PhƯƠng PhÁp NuÔi CÁ La HÁn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi thai1993, 13/10/07.

1. thai1993

thai1993 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bài này em lấy 99% của cuốn sách cùng tên,mong ít nhiều cũng giúp các bác mới nuôi có thêm thông tin:D
    1:pHÂN BIỆT CÁC LOÀI CÁ
    +Kimmalau:Tuy bên ngoài hình dáng bình thường,kể cả đầu cũng ko lớn,nhưng đặc biệt là châu sáng hết toàn thân và đôi mắt đỏ.
    +La Hán Rồng Xanh(Blue Dragon):Mình có nền xanh,mắt đỏ,ức đỏ,hoa văn dọc thân mình rõ nét.
    +La Hán Rồng Đỏ(Red Dragon):Mình có nền đỏ toàn thân,mắt đỏ,hoa văn chạy dọc thân rất rõ nét và đều đặn.
    +Kim Hoa La Hán:Thân thon dài,mình có nhiều màu khác nhau,đầu to,mặt trắng,vây và đuôi có nếp xếp rất lạ và đẹp.
    +Blue star:Cá đầu nhỏ,mắt đỏ,dọc thân ko có chữ,nhưng toàn thân có châu sáng lấp lánh.
    +Supper Red:Cá có đầu lớn,mắt trắng,mỏ ngắn,toàn thân màu cam.
    +Suprem:Cá có đầu to,mắt trắng,toàn thân màu đỏ tươi,vây và đuôi màu đỏ sậm.
    2:NHỮNG LOÀI TIÊU BIỂU
    +Hoa La Hán:Đây là giống cá đẹp gồm cả trăm loại và đều được thị trường đặc biệt ưa chuộng.Cá có đầu vừa phải,mắt màu cam hoặc đỏ,mõm dài,hoa văn rõ nét.
    +La Hán Trân châu:Đa số có thân ngắn,dọc thân nổi hoa văn tuyệt đẹp.Đầu cá lớn,mõm dài,mắt đỏ và lớn.
    +Kim hoa La Hán:Thân dài,cục bướu khá lớn,mõm ngắn,đa số có mặt màu đỏ hoặc vàng.
    Nói chung,nhận diện con cá la hán đẹp ko dễ dàng gì,nhất là đối với những ai mới chập chững vào thú chơi loài cá kiểng này.Nên tự đặt niềm tin vào sự hiểu biết của mình là chính.Nếu ko,phải nhờ bạn bè hoặc người trong nghề góp ý.
    3:CÁ TÍNH ĐẶC BIỆT CỦA CÁ LA HÁN
    +Hiếu chiến:Có lẽ trên đời này ko có một giống cá kiểng nào có tính khí dữ dằn,hung tợn bằng cá la hán.Tính hiếu chiến được coi là tính đặc trưng của loài này.
    +Tính nhát:Tuy nổi tiếng là giống cá dữn nhưng đôi khi cá la hán cũng nhút nhát.Thật ra nhát ko phải là tính đặc thù của giống này.Chúng nhát thường là do những nguyên nhân sau:
    +Do môi trường thay đổi đột ngột.
    +Do bị bắt sang hồ nhiều lần.
    +Do bị thương tật vì bị cá dữ tấn công.
    4:MÔI TRƯỜNG NƯỚC
    Nguồn nước dùng nuôi cá la hán thường là nước máy và nước giếng.
    Độ PH 7-8.
    Nhiệt độ 28-31.
    Muối 100g trong 100l nước.
    Thay nước theo định kỳ 3 ngày 1 lần,mỗi lần chỉ nên thay 1/3 nước trong hồ.
    5:THỨC ĂN
    Gồm 3 loại:
    Thức ăn sống.
    Thức ăn viên.
    Thức ăn đông lạnh.
    Giờ cho ăn:
    Nên cho cá ăn vào buổi sáng sớm hoặc xế chiều những ngày mưa bão cá biếng ăn do áp suất thấp.
    Loại mồi thích hợp cho cá từng lứa tuổi như sau:
    +Cá mới nở:Lục tảo,moina (loại bọ nước daphnia)&ấu trùng artemia.
    +Cá 1 tuần tuổi:Trùng đông lạnh,lăng quăng,bo bo.
    +Cá sáu tuần tuổi:Tôm tươi lột vỏ,bỏ đuôi,trùng chỉ.
    +Cá trưởng thành: Cho ăn 1 trong 3 laọi hoặc cả 3 đều được.
    VÌ BẬN NÊN CHỈ VIẾT TỚI ĐÂY VÀI BỮA NỬA CÁC BÁC SẼ ĐƯỢC XEM TIẾP
    I'M SORRY

2. phong

phong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi, cho ăn trùn chỉ nó đen cá thì sao? và ăn trùn chỉ mình thấy nó ko lên châu gì đâu!

3. thai1993

thai1993 Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy thì bạn cho nó ăn tôm tươi đi,nhưng theo mình biết thì ko phải ăn trùng thì cá đen đâu

4. Harrynguyen

Harrynguyen Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho ăn trùn chỉ thì mất hết châu đó bạn ơi ,cho ăn tôm là tốt nhất

5. TrungBanCa

TrungBanCa Banned

Thích đã nhận:
    0
    _có thể cho cá ăn tôm, thịt bò, cá con,....
    _nếu bạn ko có thời gian có thể mua các loại thức ăn khô đóng hộp có bán rất nhiều trên thị trường

6. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ăn trùng mất châu???

theo mình thì không phải vậy. có thể là trùng chỉ bạn xử lý khômng sach. c1 ăn vào khó chịu trong mình nên bị. mình cũng cho ăn mà có sao đâu:applause: