Phương pháp DSB

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi overkill0309, 27/11/07.

1. overkill0309

overkill0309 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Chào các bạn, tôi muốn làm hồ cá biển đặt trong nhà cho sinh động và cũng đã tìm hiểu một số bài viết về phương pháp làm nước. Trong đó có Deep Sand Bed, tôi thấy các bạn trên 4room đánh giá cao, nhưng cụ thể chưa biết setup như thế nào cho đúng và hiệu quả. Bạn nào có kinh nghiệm có thể hướng dẫn cụ thể phương pháp thực hiện giúp. Thanks.

2. Reeferholic

Reeferholic Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn xem setup của Xích Long đây nè. Mình thấy như vậy là quá ổn. Đơn giản nhưng hiệu quả :)

3. Reeferholic

Thích đã nhận:
    0
  4. overkill0309

Thích đã nhận:
    93
    Thank bạn Reeferholic, mình đã đọc nhưng vẫn chưa hình dung rõ là DSB cấu tạo gồm những thành phần nào, cấu trúc các ngăn ra sao và nước được xử lý theo trình tự như thế nào. Bạn có thể nói rõ giúp mình được không. Cảm ơn bạn nhiều.

5. Reeferholic

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thử nghiên cứu cấu hình như thế này nhé, rất phổ biến đấy:

Hệ thống lọc nước như trên gồm có lọc sạch về vật lý hóa học và sinh học.

Về vật lý, ngăn thứ 2 và thứ 3 bên trái bạn nên để những miếng lọc có chứa charcoal (than) và phosban để làm trong nước và khử phốt phát.
    2 ngăn ngoài cùng bên phải là đá sống và cát sống có tác dụng làm cho nước trở về trạng thái tự nhiên (lọc sinh hóa học). Đá sống và cát sống có công dụng rất tốt trong việc khử ammonia (amoniac) và nitrate (nitrat),... Sau 1 vài tuần bạn cho rong biển vào 2 ngăn bên phải, để tăng cường về mặt lọc hóa chất. Trong 1 số SUMP người ta còn nuôi các loại sò, ốc biển nữa. Để có thể nuôi rong biển ở trong SUMP, bạn nên để 1 bóng đèn 40-60 watts có ánh sáng măt trời thì rong biển sẽ không bị chết.

Chúc bạn thành công!

6. overkill0309

Thích đã nhận:
    93
    Cho mình hỏi là cát thì phải mua hay là lấy cát trắng xây dựng sau đó rồi cho vào :confused: , còn đá sống chắc là phải mua rồi.

7. Reeferholic

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho cát trắng vào là "thôi rồi Lượm ơi" đấy. Nếu có thể thì bạn hỏi mua ở cửa hàng, nếu họ không có thì bạn mua cát ở trong bể đang nuôi cá của họ, mặc dù cát ở trong bể của họ sẽ bị mất 30-50% lượng Calcium so với cát sống tự nhiên.

8. Barriememo

Barriememo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    overkill oi bạn muốn làm hồ bao lớn ? bạn có thề cho diện tích được không.

9. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cát và Đá trong hệ thống lọc này phải là Cát SốngĐá Sống được lấy trực tiếp từ rạn san hô.

Khái niệm đá sống: Đá sống ko thật sự sống, gọi là đá sống bởi trên nó có quần thể vi sinh vật sinh sống trên đó như bọt biển, các sinh vật nhỏ.....Thức ăn của các sinh vật này là các chất thải của các sinh vật khác. Đá sống được coi là bộ lọc khổng lồ của đại dương.

Khái niệm cát sống cũng tương tự vậy, là cát được lấy trực tiếp tức khu vực rạn san hô, có sẵn quần thể vi sinh vẩn trú ẩn bên trong.

Mình nghĩ ở VN giá đá sống còn mắc và còn hiếm, chứ ở nước ngoài toàn thấy hệ thống lọc của họ dùng đá sống và cát sống chứ ko ai dùng san hô vụn để lọc như ở VN. Để san hô vụn vào hồ lọc là một cách tạo đá sống từ đá chết(san hô vụn là đá chết). Làm vậy sẽ mất nhiều thời gian hơn để có một môi trường nước tốt cho cá.

Một số hình ảnh về đá sống: