Plz! help me on this.

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi aquarium, 28/5/06.

1. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    12 con cá dĩa của mình tư nhiên hôm nay trên người nổi những mảng trắng có con còn có mảng đen như ghẻ í. Nhìn phát khiếp. Không biết chúng bị gì nữa. Lại bỏ ăn mấy ngày nay nữa chứ. Chán quá, ko biết bệnh gì? Có ai giúp mình ko? Không biết nên mua thuốc gì? Mình có cho muối vào, nhưng ko biết kết quả ra sao. Chán quá, ko lẽ bỏ mặc cho tụi nó chết hết. :mad:

2. funfish

funfish Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình nghĩ cá bạn bị nhiễm nấm rồi, bạn mua thuốc trị nấm cho cá, ngm cá theo hướng dẫn của thuốc.

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    @aquarium để cá bị nấm nặng quá rồi, trong này có rất nhiều cách trị nấm mà? Bạn phải mua thuốc trị gấp đi, để lâu là chúng chết hết đó. Nhớ trị từ từ thôi, đừng gấp. Cố gắng cứu được đàn cá nhé!
    Chúc bạn thành công.

4. aquarium

Thích đã nhận:
    0
    Huhu. Hôm nay đã mua thuốc nâu bỏ vào theo chỉ dẫn mà đến tối đã chết sáu con rồi, còn 6 con kia đang ngáp ngáp, chán wá.

5. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cá xuất hiện mảng đen trên mình có phải bị nấm ko ạ ?? nếu đúng thì cá bị nấm đen thì điều trị co giống nấm trắng ko ạ ??

6. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    xin chia buồn cùng bác cố len cứu được con nào hay con đó, đừng nản

7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hixx..6 chú die..nghĩ mà thấy tiếc quá..huuuu..gấp đôi quân số bể nhà mình...
    chúc đàn cá của anh aquarium sớm lành bệnh !!

8. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    óe óe ko ai trả lời câu hỏi của em à !!! :(
    Cá của em xuất hiện vết đen đen nhỏ trên mình ! Có phải nấm ko ạ ?? Nếu đúng chữa ntn ạ ??

9. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @ huylinht : có nhiều cách chữa trị cho cá bằng các loại thuốc khác nhau như xanh metylen, apixilin, metronidazol, thuốc tím, maica ... , nhưng phương pháp cuối cùng mình áp dụng và cá đã khỏi bệnh là ngâm cá với thuốc metronidazol với liều lượng 750mg/100 l nước (3 viên metro 250mg), sau đó bắt cá ra tắm thuốc tím KMnO4 với liều lượng 1g/100 lít trong 15 phút sau đó bắt ra bỏ lại vào hồ có ngâm metronidazol, khi theo dõi cá mình thấy vẫn có những mảng bị nấm nên vớt lên lấy bông thấm thuốc tím đậm bôi vào mình cá và thả lại xuống hồ, mình bôi lên 2 lần(1 lần/ ngày) thấy trên mình chúng không còn bị nấm nữa nên thay nước mới vào thì chúng khỏi bệnh, lại dí cắn nhau chạy lung tung ...

10. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chào Aquarium vậy là cá bác lại bị nấm rùi bác thử ra chỗ anh lamvn nói xem Cao quý đấy hôm bữa mình có ghé ở đó mua 1 gói thuốc bỏ vô và cho muối cộng với cây sưởi liên tục 4 ngày trời bây giờ chúng nó bơi tung tăng và ăn lại bình thường rùi nhưng mình ko nhho71 là thuốc gì cả vì toàn tiếng hoa ko nghe người bán bảo là thuốc trị đủ bệnh bạn cố mà thử và cho muối vào nhiều 1 chút thử xem biết đâu hết sao.khi nào cá hết bệnh báo anh em biết với nha có gì thử hỏi anh lamvn xem chuyên gia mà.

11. aquarium

Thích đã nhận:
    0
    tổng cộng chết 7 con. Còn 5 con khỏe lại rồi. Cũng mừng nhưng sao hết thấy ham cá dĩa rồi lúc nào cũng bệnh. Chắc đem mấy con còn lại cho ai nuôi quá.

12. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    choài lần nè chữa lành bệnh là anh phải thấy zui & ham nuôi thêm chứ..có kinh nghiệm hơn còn gì..cứ nuôi đi anh à...nuôi con gì phải có chút thử thách thì mới thú chứ..giống như cuộc đời ko có sóng gió và khó khăn thì sẽ vô vị và nhàm chán biết bao !! hixx

13. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    đừng nản lòng khi cá yêu bị như vậy là bài học kinh nghiệm cho mình để biết được nhiều điều bổ ích sau này mới có được kết quả cho tương lai.biết đâu sẽ là Ông chủ trại cá Dĩa thân

14. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    đừng nản lòng khi cá yêu bị như vậy là bài học kinh nghiệm cho mình để biết được nhiều điều bổ ích sau này mới có được kết quả cho tương lai.biết đâu sẽ là Ông chủ trại cá Dĩa thân

15. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thật ra mình thấy nuôi cá dĩa, nếu tuân theo những quy tắc cơ bản một cách nghiêm túc thì cũng không khó nuôi đâu. Như cá mình, xài nước máy PH = 8 luôn mà đâu có sao. Quan trọng là thay nước thường xuyên, mật độ nuôi ít, nhiệt độ ổn định, oxy lọc nước, muối, cho ăn đầy đủ, vệ sinh là OK. Nếu cá vẫn bệnh thì thường do chất lượng nước có vấn đề.

16. toiyeucadia

toiyeucadia Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn aquarium cứ yên tâm cá của mình lúc trước cũng bị trường hợp như vậy, chắc là bạn để cá nhiểm nắm đến thời kỳ cuối rùi theo mình thì bạn đến tiệm cá cảnh gần nhất mua thuốc trị nấm hiệu jinJi gói có vỏ màu trắng có hình chú cá ba đuôi(cá vàng), và bên trong thuốc cũng màu vàng bạn nên cho liều lượng vừa phải nhớ cho thêm ít muối lượng muối nhiều hơn lúc trước , sau đó cắm sưỡi cho nhiệt độ tăng khoãng 35-37 độ trong 2 ngày là được rùi.............chúc cá bạn mau lành bệnh:) :)

17. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Người ta nói phòng bệnh tốt hơn chữa bệnh, nhưng nếu có bệnh rồi thì phát hiện càng sớm càng tốt. Ban đầu có thể aquarium chưa có nhiều kinh nghiệm nên phát hiện bệnh quá trễ dẫn đến hậu quả là mộ số em hy sinh. Nhưng không sao nhờ vậy mới có được kinh nghiệm. Những người biết nuôi cá dĩa chưa ai dám nói rằng mình không trãi qua những tình trạng như vậy, các bạn mới nuôi nên tập quan sát và ghi nhận các biểu hiện của cá lúc khỏe, để lúc bệnh phát hiện kịp thời mới có hy vọng chữa khỏi mà không gây tổn thất.

18. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Nếu những lần sau cá có dấu hiệu bất thường thì trước khi sử dụng một loại thuốc (medicine) hay hóa chất nào thì hãy luôn làm cái việc đầu tiên là thay cho bể cá trên 50% nước sạch và có độ pH lý tưỡng là 6,8-7,0 .Thuốc nâu (fungus-cure) có tác dụng điều trị rất tốt trên một số bệnh ngoài da ( external disease )nếu sử dụng đúng cách và đúng liều . Trong suốt thời gian điều trị cần lọc và sục khí liên tục vì cá thãi ra nhiều bợn nhớt gây thêm khó khăn về hô hấp cho chính nó .

Last edited: 3/6/06
  19. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mới có thử thách tí mà xìu sao đồng chí, cá bác bệnh mà bác còn cứu được 5 em là vui rùi biết đâu từ 5 em đó mà cho ra 1 dong cá lạ thì........tớ có đàn cá chết tức tưởi không lời từ biệt mà đâu có ủ rủ như bác, số là bà bô xịt thuốc muỗi lên ngay trên hồ cá thế là ặc ặc trúng độc toi cả đám, mà cá 7-8 khỏe như vâm thế có đau không chứ,nhưng tớ vẫn nuôi đấy thôi, bác vẫn còn may đấy. Còn nếu bác có ý định share đàn cá thì tớ đăng ký trước nhé hehehe:D:D:D:D:D

20. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của Aquarium khỏe rùi thì vui lên chứ ai lại nản như thế bác mà nghĩ chơi cá dĩa sau này mình biết rủ ai đi xem cá với mình đây :laughing: .Còn anh lamvn anh có thể chỉ dẫn vài điều quan sát cá như thế nào ko để em biết mà chữa trị sớm để giống như trước bị mới hỏi thì hơi muộn mong anh chỉ giáo giúp.Aquarium ơi cố lên nha đừng bỏ cuộc giữa chừng để mình còn học hỏi kinh nghiệm chứ.:laughing: