Post 100 chú cu gáy các loại theo mã số làm dữ liệu.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi binhbaohiem, 3/6/14.

1. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Thưa anh em, lâu nay vào diễn đàn xem chim thì nhiều mà đóng góp chưa được là bao, hình ảnh anh em đưa lên rất nhiều nhưng không có ghi chú, sắp xếp, mã số... Vì thế việc truy cập lại hay đề cập lại đến chính xác con gáy đó quả thật là một việc khó nếu bài viết đã lâu.

Tôi xin đươc lập topic này, dự kiến sẽ cố gắng cùng anh em trên diễn đàn đưa lên 100 chú cu gáy theo mã số để cùng luận bàn và nếu sau này có nhắc đến thì chúng ta cũng dễ hình dung và xem lại một cách dễ dàng để làm dữ liệu tham khảo cho những anh em mới.

Tôi đưa ra tiêu chí và thống nhất như sau:
    Chúng ta post chim lên với các mã số như sau: "MS-001-2014-Dongnai"
    Trong đó: MS là viết tắt của "mã số"; 001 là mã số chú chim; 2014 là năm chụp hình; Dongnai là xuất xứ chú bổi/mồi đó.

Mọi người có thể post chim của mình hoặc của người khác (nếu được phép của chủ chim), có thể post lại những chú chim mà mình cho là hay trong một bài nào đó đã thất lạc (cần dẫn chiếu rõ ràng để tránh hiểu lầm), và có thể cung cấp thông tin về các chơi hoặc không (tùy thích, vì việc này hay dẫn đến mâu thuẫn về cách đánh giá). Chúng ta nên post và chia sẻ tại trang photobuket.com vì qua thời gian nhận thấy link tại trang này bền nhất, sau này không bị mất hình.

Nơi đây anh em có thể đánh giá và chia sẻ cho nhau về cách chơi, tuyệt đối không post chim để bán (nếu post bán xin mời post bên TTTM), anh em hạn chế bình luận tiêu cực trong cách nói/ viết, cần hết sức tôn trọng lẫn nhau trong khi viết bài và đánh giá qua lại.

Xin chân thành cám ơn và mong anh em ủng hộ nhiệt tình.

SG, tháng 6 năm 2014
    BBH

Last edited: 3/6/14
  2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    ủng hộ bác ...em xin bổ xung
    -chủ hay người up phải trực tiếp xem dc và đánh giá dc chú gáy thật chi tiết( từ lúc ngoài đồng...ra mồi...giọng gáy, cách chơi, khoái kèo nào.v.v nếu bổi nên hỏi thật kỹ chủ) chứ k nên úp lên chém gió khoe hàng hay hỏi bói kẻo lại nói thầy bói mù ăn may thì khổ =))....=>> chú cu chỉ nên dc chính người up nói..ae cao thủ thì tự hiểu k cần phô trương thân thế...ae mới chơi từ từ học cũng biết chẳng lẽ up lên chim mình mà nói trật hoài=))( vì ae nói ra nói vào lại hậm hực nhau nữa topic này cũng phải lên đĩa thui...nên người úp nói là tôt nhất nếu có gian dối hay tà tâm sẽ bị chặt chém kaka)
    -ảnh chụp ít nhất 4 phát: nhìn trực diện , 2 tấm hai bên cánh và một tấm lúc chim thư thái nhất(k nên chụp dưới nhìn lên hay trên nhìn xuống, cấm chụp đêm)...đặc biệt chụp phải có khoảng cách vừa phải chứ chụp gần như hung con chim hay xa tít mù.
    -tốt nhất nếu em nó nổi cho luôn cái clip.
    mọi chú cu dc up k đạt về cách up hay dụng ý up đều bị loại khỏi danh sách:devil:...mà bác binhbaohiem mở hàng 10 chú nghen dư sức phải hong kaka

Last edited: 4/6/14
  3. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Về cơ bản là đồng ý với bác PHI,

Nhưng nói rõ cách chơi cũng phát sinh nhiều vấn đề, như chủ chim không thích như vậy, rồi còn khái niệm thống nhất việc này nữa, vd - thế nào là gù khá (bao nhiêu đạt với bổi?), thế nào là siêu gù.... rước mạnh hay trung bình...nhiều anh em chơi cứ tưởng con cu mình như vậy là gù siêu đẳng rồi, nhưng a e khác xem lại bảo là....gù thế là ...yếu gù cần ...loại, vậy nên chín các vấn đề đó gây mâu thuẫn.
    Vậy nên việc đó là tùy ý người post, thích và hiểu rõ thì nói, còn không topic hướng tới việc có một cơ dữ liệu hình ảnh về cu gáy nên việc chịu khó chia sẻ là hết sức hoan nghênh.

