Phương án tốt cho Hạc đỉnh hồng đẻ !

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Phan văn Thuận, 26/3/08.

1. Phan văn Thuận

Phan văn Thuận Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang nuôi 6 Hạc đỉnh hồng và đang trong giai đoạn sinh sản. Do không nhận biết được trống mái nên mình đã chọn ra một cặp để riêng (Theo mình là 1 trống và 1 mái) nhưng 3 hôm rồi chưa thấy "có hiện tượng gì".
    Còn 4 con còn lại trong hồ thì mình thấy có hiện tượng nổi bong bóng trên mặt nước.
    Theo góp ý thì mình thấy có nói nhiều trống, nhiều mái vẫn sinh sản được, có đúng không ? Các bạn góp ý giúp vì mình định cho tất cả 6 con chung vào 1 hồ mới để cho nó đẻ. Có nhất thiếu cần phải có nhiều rong rêu trên mặt hồ hay không ?
    Xim cám ơn các Bạn.

2. technoelectric

technoelectric Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    401
    Hạc đĩnh hồng phân biệt trống mái thì dễ thôi. con trống thì sẽ có những nốt sần 2 bên mặt chỗ gần mang. cá mái ko có. cá trống co thân hình thon dài hơn cá mái và thường nhỏ hơn với cá mái (chung bầy).,cá mái thường sẽ có dáng hình tròn bầu bĩnh. Cá mái mang bầu thường bung sẽ lệch qua 1 bên và bụng vàng hơn cá ko mang trứng.
    Ép cá hạc đỉnh hồng ko phải sử dụng 1 cá trống mà thường 2-4 cá trống cho 1 con con mái. cá hạc đĩnh hồng thì đẻ trứng xuống nền hay rong trong hồ. mà cá thì bơi chậm nữa cho nên cần nhiều cá trống hơn các loại cá khác.
    Cách thức sinh sản : cá mái bơi trước đẻ trứng các cá trống bơi theo thụ tinh cho trứng ngay khi trứng vừa được đẻ ra.
    thời gian: tùy thuộc vào cá mái nêu cá mái nhỏ thời gian đẻ khoảng 30 phút cá lớn có thể tới 2,5 tiếng.
    Khi cá de xong cần vớt cá bố mẹ ra riêng trứng sẽ nỡ trong 3 ngày ở nhiệt độ 28-32 độ C.
    Cá con mới nở sẽ bò đi kiếm ăn và sống trong 3 ngày = noãn hoàng trong bụng sau 3 ngày cá con sẽ tự bơi và lúc đó ta cho cá con ăn bo bo nhỏ sau 10 ngày thì cho cá ăn trùn chỉ. khoảng 1 tháng sau cá con lớn = ngón tay rùi thì thoải mái nuoi thui.

Đây là chút kinh nghiệm của riêng mình. Mong bạn sẽ sớm có được những chú hạc đĩnh hồng con nha.

3. minhminh197

minhminh197 Member

Thích đã nhận:
    0
    bác post ảnh lên cho cả nhà xem đê. ko thì ai bít nó như thía nào:x:x

4. Phan văn Thuận

Thích đã nhận:
    0
    Post ảnh

OK Mình cùng đang tìm và đã tìm ra cách post ảnh lên. Để rồi mình sẽ post lên nhờ xem hộ nghe.

5. Phan văn Thuận

Thích đã nhận:
    0
    Phân biệt trống - mái.

Cám ơn Bạn đã có câu trả lời. Mình sẽ kiểm tra lại nhưng sao nghe nói cá mái thì lớn hơn cá trống. Có kết quả thế nào thì mình sẽ trả lời.

6. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Bạn xem lại coi, nếu mua cá size to đùng ngoài chợ thì rất nhìu khả năng mái 100%, vì cá trống thường ko tròn và đẹp bằng cá mái nên người ta lựa bán side nhỏ, một điểm nữa là cá mái mau lớn hơn cá trống nên người ta chỉ gĩư lại mái để nuôi lên size lớn. Chúc bạn sớm có đàn cá con mong muốn.