống chết. Sử dụng "cơm mẻ" chúng ta thường dùng để nấu canh chua đấy trộn vào thức ăn như lúa, gạo, cơm nguội rồi cho ăn, 01 tháng cho ăn khoảng 02 lần.
    -Cách trị gà bị chướng diều (ăn không tiêu), đi phân xanh, trắng (ĩa cứt cò): lấy nước dừa cho gà uống ngày 3,4 lần sẽ khỏi (bơm trực tiếp vào diều cho gà uống), trường hợp gà bệnh nặng thì trị bằng thuốc Tàu ( xin lỗi mọi người cái tên thuốc này khó nhớ mình quên mất rồi haaaaaaaaaa), để có dịp gặp lại mình hỏi nữa xem. Không biết những bài thuốc này hiệu quả không chứ nhìn đàn gà nòi của ông thì mình tin lắm, họ đam bảo đấy, các bạn thử nhé./

2. haicali

haicali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    thêm nữa đi bác ui. Cái này có nghe vài ng nói rùi tưởng đâu giỡn chứ ..................

Duc Long thích bài này.
  3. Vũ Nam Tiến

Vũ Nam Tiến Member

Thích đã nhận:
    29
    Có tên thuốc mà quên thì nói làm gì!.......................................

4. Lý Bảo Minh

Lý Bảo Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,114
    Dù sao cũng thank bác ! Chứ nghe cái vụ gà ăn ko tiêu mà cho uống nước dừa nghe có vẻ " phản khoa học " quá . Mình thì nghe cái nì ( chưa thử nhá ) ngắt 2 đọt mồng tơi nhét vào gà sẽ tiêu hóa ngay.

baoyenct and haicali like this.
  5. trihuynh

trihuynh Guest

Có nghe nhiều người nói như thế này nhưng chưa thử, có anh em nào thử rồi thì cho biết kết quả nha: Gà bị bệnh thì nhét cho 1 viên thuốc ngừa thai của người (loại vỉ 28 viên) nếu gà bệnh nhẹ thì chỉ cần 1 viên là đủ, nếu bệnh nặng thì mỗi ngày 1 viên liên tiếp nhiều ngày (tối đa 5 ngày) thì gà sẽ khỏi bệnh.

6. haicali

haicali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    ghê vậy a ??? Lỡ nhét xog nó ko đẻ nữa hoặc ko có cồ thì sao nhỉ ?????????

fangdue thích bài này.
  7. fangdue

fangdue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    =)).....................................................

8. nuoigatre

nuoigatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    bạn ơi !mình quên thật vì tên thuốc khó nhớ chứ không phải ít kỷ nếu gặp lại anh bạn mình sẽ hỏi kỹ và ghi sổ để thông báo cho mọi người mà

hoangthuyvl thích bài này.
  9. vattephd

vattephd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    đúng rồi bác nuôigatre hỏi lại nhé.mọi người rất cần thuốc "nhỏ mà hiệu quả"

10. hitman_kute

hitman_kute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    277
    bệnh gì cũng nhét thuốc này hả bạn?gà con 2 tháng bệnh chướng diều ,ăn ko tiêu cũng vậy lun hả

baoyenct thích bài này.
  11. trihuynh

trihuynh Guest

Khi trị bệnh cho gà bằng kháng sinh, sau khi khỏi bệnh thời gian đầu gà mái không đẻ và gà trống đạp mái không có cồ là bình thường (vì khi khỏi bệnh sức khỏe gà còn yếu nên ngưng đẻ hoặc ít tinh trùng), sau 1 thời gian mọi chuyện sẽ bình thường. Thuốc này cũng vậy.
    Đối với phụ nữ chỉ cần quên uống 1 vài viên là nguy cơ vỡ kế hoạch rất cao thì chuyện gà sau khi uống 1 vài viên mà sau này không đẻ hoặc không có cồ khó có khả năng xảy ra.
    Trước tiên thì cứ trị bằng thuốc thú y bình thường khi nào hết cách thì dùng thử.

12. thanhmai

thanhmai Member

Thích đã nhận:
    3
    hình như mình nghe nói gà bị dịch tả thì cho uống thuốc ngừa thai của người đó

13. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Có bác nào biết trị bệnh gà bỏ ăn, tiêu chảy phân trắng ko?chỉ mình với

14. vattephd

vattephd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    thật sư rất nhiều vấn đề có thể làm gà bỏ ăn,phân trắng.trước hết bạn ra tiệm thuốc mua loại thuốc dạng dung dịch có thành phần chính là enrofloxxaxine.thêm gói men tiêu hóa.pha chung với nước.dùng si lanh bơm cho nó uống được khoảng nửa giờ mới cho ăn tiếp.nếu nhiều thì pha vào bình to.phải đảm bảo gà ở nơi ấm áp.không bị đọng nước.những khi trời mưa phải cho uống thuốc loại như trên.phòng bệnh hơn chữa bệnh.nhà mình thả vườn lên toàn phải cho uống thường xuyên.dù chũng nó uống nước bẩn cũng không sợ lắm.vì loại này đặc trị bệnh đường ruột rất tốt.