Tôi thì có cái phần mềm dropbox, khi chụp thì tự nó up lên net tự động, nhưng server này không cho link view diễn đàn nên phải đợi post qua phottobuket.

BBH

Thaihuu, cuchimgocong, utky and 40 others like this.
  4. tinhtinh_l

tinhtinh_l Well-Known Member

Thích đã nhận:
    927
    nếu trang này được các sư phụ dồn hết tâm huyết vào làm thì tuyệt vời,người mới vào thì có thể chiêm ngưỡng mãn nhãn,người mới chơi thì dễ dàng học hỏi và rút kinh nghiệm.hoan hô bác chủ,bác và các sư phụ cố lên.ủng hộ các sư phụ hết mình

louvy, utky, tuan_nd and 18 others like this.
  5. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551

6. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Em xin phép khai trương cửa hàng trước nhé . Đây là em 3 chai hay còn gọi là Đồng nát . MS 001 _ 2013 _ Bảo Lộc. Nước chơi Dặm kèm gù , chất giọng sấm đồng ( âm đồng, thổ đan xen lẫn lộn). Lực gù trung bình khá . Gù khi nào hết nổi thì nghỉ ....hê hê . Nào Mời các bác tiếp theo.

7. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Đây là nước chơi của em nó . Lúc này phong độ chỉ còn 6/10 thời điểm sung mãn nhất . Clip này thúc chay hơi nhiều . Lúc căng em nó cứ thúc là kèm gù . Các bác chắc ít nhiều cũng đã xem qua . Chừng nào có dịp , có máy em sẽ làm clip em nó đấu với bổi
    [video=youtube;7dON8OYHbsk]https://www.youtube.com/watch?v=7dON8OYHbsk[/video]

8. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Ủng hộ ý tưởng của cụ Bình Bảo Hiểm.
    Mà theo tôi thì khi đã post hình lên đây thì không nên câu nệ chuyện khen - chê. Đã bình luận thì phải nói hết cả ưu điểm, khuyết điểm. Chứ cứ nhè ưu mà tán, nhẹm hết khuyết đi thì cũng chẳng ổn. Có thể trêu nhau thân thiện tý cho vui, đừng ngoáy nhau quá đáng là được.
    Vì vậy, chủ chim hoặc người post hình cứ nói hết về con chim do mình post lên, ACE khác có bình luận gì cứ mái thoải phát biểu. Nếu mục này phát triển nhiều chim, nhiều bài phân tích, tôi sẽ đề nghị BQT cho mở hẳn một chuyên mục lớn đề tiện theo dõi, sắp xếp.

9. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Chuyên mục này ý nghĩa của nó mang tầm cỡ Quốc tế .hê hê hê. Đó là cách để anh em nhìn nhận , nhận xét ,đánh giá , so sánh . Từ đó đúc rút được những kinh nghiệm , biết được những điểm mạnh , điểm yếu của con chim.Qua đó anh em mới chơi biết được gu chơi của mình là như thế nào , mình cần chọn con chim ra sao , theo tiêu chuẩn đã được anh em kiểm nghiệm .

10. chimcudaklak

chimcudaklak Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,837
    có góp ý tí , trước khi chụp hình các bác dọn dẹp lồng nuôi tí sạch sẽ chứ như cụ đồng_đen để phân tro ớn quá

11. Mộc Kê

Mộc Kê Banned

Thích đã nhận:
    2,174
    nó cố tinh phe là chym nó ỉa phân to ấy mà, bình thường nó ỉa ướt nhẹp, hình đó là hồi ở nhà mềnh, chứ giờ nghe nói nó xuống sắc lắm rồi, không được đẹp zai như thế này đâu.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:17 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:15 AM ----------

mà đưa làm chi mà cái mẹt toàn phân thế ai mà ngửi được,

12. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Rất cám ơn các bác đã ủng hộ ý tưởng này, cám ơn bác Đồng Đen đã đóng góp đầu tiên "MS-001 _ 2013 _ Bảo Lộc" do bác đồng đen.

