Phượng Hoàng có phải là loài cá hiếu chiến ko ???

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi vulong_91, 5/3/07.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    em vừa tậu dc 1 cặp Phượng Hoàng ngoài Nguyễn Thông về mà sao thấy con trống cứ rượt đánh con mái hoài vậy các bác !!!! bác nào bít cách làm cho chúng nó sống hòa thuận trong 1 hồ cá thì chỉ giúp em với !!! :confused: :confused: :confused:

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cứ để chúng oánh nhau thoải mái đi, không chết được đâu bạn à...nuôi chừng 4-5 con thì chúng bớt đánh nhau hơn đó...

3. NGUYỄN PHÚC

NGUYỄN PHÚC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Phượng hoàng là giống cá ngỗ nghịch như trẻ con vậy đó, ăn no đủ chút xíu là chúng rượt đuổi, chạy giỡn trong hồ đó chứ chưa chắc là đánh nhau đâu ? tuy nhiên theo kinh nghiệm của QL thì khi nuôi giống cá này bạn phải nuôi số lượng đông tí ( khoảng 3-4 cặp trở lên ), và quan trọng nhất là trong hồ nên tạo các hốc đá, lùm cây để chúng trú ẩn.

4. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    cảm ơn QL và BD !!! nhưng cho mình hỏi thêm tí nữa !!! hồ mình chỉ thuộc dạng thủy sinh samll thôi thì nuôi bao nhiêu cho đủ với lại nên nuôi 1 bầy chỉ có 1 con trống thôi hay nhiều trống cũng ko sao ??? mình thấy ở ngoài tiệm bán lúc gần sinh sản tụi nó wuýnh nhau dữ dội lắm đó !!!

5. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn cứ việc nuôi thoải mái bao nhiêu cá trống cũng được,tới thời kì sinh sản thì bọn chúng tự bắt cặp bạn chỉ việc dời cặp cá đó ra hồ riêng là được,còn việc chúng dí cắn nhau là bình thường sẽ không dẫn đến tử vong đâu

6. NGUYỄN PHÚC

Thích đã nhận:
    78
    Loài cá Phượng hoàng có một đặc tính là vô cùng hung dữ khi bắt cặp và sanh con. Do đó để bảo vệ an toàn cho toàn thể bầy cá của bạn thì cần tạo ra nhiều hang hốc, lùm cây để chúng có chỗ tránh né khi bị đuổi cắn. Còn khi bình thường thì chúng rất vui vẻ chan hòa với đồng loại và các giống khác vì ở nhà QL nuôi Phượng hoàng chung với cá dĩa đó.

7. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    oh vậy ah !!! cảm QL và thanhphu nha !!!! ah mà còn khi chúng sinh sản thì sao ???? làm sao để trứng nở rùi trứng nở xong thì cho chúng nó ăn gì đây ???

8. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo mình biết thì trứng mới nở có thể cho ăn atermina áh.Sau đó 1 hay tháng có thể cho ăn bobo.nhưng nhớ phải thay nước cho sạch áh

9. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    Đợt trước cặp Phượng Hoàng của mình có đẻ 1 lứa nhưng sau đó trứng chứa kịp nở thì bị cá trống ăn sạch sẽ !!! bác nào có kinh nghiệm về chuyện này thì làm ơn giúp em !!!! cảm ơn các bác nhìu !!!

10. NGUYỄN PHÚC

Thích đã nhận:
    78
    Cá phượng hoàng bạn có thể mua bất cứ ở các tiệm cá ở đường Lưu xuân Tín, Nguyễn Thông ... nhưng đó là loại phượng hoàng thường, mình dài thôi. Còn bạn muốn mua loại phượng hoàng tròn màu vàng , hoặc màu xà cừ thì xin mời bạn đến cửa hàng APT của anh Fahsailam tha hồ mà lựa nhé. Tuy nhiên QL nói trước nha : giá cả sẽ cao hơn con thường nhiều đấy. nhưng tiền nào của đấy mà.

11. toetoe

toetoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @quanlang: con nào sanh con mà không dữ hả?:laughing: :laughing: :laughing: :laughing: :laughing: :laughing:

12. hephi808

hephi808 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang tính làm một hồ thuỷ sinh nho nhỏ khoảng 25-30cm ko biết có nuôi được Phượng Hoàng ko nhỉ????

13. hephi808

hephi808 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình tính làm một hồ thuỷ sinh Nano khoang 40*20*30 ko biết có nuôi được Phượng Hoàng ko nhỉ????

14. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bác cứ nuôi vô tư hồ 25-30 cm thì thả khoảng 3 cặp phượng hoàng ,chúng có môi trường sống gần với thiên nhiên sẽ rất khỏe mạnh

15. tubeo

tubeo Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh ơi, cho em hỏi chút, em cũng luôn 4 con phượng hoàng nhưng đây là lần thứ 3 em phải đi mua về để bổ xung cho đủ 4 con rồi, chẳng hiểu sao bọn nó cứ tự nhiên lăn đùng ra chết, chẳng thấy dấu hiệu gì khác biệt cả, có con tối hôm trước em còn thấy nó bình thường thế mà sáng hôm sau đã thấy nó chết rồi, sao mà phức tập thế!

16. redflame

redflame Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hi
    Em nui 5 chú khoảng nửa năm nay có seo đâu,từ nui trong lu chuyển lên hồ nano ,rồi sang hồ nui hổn tạp và giờ đang chiếm lãnh thổ trong hồ thuỷ sinh,một em bị con sặc gấm cắn te đuôi nên bắt ra dưỡng lại cho đẹp
    Mấy bữa nay hai con cáp thành 1 cặp chiếm lạnh thổ một bụi lùm đào hố chuẩn bị đẻ nữa nên gây gỗ đánh nhau ầm ầm,cứ con này lạng ngang qua khu phe kia là xửng cồ chửi lộn, cải nhau
    Mà với phượng hoàng thì có cây cỏ càng tốt cho nó gần thiên nhiên để giàm stress,với lại nước phải sạch nữa..
    chúc pác có cá đẹp rồi mang đi chẹp chẹp hehe

17. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn ra trục đường Nguyễn Thông quận 3 hay Lưu Xuân Tín bên quận 5 bán đầy đó.Nhỏ thì 5k-6k còn lơn thì 20k-25k.Còn nếu bạn muốn cá phượng hoàng màu vàng hay xà cừ như nói trên thì chịu khó lên tiệm thủy sinh APT của cô Giang áh.Trên đó có nhiều loại cũng đẹp lắm.Nhưng giá cả thì mình ko biết.

18. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mấy bác cho em hỏi kích thước tối đa của nó là nhiu vậy,cách phân biệt trống mái thế nào.Cám ơn vca1c bác nhìu
    :-* :-* :-*

19. Quai Kiet

Quai Kiet Member

Thích đã nhận:
    0
    Phượng hoàng là giống cá ngỗ nghịch như trẻ con vậy đó, ăn no đủ chút xíu là chúng rượt đuổi, chạy giỡn trong hồ đó chứ chưa chắc là đánh nhau đâu ? tuy nhiên theo kinh nghiệm của QL thì khi nuôi giống cá này bạn phải nuôi số lượng đông tí ( khoảng 3-4 cặp trở lên ), và quan trọng nhất là trong hồ nên tạo các hốc đá, lùm cây để chúng trú ẩn.
    Trả lời cùng trích dẫn

20. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Phân biệt trống mái dễ thôi mà. Chú ý phần vây lưng của nó á. Con mái vây lưng nhỏ và thẳng.Con đực vây lưng dài hơn và chổng lên é. :-? Hình như thế :D