phương pháp mới để thuần chim

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi xitrum_, 22/10/10.

1. xitrum_

xitrum_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    <center>Phương pháp mới thuần hóa chim rừng siêu cấp tốc do mình nghĩ ra. 100% hot!</center>
    [​IMG]"Phương pháp mới thuần hóa chim rừng siêu cấp tốc do mình nghĩ ra. 100% hot!
    Mình vừa tìm ra cách "thuan" chim khuyên cực kì nhanh, chẳng là tuần trước mình mua 1 con khuyên "moc" nó sợ người bay loạn xạ. vì thế muốn nó không sợ người nữa bạn phải bắt nó chiến thắng được nỗi sợ hãi. cách làm cực kì hiệu quả: bạn lấy 1 chai nước nhựa (trong lòng hình vuông) cắt phần đầu ra rùi cho chim vào bên trong rùi đậy vào. bên trên chai nhựa khoét 1 lỗ vừa đủ để cho ống nước thủy tinh (loại cho chim uống). sau đó bạn bắt sâu vào chai để nó ăn ( nếu nó sợ chưa ăn thì lúc đói nó sẽ phải ăn). hằng ngày nâng niu chai nhựa để con chim quen dần, bạn có thể đưa ngón tay qua lỗ ở vỏ chai để vuốt ve con chim. Lúc đầu có thể nó sợ nhưng chỉ 1 lúc thôi nó sẽ hết sợ các bạn à sau đó mới cho chim vào lòng. mình đã làm như thế và chỉ 3 ngày mình đã có chú chim ko biết sợ người và mình có thể lấy tay vuốt ve người nó thoải mái ^^. bạn nào thấy hay thì thanks mình cái nha hihi. các loại chim khác tương tự."

2. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    bác thêm cái video clip cho một chú K mới thì anh em nể phục bác và đúng là một cách thuần K độc đáo. Nếu cần K mộc già dãy như điên, mình có nhưng nói thêm với bác là đã đi dợt và đấu không tồi. Mình xin phép gửi bạn thử luôn, không ngại vì móc chim mộc giá cũng hạt dẻ. ý bạn thế nào??? có thể đến nhà mình nghe nó líu luôn mặc dù đầu vẫn sứt.

son_mecugay and hoaphuly like this.
  3. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    ác như con tê giác ấy ,sao ma bạn lại có thể nghĩ ra được chiêu quái này chứ.nếu có thể bạn cho con chim ra nó không nhảy vì nó sợ quá hồn vía nó lên mây mất rồi nên đâu còn phản xạ nữa

4. ngotung

ngotung Active Member

Thích đã nhận:
    22
    bạn mới thử 1 con thì làm sao ket luận được, phải thử thêm vài con nữa, nếu thuần được thì mình cũng sẽ thử với con bổi ở nhà.

5. Cuncon

Cuncon Member

Thích đã nhận:
    15
    Em nghĩ nếu bác thuần xong chu khuyên nay chắc la để làm cảnh chứ líu lo j dc nữa

6. thachda

thachda Member

Thích đã nhận:
    21
    thật đúng là bạn có một biện pháp thuần chim vô cùng độc đáo. cho mình hỏi thêm bạn tí. dùng chai to hay chai nhỏ, chiều cao khoảng bao nhiêu và để chai đứng hay nằm ngang vậy? nếu thử chiêu này mà thành công mình sẽ thak bạn nhiều.

7. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Ba ngày có thể dùng tay sờ vào người nó và sang ngày thứ tứ là có thể bỏ nó vào lòng bàn tay mang ra thùng rác. Lịch sử nuôi chim của loài người cũng phải tính hàng nghìn năm rồi nhưng chưa thấy ai thuần chim kiểu như bạn. Chắc các cụ ta ngày xưa ko có chai nhựa để thử chăng? Dục tốc bất đạt, nuôi chim mà nôn nóng thì ko nên nuôi làm gì.

8. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    chiêu này sặc mùi độc ác. em chả dám làm. tốt nhất là cứ đậy kín áo và mở dần dần tuy có lâu thuần nhưng nó nhẹ nhàng tình cảm

9. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Em nghĩ cái gì mà "chín ép" cũng không ngon bác ạ. Cứ tự nhiên thì tốt hơn

10. muahalanh

muahalanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    híc bác này mới tập chơi khuyên hay sao í cách của bác độc ác như của hít le í xin lỗi bác em là em no thank.xin bác đọc lại các bí kíp nuôi khuyên chứ đừng sáng tác thêm kung phu nào mới nhé không là tẩu hỏa nhập ma đấy

11. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    b phải phân biệt giữa chim thuần và chim không đủ sức để sợ hãi nữa. cách này độc ác quá

hoaphuly thích bài này.
  12. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Một phong cách ngược đãi khuyên rất chuyên nghiệp ! Đẳng cấp pro!

