Phút nghịch dại cùng hút mật đà lạt!

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi thich_dong_vat, 1/4/11.

1. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    HÚT MẬT BỤNG VÀNG
    Aethopyga goutdiae Delacour et Greenwa
    Aethopyga harrietae Delacour et Greenway, 1940

Họ: Hút mật Nectariniidae

Bộ: Sẻ Passeriformes

En: GOULD'S SUNBIRD

Chim đực trưởng thành:
    Tương tự như phân loài
    Aethopyga gouldiae annamensis nhưng hông vàng tươi mà không phải nâu vàng lục, các đám xanh ở đầu và họng có ánh tím, ngực đỏ và bụng vàng nhạt.

Chim cái:
    Giống chim cái phân loài
    Aethopyga gouldiae annamensis nhưng nhìn chung bộ lông màu xám vàng lục, hông vàng tươi.
    Mắt nâu thẫm. Mỏ đen. Chân nâu thẫm.

Kích thước:
    Cánh: 53 - 58; đuôi: 63 - 85; giò: 14; mỏ: 14 - 15mm.

Phân bố:
    Phân loài hút mật bụng vàng này phân bố ở Bắc Lào và Bắc Việt Nam. Việt Nam chỉ mới bắt được các vật mẫu ở Sapa và Lâm Đồng.

Tài liệu dẫn: Chim Việt Nam hình thái và phân loại - Võ Qúi - tập 2 trang 345.

Còn đây là chú chim nho nhỏ của T_D_V nuôi và nghịch dại, up lên bà con cho vài nhát chém hộ cái nhé!

[video=youtube;EQ4QK2dZI-c]http://www.youtube.com/watch?v=EQ4QK2dZI-c[/video]

chimcugocong, tungcam, dongkj and 5 others like this.
  2. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Làm sao bác luyện chim giỏi thế ^^ ngưỡng mộ thật.
    Bác cho em xin ít kinh nghiệm thuần chim với :D

tuanbambo and thich_dong_vat like this.
  3. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Tuyệt vời! Thật tuyệt vời ! Nhìn mà phát ham. Mình đã nuôi con này bằng mật ong và sữa chúa nhưng được ít ngày là nó Die. Bạn có thể giúp mình 1 chút kinh nghiệm về thức ăn của nó không? Xin cám ơn trước !

thich_dong_vat thích bài này.
  4. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    hi hi, mình cũng chỉ chơi cùng chim và quan sát nó thôi bạn àh, khi nào thấy đc thì làm liều, cũng may là chú chim kg phụ công mình chăm sóc nên quay lại chơi đùa với mình chứ có kn gì đâu nà.Thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:38 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:33 PM ----------

nếu bạn nuôi e nó bằng mật ong thì nên pha loãng ra và nếu có thể thì cho thêm vào lòng đỏ trứng theo tỉ lệ 1/3(mật/trứng), mình thì nuôi loại này bằng mật và cám, thỉnh thoảng cho thêm trứng kiến và chuối chín cho e nó bổ sung thêm chất, loại này kg chịu lạnh giỏi đâu bạn nhé

5. đông_phương

đông_phương Active Member

Thích đã nhận:
    20
    nhìn thấy chú đà lat của bác thích quá ,bác cho em theo học hỏi kinh nghiệm với

6. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    ai cũng nói là học hỏi, sao hok co ai chỉ dạy e nui chim cho tốt hết dậy, pùn thiệt

7. đông_phương

Thích đã nhận:
    20
    bác nuôi tốt thế kia ,ai mà có khả năng chỉ bác đc chứ , bác truyền cho em tí kinh nghiệm vào cám cho đà lạt đi , em thèm nuôi lâu rồi mà nuôi ko sống

8. tranthachdonga

tranthachdonga New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có con họa mi nhưng sao ít hót quá. thích chòe lửa nhưng nuôi bao nhiêu con rồi cũng vẫy tay từ biệt ra đi. Chòe lửa yếu hơn các loại chim khác.

9. moitruongbn

moitruongbn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    em nó quả là hạnh phúc nên được vào tay của bác, xin bác cho hỏi một chút kinh nghiệm: làm thế nào em nó dạn như vậy, hay bác nuôi em nó từ nhỏ?
    bác nuôi em nó được lâu chưa? và cách chăm sóc như thế nào.
    xin cảm ơn bác nhiều

10. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    hihi, mình kg có thói quen nuôi chim non bạn ạh, chú e đó từ lúc mua về đến khi thả bay là 45 ngày, mình chỉ quan sát và cảm nhận chú chim chịu thân với mình thì làm liều thôi, chăm sóc thì: chuối chín, mật, cám đặc chế cho hút mật và trứng kiến, sâu gạo (bọ gậy tốt hơn), chế độ tắm và nắng tương tự khuyên thôi!

