Phương pháp ấp trứng

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi SimonKhan, 23/3/08.

1. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Ai biết cách ấp trứng nhân tạo xin chỉ giúp em với... em đang cần cho mấy quả trứng!
    Ko biết cách ấp trứng vịt lộn có áp dụng ấp trứng gà được ko nhỉ?

2. giangtuan

giangtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
  3. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    GÀ VỊt GiỐng Nhau TiỆn MÌnh HỎi Ai BiẾt Ở ĐÂu CÓ MÁy Ấp CỠ NhỎ KhuẢng DƯỚi 100 KhÔng NhỈ

4. theanh

theanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Lương xem thử nhé:
    Làm lồng ấp thủ công trong nuôi gà
    Kỹ thuật làm lồng ấp
    Vật liệu: Chuẩn bị cho một lò ấp khoảng 100 trứng:
    – 1 thùng tôn lồng vào trong thùng xốp để giữ được nhiệt tốt. Kích thước thùng tôn khoảng 60 x 60cm, có nắp đậy.
    – Một tấm lưới cắt bằng mặt trong của thùng tôn làm khay đựng trứng.
    – Một bao may bằng vải thấm nước đựng một lớp trấu bên trong trải lên khay để đặt trứng lên gọi là đệm trứng.
    – 3 đèn dầu hỏa có chân, có đủ bóng (đèn Hoa Kỳ)
    – 1 nhiệt kế để ở khay trứng.
    – Mấy viên gạch kê thùng lên cách mặt đất khoảng 20cm và kê khay trứng trong khoảng giữa thùng.
    – Bình xịt nước phun sương tạo độ ẩm (nếu không có có thể phun bằng miệng).
    Cách làm:
    – Khoét 3 lỗ, ở đáy thùng cách đều nhau để lọt bóng đèn dầu hỏa để sưởi ấm vào bên trong. (Đèn đặt bên dưới, chỉ miệng bóng đèn chui vào thùng).
    – Chọn trứng (khoảng 100 trứng) đều nhau và có trống đặt lên đệm trứng một lượt.
    – Đốt 3 đèn dầu lên. Coi nhiệt kế để đạt được nhiệt độ 3705 – 380C (vịt 38,5 – 390C) rồi vặn nhỏ đèn
    – làm sao để luôn trong quá trình ấp đều giữ được nhiệt độ này nhờ vào bộ phận điều chỉnh của đèn. Nắp đậy chỉ sử dụng khi nhiệt độ chưa lên đủ mức cần thiết, sau đó mở hé ra cho thoáng.
    – Về độ ẩm: Vài ngày cần phun sương nước một lần (độ ẩm khoảng 80%).
    – Đảo trứng: Khi đảo nhớ đánh dấu các vị trí hiện tại bằng cùng 1 ký hiệu. Mỗi ngày đảo từ 6 – 7 lần trong 10 ngày đầu. Sau đó giảm dần chỉ cần 3 – 4 lần trong ngày. Nhớ khi đảo vị trí các mặt của trứng đồng thời cũng đảo vị trí giữa và bên cạnh đệm trứng.
    – Sau 7 ngày cần soi trứng để loại bỏ những trứng không có phôi. Cách soi: Cầm trứng đặt trước một cái phễu giấy bìa trước ngọn đèn. Nếu trứng không có phôi sẽ không có đường dây máu phát triển. Thông thường những trứng hỏng sẽ có khoảng trống là một hình chéo.
    Với gà ấp 19 – 20 ngày trứng sẽ nở, với vịt 28 ngày, ngan 40 ngày.

GHT and fangdue like this.
  5. thanhluong

Thích đã nhận:
    90
    MÌnh TrƯỚc ĐÂy NghĨ Ra ĐỊnh LÀm ThỬ
    UỐn NhiỀu VÒng DÂy May So Cho VÀo ĐÁy HỘp RẢi CÁt TrÊn DƯỚi ĐÂy ĐÓ RỒi ĐẶt TrƯnglÊn TrÊn NhƯng DÂy LẰng NgỪang LÊn ThÔi ChỨ NẾu Ấp BẰng MÁy ThÌ HiỆu QuẢ HƠn NhiỀu

6. theanh

theanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Nếu ấp bằng máy ở lò thì mình hơi ngán vì người ta ko vệ sinh sạch sẽ.Ấp liên tục hết lứa này đến lứa khác,nhỡ 1 trong số đó có bệnh thì gà mình nở ra cũng tiêu luôn(H5N1)

7. thanhluong

Thích đã nhận:
    90
    mấy con gà ta đang đẻ cho ấp trứng gà tre cũng được đấy nhỉ (suốt ngày gà qué mụ đầu rồi )hi hi hi

8. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    theo mình thì nên để gà mẹ đẻ rùi tự ấp luân(chó học ch gà học mẹ mà),để ấp bằng máy bằng lò thì sau này cũng chỉ là con gà thịt mà thôi,ko như ý muốn đâu vả lại thời điểm này mà ấp bằng lò của tư nhân rễ dính H5N1 như theanh nói lắm.

9. hoang anh

hoang anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình cũng có 1 cách ấp nhân tạo đã thành công nhưng số lượng nhỏ chỉ 10-12 trứng thôi.cách làm đơn giản và thuận tiện cho ai muốn ấp ít.Đầu tiên làm 1 ổ rơm nên bện thành ổ để giwux nhiệt cho tốt sau đó cho trứng vào.Dùng 1 bóng đèn 25W loại bóng dùng dây tóc o phải loại huỳnh quang nhé thắp sáng ở trên khoảng cách từ bóng đến trứng khoảng 30cm thắp liên tục trong vòng 20-21 ngày là trứng sẽ nở.Làm bằng cách này thì nhiệt tương đối đều

10. SimonKhan

Thích đã nhận:
    1,372
    Àh mà ko biết VN có ban' máy ấp trứng mini (khoảng mười mấy trứng) không nhỉ?
    Có cái máy đó thì tiện lợi hơn, chứ tình hình con gà mái gốc cuối cùng của ông chú giao cho hư thân mất nết chỉ biết đẻ chứ ko ấp, ko khéo là tiêu luôn cái bổn gà của em >.<

11. hoang_Vungtau

hoang_Vungtau Active Member

Thích đã nhận:
    34
    Có ai khổ như mình không? Ấp một ổ 12 trứng mà đến ngày chỉ nở được có duy nhất 01 con gà hà ~X(, không biết tại sao nữa. Mấy trứng còn lại đập ra thì thúi hết. Không biết có phải do con trống của mình bị hư bàn tì mà ra như vậy không nữa? Nản b-(

12. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Bạn ko cần mua đâu ! nếu trường hợp có trứng nhưng gà ko ấp mình có thể đến lò ấp gởih ọ ấp ,ko tốn bao nhiêu đâu ,mua chi cho tốn ...!

13. NKH0111

NKH0111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Tớ có biết cái máy ấp trứng nhỏ cỡ 60*70*60cm. Ấp được khoảng hơn 200 trứng, tỉ lệ nở >95%. Hồi trước bác đó bán 3triệu một chiếc, nhưng giờ bác ấy ko sản xuất nữa. Bác ấy đang nghiên cứu cái máy ấp trứng cho những người chơi gia cầm cảnh chỉ to độ bằng cái thùng mì tôm. :). Chờ nhé, lúc nào có tớ sẽ nháy các bạn tới coi. :)

14. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    huyền ơi nhanh lên nhé đừng có lặn mất tiêu là dễ bị phạt lắm đó.
    mà bác gì đó mà huyền nói có ở HN ko vậy?

15. SimonKhan

Thích đã nhận:
    1,372
    Ọc cay đắng quá, 14 trứng đều hư hết rồi. Sau 1 tuần ko chịu ấp con gà mái em lai làm thêm 1 trứng, đẻ chi mà đẻ lắm vậy mà ko chịu ấp >.<

16. levinhphong

levinhphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua một cái máy ba triệu trong khi chỉ nuôi có mấy con gà cảnh kể cũng phí quá em Huyền nhỉ?Có cái nào rẻ hơn ko?

Simokhan: gà mà đẻ như của bác chắc do chế độ dinh dưỡng rùi... Mấy con gà tre của em ban đêm đều thắp đèn cho ăn thêm... Bọn này diều nhỏ nên khi đẻ cũng khổ.

17. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    anh ơi gà cảnh mà anh chăm như gà công nghiệp vậy thì chết

18. NKH0111

NKH0111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Cái máy đó ấp được đủ thứ trứng như trứng Công, Đà Điểu, Trĩ....... Đúng thật là dùng ấp mấy quả trứng gà cảnh thì phí quá, vì dung lượng nó lớn. Ấp thoải mái độ mấy trăm trứng. :)

19. levinhphong

levinhphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chơi gà cũng công phu chút giang Tuấn àh, tối thức làm việc trước khi ngủ lên cho ăn ít cơm nóng hoặc cám cho đủ chất vậy mà ko ăn thua gì đâu... Chăm thì chăm cho chót mà chú... Vậy mà cũng đc 5 quả rùi.

20. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    gà đẻ có đều không anh hay là cách nhật vậy anh?anh phải chịu khó cho nó ăn thêm ít vỏ ốc hay vỏ trứng giã nát ra để nó có cansi thì nó mới đẻ đều đều anh ạ.
    Chắc khoảng hơn 1 tháng nữa là anh sẽ có gà con rùi.
    chúc mừng anh nhé.