hoaphuly thích bài này.
  13. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    các bác biết sao cho vao long sờ và vuốt ve thoai mái ko vi rong trai nhựa nó ko bây nhảy được cuồng cẳng , cánh nên vậy thôi

hoaphuly thích bài này.
  14. lohanbj

lohanbj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    641
    Chẳng thấy chủ topic đâu! Mình nghĩ ông bạn này thuộc dạng thừa thời gian dửng mỡ gây sự chú ý bằng cách viết những bài chẳng đâu vào đâu! Mình nhớ không nhầm thì nick xitrum này cũng có lần đăng tin rao bán thạch sùng tắc kè châu chấu gì đấy .... Toàn chuyện vớ vẩn chẳng khác gì chuyện thuần chim theo cách này cả ! Toàn chuyện tào lao !

hoaphuly thích bài này.
  15. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    theo mình biết hiện nik này có mặt bên cu gáy, đúng là mình theo dõi mà ko thấy ông chủ top này trả lời, mình bên box cu là chính, nhưng hiện cũng đang học hỏi các bác nuôi các loài chim khác cho vui nhà vui cửa....thấy có cách hay hay.....ai dè.....con khuyên đang líu mà bỏ vào cái ống nó sợ......rồi căm luôn thì khổ......em đang học nuôi khuyên nên rất .........mê....hi vọng chủ nhân topic này làm hài lòng anh em trong niềm đam mê. Tại thấy nik xìtrum này đang hoạt động bên box cu gần đây, thì tại sao lại ko trả lời bên box của khuyên vậy nè??? Trận trọng!

hoaphuly thích bài này.
  16. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Dục tốc bất đạt.xưa nay phàm việc gì mà ép buộc thì chỉ được hậu quả chứ không có kết quả.còn 3 ngày mà thuần được chim có lẽ bạn thành siêu nhân rồi,nếu nói 3 ngày mà vào cám thành công đối với Mộc tinh đã là cao thủ lắm.còn trên thế gian này chưa có ai đủ tài thuần nổi chim trong 3 tuần.vì chữ Thuần ở đây cần phải hiểu đầy đủ.con chim nhốt trong chai nhựa thì nó xoay sở chẳng xong thì đến ai cũng sờ được,bởi vì nó có bay,nhảy,đi đâu được.theo tôi suy đoán thì đây là kiểu-trói vào để đánh rồi lại khen ngoan đây mà.còn mọi người nghĩ sao?

hoaphuly thích bài này.
  17. giundat

giundat Member

Thích đã nhận:
    13
    quả này là có 1 không 2 đây. theo e còn 1 cách độc ác hơn nhiều. hehehe. đó là khoét 1 lỗ nhỏ ở cái Tất chỉ đủ cho nó thì cái đẩu ra thôi. đằng sau thì cũng để 1 chỗ cho nó ỵ. haha. nhét nó vào đấy rồi bác đút túi áo, mang đi đâu cũng đc, thỉnh thoảng cho ăn và uống. chắc khoảng 1 ngày thôi là im re ngay à. hehehe

hoaphuly thích bài này.
  18. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    cách làm hay đấy, xin cám ơn bạn, nhưng liệu chim có chết vì bị thiếu õy không nhỉ, theo mình dùi thêm nhiều lỗ nhỏ cho thoáng khí nhỉ.Hi hi

19. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hay đó bác nhưng bác cũng phải cho em nó nhảy nhót chứ,theo em cách bác là muốn nhốt chổ chật chim không nhảy tổn hại sức lực mà vẫn ăn uống bính thướng,
    vậy em có ý là các bác thấy mấy ông bán dạo không có cái chuống như hình vuông kín các mặt chừa một mặt cho ăn,
    các bác chia cái lồng vuông ra làm tư hay mấy ? miễn cho chim và đồ ăn vừa(chim có thể nhảy được) tốt nhất là tự chế nhốt thành nhiều hộc nhưng trống hết các mặt(nhớ là chim đã ăn trong lồng mộc hay vào cám càng tốt) vài ngày đầu xem em nào ăn uống tốt thì để đó có tiển vọng, con mấy em còn lại cứu mạng nó là chín hihi sau đó xem em nào ít nhảy dâm đầu và phành phạch khi lại gần(1-2m) thì cất món khoái khẩu của em nó nhất, khi mõi lần lại là cho ăn món đó ít thôi tứ tứ em nó thấy bác là mừng hí hửng(các trường hợp còn lại là khó tý cần kiên trì, nếu các em không có gì nổi trội mở cửa cho em nó haha) tuy chưa là thực tế nhưng theo em suy luận có gì các bác góp ý nhe
    mà con chim mình chon ưng ý thì đâu nở chơi cực hình em nó hihi đau lòng lắm(mày làm gì chim ông đó thằng kia muốn ăn đòn à gừ)

hoaphuly thích bài này.
  20. bachua

bachua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    cách này của bác độc đáo, giờ mới thấy. có bác nào kiểm nghiệm chưa nhi?