Last edited: 31/5/11
    moitruongbn thích bài này.
  11. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Anh cho em hỏi thăm, trộn với lòng đỏ trứng là trứng sống hay trứng đã luột rồi vậy?

12. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Trứng sống em à.

Nếu em nuôi 1-2 con hút mật:bắt chước GC lấy 1 quả trứng cút (cả lòng đỏ + lòng trắng) sống ra: đánh nhuyễn (giống mình đánh trứng để chiên) rồi trộn với mật ong - đừng pha thêm với nước sẽ mau lên men chua.

Tỉ lệ: 1 trưng cút+3 muỗng cà phê mật ong.

Hỗn hợp này dùng cho từ 2-3 hút mật/một ngày và có thể bảo quản nơi mát trong 2 ngày.

Chim này cũng như đa phần hút mật: rất thích nắng, nên chuồng, lồng để nơi nào luôn luôn có nắng sáng nhé.

Last edited: 2/6/11
    thich_dong_vat and lulu like this.
  13. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    cũng có thể dùng lòng đỏ trứng luộc bóp nhuyễn trộn với nc đường (sền sệt) cho chim ăn sẽ ít nóng hơn dùng mật nguyên chất đó Gc ạh! hoặc cho lòng đỏ trứng vào sữa đặc khuấy lên cho vào tủ lạnh để chim dùng dần, tỉ lệ là 3muỗng canh sữa/lòng đỏ trứng, lượng nc sôi khoảng một tách trà nhé!

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:26 PM ----------

mật ong nguyên chất dùng cho hút mật rất nóng, có thể làm tắt tiếng hoặc thay lông bất chợt, nên cho chim ăn thêm trứng kiến để hạ hỏa cũng tốt

lulu thích bài này.
  14. đông_phương

Thích đã nhận:
    20
    lão Thích có nuôi hút mật đâu mà biết heeee khoang tay nghe mấy ac mà học hỏi đi
    chim hút mật rất tắm nên nước tắm nên thường xuyên để đầy nước , tắm táp mát mẻ chim hót cũng hăng hơn

lulu thích bài này.
  15. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    dạ e cin nghe cụ dông phương ạh, cụ cho e xin vài kinh nghiệm nuôi chim nhé

16. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Cám ơn anh Thich chị GC! Em cũng thích tụi nó lắm, nhưng nuôi không thọ, thấy tội nghiệp quá. Đây là một con hút mật Dalat của em nó cũng đã ra đi rồi[YT]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/5ntggs2JUVc?hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/5ntggs2JUVc?hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/YT]

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:33 PM ----------
    Bác ở Thủ Đức chỗ nào cho em thỉnh giáo vào chiêu! Em cũng ở Thủ Đức bác à!

Last edited: 14/6/11
  17. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    mình hay trộn lòng đỏ trứng sống bạn ạh, một tách mật với 2 lòng đỏ trứng, đảo một chiều đến khi hai thứ hòa vào nhau và cho vào tủ lạnh cho chim dùng dần, có thể thay thế bằng sữa trứng để nguội cũng đc, nhưng chim dễ bị đi ngoài nếu chưa quen loại thức uống này, tốt nhất là nên tập cho chim uống từ từ

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:42 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:37 AM ----------

Hút mật Dalat rất dễ nghẻo nếu chỉ cho uống nc đg hay mật kg, nếu chưa tập cám e nó đc bạn nên cho vào lồng một khoanh chuối chín, e nó sẽ mổ ăn khi đói thôi, nếu có đk thì tìm vài chú lăng quăng hoặc chút trứng kiến cho e nó dưỡng sức sẽ rất tốt.

lulu thích bài này.
  18. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Hut mật nếu tập ăn bột thì bột gì vậy anh? đậu xanh hay đậu phộng và có thêm đường hay gì khác không?

19. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    bt thì dùng cám khuyên trộn đường nhưng khá gian nan khi tập cho em nó, mình làm cám thì cho thêm trái cây, trứng kiến và lăng quăng vào sấy khô luôn bạn àh!

lulu and ltdhong like this.
  20. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    @lulu: lan sau tập hút mật dalat dạn tay đừng nên giấu cóng mật sâu như vậy, chim sẽ khó tìm đc hướng để ăn (mất thời gian), bạn nên để cóng ngay cửa lồng rồi hé nhẹ từ từ cho tay vào để chim quen dần với tay của bạn, thân

lulu thích bài này.