Phương pháp chữa nấm cho la hán bằng thuốc tím

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi langtuvn1991, 14/1/08.

1. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đây là 1 kinh nghiệm của em được 1 người chú truyền lại ko bik có ai post chưa nếu có rùi thì cho em sorry tác giả nha:
    Đầu tiên,mua 1 bao thuốc tím ở cửa hàng thuốc tím (mấy k thui) trong đó có rất nhìu gói,lấy 1 gói pha với 3 chai nước lã (em xài chai trà xanh không độ đó) rùi để đó xài dần,cứ 150 lít nước ( khoảng 1 hồ 1 mét) thì đổ 10 nắp dung dịch trên vào(xài lun nắp chai trà xanh cho tiện),ngày xài 2 lần sáng tối.Cá nhà em bị nấm đen thui lở tùm lum tưởng chết nhưng chỉ xài loại này 1 tuần thì khòi bệnh lun,chút kinh nghiệm chia sẻ với anh em :)

2. nokia 8910

nokia 8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn nói rõ hơn đc ko, thuốc tím này xài là để trị bệnh hay là bỏ vô nước để ngừa bệnh, mỗi lần thay nước bỏ vô hay là sao? và bạn nói là 1 ngày xài 2 lần, vậy có cần bật sưởi, thêm muối gì ko? cách xài thuốc này như thế nào bạn hỏi kĩ xem rồi chia sẻ co ae đi, cám ơn nhiều!!

3. langtuvn1991

Thích đã nhận:
    3
    Em trả lời từng câu 1 nha:
    1/. để trị bệnh
    2/. câu sau của anh đã trả lời cho câu trước rùi đó,cho dù có thay nước hay ko thì mỗi ngày vẫn xài 2 lần
    3/. Nếu có sưởi thêm thì đơng nhiên là tốt nhưng em thì ko xài sưởi vì tốn đện quá :)
    4/. Muối thì đa số ai chơi la hán cũng bỏ vào hồ mình 1 lượng muối nhất định mà anh,còn nếu anh mún hỏi lượng muối cho thêm để trị nấm thì ko cần.
    5/. Em đã hỏi kĩ và sử dụng thành công nên mới dám post lên 4rums đó anh ui
    thân...............................

4. langtuvn1991

Thích đã nhận:
    3
    à em bổ sung thêm 1 ý là khi sử dụng thuốc tím thì trong hồ lun lun phải có 1 nguồn cung cấp O2 liên tục vì thuốc tím sẻ làm mất O2 ở trong nước

5. Phong_Ultimo

Phong_Ultimo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    cách này khá hay đó , chi mình hỏi thêm là dùng thuốc tím dang chai thì như thế nào ha ...

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cách này cũng có lý đây nhưng theo mình nếu cá không bịnh thì đừng đổ thuốc tím vào vì nước nó tối thui hà ( nhất là như bạn nói đổ ngày 2 lần đó ). Chào nhé.

7. langtuvn1991

Thích đã nhận:
    3
    to phong_Ultimo : Thuốc dạng chai em chưa xài nên em chưa bik anh ui :)
    to trannhan90 : Đơn nhiên là cá ko bệnh thì ko đổ thuốc tím vào rùi anh,cho dù là loại thuốc nào đi chăng nữa mà đổ hoài cá cũng lờn thuốc à.Còn về màu nước thì ko thay đổi gì đâu anh ui,với tỉ lệ em nêu ra ở trên thì là rất loãng,ko ảnh hưởng tới màu nước, thân

8. tôm tép

tôm tép Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    ê rồi sao trị nấm vây,dùng đồng sulfat được ko,hoăc còn cách gì khác?

9. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm gì có chuyện cho thuốc tím vào nước sẽ làm mất O2 trong nước...???Khi cho thuốc tím vào nước đương nhiên ta phải duy trì chạy ôxi liên tục để thuốc tím phát huy hết tác dụng của nó,đồng thời sục khí để thuốc mau bốc hơi và phân hủy trong khoảng thời gian nhất định.Thuốc tím rất mạnh,ta nên pha loãng để có nồng độ thấp hơn và an toàn hơn khi sử dụng,nếu quá liều thì...tiêu cá àh.

10. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Có thể cách làm của bạn là đunngs nhưnng tôi vẫn thấy cái này chưa ổn. Thực chất thuốc tím có tác dụng diệt trùng và diệt 1 số loại nấm vì , thuốc tím giải phóng ra ozon.Ozon sẽ có tác dụng diệt khuẩn và nấm.
    Chính vì vậy 1 số anh em còn dùng sục khí Ozone vào bể cá để loại nguy cơ khuẩne ,nấm.
    Vài suy nghĩ của tôi,Anh Em góp ý thêm , đặc biệt là các Anh Em có chuyên môn y khoa.
    Chúc mọi người Vui- Khỏe -Thành đạt !

11. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cách xài thuốc tím như trên là chính xác và hiệu quả cao.mình xin xác nhận điều này trong thực tế nhưng có 1 số đính chính
    ko nên bỏ thẳng vô hồ nước vì sẽ làm nước đen thui có thay nước cũng khó hết được màu.ngoài trừ thay hết nước.
    chỉ nên tắm cá bằng thuốc tím thôi.công thức như trên 1g ( 1bich nhỏ) pha vô 1 lit nước.bắt con cá bỏ vô xô chứ 10 lít nước thì rút ra 10ml nước thuốc tím đã pha cho vô.ngâm cá và quan sát cá nổi đầu thì bắt ra.lập lại những ngày tiếp theo cho đến khi cá hết bệnh.Rất hiệu quả vì khả năng diêt trung cao.đây là phương pháp sử dung hóa chất,sulphat đồng cung rất hiệu quả