Tôi xin post "MS-002-2014- Bà Rịa"
    Giọng: Đồng
    Bài bản:Thiếu phóng
    Gù: TB- Khá
    Ưu điểm:Nước đeo bổi khá tốt
    Bình luận:Anh em thoải mái khen chê và mổ xẻ

Hình 01

Hình 02

Hình 03

Hình 04

Chân thành cám ơn anh em đã ủng hộ ý tưởng này, tôi sẽ có gắng đóng góp khoảng 20 con trong đó tôi có 5 con còn lại phải nhờ bạn bè cho chụp hình và đồng ý việc đưa lên ABV. Anh em đừng quan niệm chim phải tốt mới đưa lên đây, nếu chúng ta không có con chim chơi dở tệ làm đối chứng thì sao mà biết để nhìn nhận được phải không ạ.

BBH

13. bambangbing

bambangbing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,598
    Hiện Clip cho bác Đồng Đen, anh em xem đỡ phải chuyển trang :)
    [YT]watch?v=7dON8OYHbsk[/YT]

14. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Ha ha ha, nhìn cũng ớn thật . Thực tình nhiều con chim nó đẹp mải ngắm nên phân nó có như lâu đài thì cũng mặc bác à . Ấy vậy mà nhiều bác cứ rảnh là để con chim ngay tầm mặt mà ngắm suốt ấy chứ . riết rồi thành quen . hi hi hi

CUGAYBINHDINH, utky, tuan_nd and 18 others like this.
  15. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Đề nghị bác Thiện đưa thêm hình và cố gắng làm theo như anh em đã làm để đỡ lộn xộn lên sau này tìm lại không biết.

Tôi xin được Post lại như sau:
    MS-003-2013/ Bao Loc do Mộc Kê post 4/06/2014
    Nước chơi và ỏ sung hình anh mời bác Thiện giúp đỡ.

Trân trọng!

16. bambangbing

bambangbing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,598
    Chim mấy Bác nhìn đẹp quá, góp ý cụ Thiện post hình và Clip và form giống như Bác BBH đề ra ban đầu nha ! Như vậy chủ đề sẽ hay và được thống nhất, anh em dễ theo dõi hơn hjhj

17. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Bác Thiện đọc kỹ và sắp xếp thứ tự cho nó chuẩn nhé . bác binhbaohiem pót có 1 con thui . "MS-002-2014- Bà Rịa" . Con của bác là MS 003 _ 2014 _ Bảo Lộc . Ba là chìm rồi . Số ko đẹp ka ka ka

18. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Đề nghị bác đưa lên nhiều hơn một con, tôi biết cơ sở dữ liệu cu gáy của bác nhiều lắm mà lại chăm chụp hình nữa, hê hê bác cố gắng, tôi cũng cố gắng và chúng ta cùng cố gắng để có một cơ sở dữ liệu tốt và được sắp xếp chu đáo.

Dự định của tôi là cứ sau 10 con tôi làm một mục lục và tổng kết lại các mã số xếp liền nhau trong một bài để ta theo dõi cho tiện và bài đó sẽ được đánh dấu trang trong các bài tổng kết tiếp theo để tiện theo dõi.

Trân trọng và mong hình của bác.

BBH

19. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    ms-004-2014 đăc lắc
    giong : đồng hú
    bài bản : rước mạnh <nghe thấy>
    gù :gù cứng
    ưu điểm :dễ chơi, siêng kèu ,chịu gù
    nhược điểm :không kèm ,khó bắt được bổi ,giọng nghe không hay

20. Mộc Kê

Mộc Kê Banned

Thích đã nhận:
    2,174
    004 Thổ đồng : biệt danh con đứt móng, bài bản cũng được.

005: thổ rầu