Protein skimmer cải tiến lần 1

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi boythinh, 27/10/13.

1. boythinh

boythinh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    http://www.youtube.com/watch?v=rIBKKiV9j_Y

Vì em không có điều kiền nên đang nuôi đá trong thùng mút. Khoảng 1 thời gian nữa em mới có thể hoàn thành, các pro đừng cười nha. Hồ của em đã được 4 tháng, tuần sau em sẽ nuôi 2 khoang cổ cho đỡ thèm. Thông tin về skimmer design 101 em mới cập nhật sau khi hoàn thành PS trên. Lần tới sau khi chuyển thùng mút thành hồ kính em sẽ cải tiến PS lần 2 , lúc đó mong các pro nhiệt tình góp ý. Cám ơn các pro rất nhiều.:-*

ducthinh- thích bài này.
  2. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Theo dõi bạn khởi đầu đã khá lâu rồi và cũng thấy bạn trình bầy thiết kế của bạn khá hoành tráng, tuy nhiên, xin lỗi mình nói thẳng, thiết kế của bạn không có gì là mới và hiệu quả như/hơn Nac7. Bạn vẫn phải dùng bơm để đưa nước vào thân và dùng bơm khí vào trong thân, sẽ tốn điện cho cả 2 cái này, nếu bạn để ý đầu ra của ps của bạn vẫn có rất nhiều bọt khí từ thân chẩy ra ngoài, như vậy việc xử lý trong thân ps chưa hiệu quả.

Bạn có thể mua các loại bơm thiết kế cho ps có bánh xe kim và chế phần thân, sẽ hiệu quả hơn nhiều ps bạn đang chế theo cách của bạn và chi phí vẫn rẻ hơn.

3. boythinh

boythinh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Bản chất của môn chơi này đã tốn điện, việc dùng 2 máy này mình nghĩ nó không thành vấn đề đâu. Còn việc bọt khí từ thân chảy ra ngoài thì mình không lo vì khí mình bơm vào đến 2280l/h. Mình đã nuôi đá được 4 tháng, nói cách khác thì mình đang nuôi tảo corraline alage và bây giờ nó đã phát triển như clip trên. Môi trường để nó phát triển thì mọi người ở đây đều hiểu rõ. Và đã có một thành viên trên diễn đàn đã áp dụng theo cách của mình. Nên mình nghĩ bạn kết luận như trên là hoàn toàn không có logic. Bên nước ngoài họ cũng áp dụng nữa mà:
    http://www.youtube.com/watch?v=_teEDVLYgUc

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:53 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:22 PM ----------

Lần cải tiến sắp tới mình sẽ khắc phục về vấn đề bọt khí từ thân chảy ra ngoài( dễ mà). Còn vấn đề chi phí thì mình đã tìm được nơi bán cục nén khí rẻ hơn, chỉ 110ng/1c, mình dùng 2 cục. Dưới đây là chi phí mà mình đã làm PS trên:
    + máy sục khí : 210
    + máy bơm : 60
    + 2 cục nén khí: 220
    + thân PS: 200
    Tổng chi phí: 700 ngàn. Như ở trên ông ducthinh cũng đã nói nếu áp dụng theo cách chế của bạn thì không thể biết những gì? ở đây, mình không nhắc lại nữa, tất cả mọi người là thành viên hay không là thành viên thì cũng có thể hiểu " thông tin" nào có thể áp dụng được. Vấn đề là thời gian thui.

ducthinh- thích bài này.
  4. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Tui thấy chán quá về ông lpcuong: nào là " các chất hữu cơ mà mắt thường không nhìn thấy được", nào là: " các chất hữu cơ hòa tan mà skimmer đánh không được". Nếu cứ lập luận và " vẽ" thế này thì chẳng ai chơi nữa đâu. Kiểu này phải kêu mấy ông bạn đem bằng bỏ đi thôi.
    Tui thấy ông không cần phải hùng biện hay giải thích gì cả boythinh, mỗi người một cách chơi. Tui thấy PS đánh được đấy, còn về phần các chỉ số ok hay không thì chưa thể biết được, vì ông chưa nuôi bất kỳ con cá nào cả. Chúc sức khỏe cả nhà.

boythinh thích bài này.
  5. boythinh

boythinh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Tui chỉ muốn trình bày, chia sẻ, suy nghĩ về cách chơi của bản thân thôi. Thôi tự làm vậy, khi nào xong thì mình sẽ up. G9 cả nhà.

6. nuphar_japonica

nuphar_japonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    bác cho em hỏi P/S là cái gì thế, em mới chơi ko rành lắm ạ

7. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    P/S là viết tắt của Protein Skimmer tạm hiểu là máy tách chất bẩn và cả chất có lợi hòa tan trong nước mà bông lọc ko lọc đc......
    Boythinh: Mình thấy dạng kimmer của bro khá phù hợp cho bể nano mà mình dự định sẽ chơi(vì còn đang đau đầu ko biết dấu cái skimmer ở đâu) bro cho mình hỏi là cục nén khí bro mua ở đâu ko?mình ở HCM nhưng ko biết kiếm ở đâu hết....

nuphar_japonica and lpcuong like this.
  8. boythinh

boythinh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Mình mua ở 14/18 đường số 8, phường tăng nhơn phú B, quận 9. 01698137676.a hên. Có 1 tin vui nữa là cục nén khí sắp tới có thể giá chỉ 90ng/c.

Nickyphan thích bài này.
  9. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    pro có thể mua giúp và gửi chuyển phát bưu điện vào Q8 dc kg?công việc nhiều wa,thêm nữa kg biết hình thù nó ra sao.nếu dc nt cho mình 0982850902

10. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Cục nén khí có thời gian sử dụng là bao nhiêu vậy, ông xài 2 cục nén, vậy bọt khí có đạt được kích cở nhỏ nhất không?

11. boythinh

boythinh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Thời gian sử dụng là từ 6-8 tuần, còn cục nén khí thì tui xài 2 cục, bọt khí thì nhìn được thôi, đúng ra là phải xài 4 cục mới đạt chuẩn được.

12. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Tui thấy không ổn rồi, vậy trung bình 1.5 tháng là thay 1 lần, một lần thay là 360 ngàn. mắc ông ơi, với lại nó mau hư quá.

13. boythinh

boythinh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Thì tui cũng đang rầu đây, phải chi nó bền hơn hoặc giá mềm hơn nữa thì tốt biết mấy.

14. boythinh

boythinh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Tui vừa nhận được tin là 1 cục nén khí sắp tới giá chỉ 55ng/c, và cục nén khí đó chịu được 1200 lít khí trong 1h. Vậy thì tui chỉ cần xài 2 cục kakakkaka.

15. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Tui có suy nghĩ thế này mong ông đừng giận:
    + giả sử lần cải tiến PS lần 2 của ông thành công: vậy nước sau khi xử lý là tinh khiết, nói cách khác thì những chất có hại và những nguyên tố vi lượng và đa lượng ( có ích) đều = 0. Mọi người trong chúng ta đều biết mối quan hệ chặt chẽ giữa ca, mg, alk, ph, vậy nếu khi đó ph sẽ ra sao? Đó là chưa nói đến các khoáng chất giúp sinh vật phát triển(có ích) đều biến mất. Nên tôi dám khẳng định nếu giả sử trên là thành công thì nó không thể áp dụng vào thực tiễn được. Chỉ còn cách là điều chỉnh làm sao cho " chất độc hại ở mức có thể chấp nhận được cũng như các khoáng chất không bị lấy đi một cách uổng phí". Tôi nghĩ ông có thể tăng lượng nước ở đầu ra( mức nước thấp), hay thiết kế PS sai lệch đi một chút để có thể giữ lại những khoáng chất cần thiết cho sinh vật nuôi. Một chút góp ý thẳng thắn mong anh bạn đừng buồn.

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:44 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:25 PM ----------

Với lại trong đại dương có rất nhiều sinh vật, và mỗi sinh vật có một vai trò mật thiết đối với đại dương. Không ai trong chúng ta có được một đại dương thu nhỏ , có chăng chúng ta đang cố gắng có được một phần nhỏ trong chúng. Chẳng hạn như các loại tảo, gần như trong chúng ta đều không thích chúng như: tảo silic, tảo cyano, ngoại trừ coralline. Chúng cũng là nhân khẩu thường trú dưới đại dương. Vì thế ông đừng lo về việc xuất hiện của chúng trong hồ của ông. Nhưng tất nhiên cũng đừng để chúng bám đầy kính cản trở sự chiêm ngưỡng của ông.

boythinh thích bài này.
  16. boythinh

boythinh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Nhờ ông mà tui hiểu ra nhiều thứ, cám ơn nhiều nha pro

truongs thích bài này.
  17. boythinh

boythinh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Sắp tới mình phải tạm dừng sở thích lại, vì không có điều kiện nên đành vậy thôi. Khi nào có thu nhập khả dụng mình sẽ tiếp tục, mong các pro thường xuyên update những kinh nghiệm cũng như vẻ đẹp của hồ để mọi người cùng chiêm ngưỡng ngen.

cabienpr thích bài này.
  18. truongs

truongs Member

Thích đã nhận:
    1
    Mong bác mau mau quay lại để bà con xem tiếp PS cải tiến lần hai .......................................................................