Phượng Hoàng đẻ rồi !cứu đệ với!!!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi khanh8121, 13/10/07.

1. khanh8121

khanh8121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1 đêm ngủ dậy nó vậy đây!
    [IMGo]http://img292.imageshack.us/img292/7153/p1040378a2qh9.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://img292.imageshack.us/img292/2673/p1040405pj2.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://img292.imageshack.us/img292/2874/p1040407zd7.jpg[/IMGo]
    Bây h 2 em nó quấn quýt lắm có con nào bơi lại gần là nó đuổi đánh,trong hồ hiện tại có Ốc,tép mồi,2 em ngựa vằn,1 Bống,2 chuột bạch tí hon.làm sao bảo toàn tính mạng cho "Lũ trẻ" và bố mẹ nó chưa chịu an j(mới mua về được 1 ngày nó nhào zo đẻ luôn-choáng)
    em chưa nuôi loại này bao h.tư vấn giúp em với
    Ối giời ơi Trứng kìa! làm sao cho nó nở đây cứu.cứu

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn nhẹ nhàng bắt hết tép mồi, ngựa vằn ra nhé, mà con chuột bạch là con gì? bắt ra luôn cho chắc ăn, nếu con trống ngon lành thì mai cá con sẽ nở, không sao cả...

3. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    thay vì bắt tất cả những chú cá trong hồ như bác Blue vừa nói thì hình như cũng hơi khó. Nếu trứng đã được thụ tinh thì bác nên hớt nhẹ chỗ sỏi đó và cho vào một cái sô( hơi bị khủng bố) hay ho vào cái khạp ( keo ) nào đó thì trứng vẫn nở như binh thường.

4. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Có lẽ bắt tất cả các cá khác ra. Việc này khó khăn đây vì mấy con bơi nhanh lắm.
    Bạn hãy tắt đèn, đợi 1 lúc rồi soi đèn pin bắt chúng ra, chỉ đẻ đôi PH thôi, cho chúng tự chăm con. Cố gắng đừng làm động mạnh đến đôi PH nhớ. Mình sợ nó ăn trứng đấy

5. khanh8121

Thích đã nhận:
    0
    phương án bắt cá ngựa vằn và tép ra chắc em làm ko đc quá (nát hồ quá).tách trứng ra thì chia cắt tình mẫu tử.thấy chúng đứng chăm trứng mà thương.chiều nay có 1 em vất vả lắm mới đuổi dc con Bống Vàng ra khỏi lãnh địa.tội nghịp hic hic
    hỗng lẽ ngoài tự nhiên chúng ko bảo vệ dc con của mình sao.hy vọng chúng se bảo vệ đc đám con này.em e nhất là 2 chú ngựa vằn,bơi nhanh khiếp,xẹt qua 1 cái chắc là teo 1 em mới nở.khi nào chúng nở em sẽ pót tiếp hình cho các anh xem

6. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Trước đây cặp PH của mình cũng từng đẻ một ổ trứng, nhưng số trứng từ từ vơi dần và hết sạch...
    Quan sát thì thấy lúc đầu cặp bố mẹ canh phòng và bảo vệ ổ trứng tích cực và dữ dằn lắm, nhưng vì trong hồ có nhiều cá khác nên dần dà có lẽ chúng đuối sức và đến khi xem chừng không thể giữ an toàn được cho ổ trứng chúng tự quyết định luôn cho chắc ăn (tức là ăn luôn cho chắc!).
    Con mái trong hình bạn không thấy sậm màu và vằn vện mấy nhỉ?

7. Vô Nhai Tử

Vô Nhai Tử Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng muốn mua PH về nuôi lắm nhưng nhìn mãi ko phân biệt được đực cái, các bác chỉ giúp em với, có dấu hiệu nào rõ rệt ko ???

8. hieunguyen

hieunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn mua sao hay vậy ? cách lựa làm sao? bao nhiêu tiền , cho mình biết được ko? thấy mê wá

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hihi...
    nếu không bắt cá ra thì không có hy vọng gì...ngay cả khi trứng nở thành cá bột...bọn cá khác sẽ chia nhau món mồi nhậu hấp dẫn...:(

10. khanh8121

Thích đã nhận:
    0
    mình mới mua về,nghi la dăm bưa nữa tháng nữa nó lên màu chắc đẹp lắm ai ngờ mới nuôi dc 2 hôm nó đẻ,chặc iu nhau quá ấy mà.cá nhỏ dài khoảng 2/3 ngón út.mình nhớ PH nó to hơn nưa mà.mà PH có mấy loại nhi?

11. khanh8121

Thích đã nhận:
    0
    tớ lựa con mái bằng cách nhìn bụng.nhìn ngang wa hồ kính bung tròn trĩnh dễ phân biệt lắm,con trống thì nhỏ hơn tý còn ng thì thon hơn.(hên xui) tớ dựa vào KN lựa mấy con thanh Vân,hồng vân lúc bé vẫn hay nuôi ấy mà.2 em này giá 10k rẻ ác.mình nghĩ là cá nhỏ về nuôi sẽ bự lên.ai ngờ tụi nó iu nhau quá:laughing:

12. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Con mái thì màu sắc không sặc sỡ bằng cá trống và cá mái có phần bụng màu hồng nhạt đây là điểm dể phân biệt nhất.

13. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có 10k 1 cặp hả bác? mua ở đâu vậy chỉ em mua với, mấy thằng nguyễn thông đòi em những 30k 1 cặp, cắt cổ thật

14. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    30k vẫn rẻ. Ở Hn bây h toàn 40k/ đôi. Mình là khách quen cũng chỉ bớt đc 5k. Còn lên Hàng Đậu thì ko dưới 50. :(
    Đàn cá con thế nào rồi bạn? Trứng đã nở chưa ?

15. stmonster

stmonster Member

Thích đã nhận:
    0
    Khuc. Bác ơi, HN bác mua chỗ nào mà đắt thế? Em mua có 25k/đôi to, 15k/đôi bé thui. Nhưng mà em bắt mãi mà chả bít con nào con đực, con nào con cái cả. Hic...

16. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Ặc. CHỗ nào vậy bạn . Đôi bé mình mua chỉ có 12k thôi. Còn to toàn 35k trở lên. =.-". Hình như loại 25k là loại cá nhỡ rồi.

17. stmonster

stmonster Member

Thích đã nhận:
    0
    Cũng không bít là cỡ nào nữa. Khoảng gần 2 ngón tay (4-4,5cm không kể đuôi) chắc cũng là loại to rùi mà. Loại 15k là loại khoảng 3cm. :)

18. kollersi

kollersi Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua cặp Phượng hoàng 10k. bé tý = ngón út.Và đẻ đc 1 đống trứng chiều hôm qua. Vừa bắt thả vào hồ có 3 ngày

Last edited by a moderator: 23/10/07
  19. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    --.--" Có nhầm ko đấy. Bọn nó còn bé tí, chưa phát triển đầy đủ , sao mà đẻ đc. Lộn xộn với cá khác rồi :-?

20. kollersi

kollersi Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic - Nhầm gì, Tình hình bây giò là 2 con PH hình như ăn trứng hay sao, ma em thấy càng ngày càng vơi. Em thả thức ăn vào nhiều lắm.