Protein skimmer DIY ThaoTi

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi thaoti, 19/12/12.

1. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Em là thằng hay táy máy nghịch ngợm, nên sau một thời gian tìm hiểu, nên nghĩ tại sao không chế thử cái PS xem sao, vì thực sự nguyên lý của nó cũng khá đơn giản để có thể DIY được. Vấn đề trở ngại đầu tiên là máy bơm có đầu kim hoặc bùi nhùi, tuy nhiên khó khăn này không phải không có hướng ra, bùi nhùi/ kim hiện một số cửa hàng đã có bán cho ace để thay thế, nên có thể mua được sẵn trên thị trường và cái này chiếm giá thành cao nhất trong món đồ chế của em.

1. Còn về bơm thì dòng kim/ bùi nhùi có thể thay thế cho các loại máy bơm có cùng công suất, không nhất thiết phải đúng chủng loại, vì các hàng sản xuất PS đều dùng máy bơm của một hãng nào đó và thay thế bùi nhùi, để tiết kiệm chi phí trong thời đại toàn cầu hóa. Mà khi sản xuất thì các hãng đều làm theo tiêu chuẩn chung nên bộ bánh xe kim có thể nắp vừa vào bất kỳ loại bơm nào có cũng công xuất. Ví dụ như bánh xe kim/ bùi nhùi của Nac7 có thể lắp vào bơm Atman 306, tuy nhiên ta phải điều chỉnh lại độ dài của miến đệm chút ít. ---> Máy bơm cho việc chế này thành đơn giản vì máy bơm Atman 306 thì khá nhiều tại HAN và giá thì rẻ tiền.

2. Điều quan trọng thứ 2 là đầu Air Venturi cái này khá cần thiết, vì nó sẽ giúp điều tiết lượng nước và không khí trộn vào máy bơm. Trong việc chế này em dùng đầu bịt @27 và khoan lỗ @15 sau đó cắt 1 đoạn ống gắn vào đầu bịt này, sau đó đến đầu ống dẫn khí. Việc này nhằm thu nhỏ đường hút nước và làm tăng khả năng hút khí của máy bơm.

3. Về chế tạo thân ống Protein Skimmer: tổng chiều cao thân là 52 cm, mực nước ngập là 21 - 23 cm. Thân ống @148 cm. Để có thể kiểm soát được mực nước ngập trong thân ống em xẻ thân ống và lắp mica trắng vào thân ống. Do chế tạo lần đầu nên em chưa làm được nốt cái ống thu/ nắp Dome bằng mica nữa, hẹn các bác ở Version II.
    Về khóa điều chỉnh mức nước thì em cũng làm ống vặn y như của hãng tức là chỉ việc xoay ống từ Max sang Min là độ cao mức nước theo ý muốn.

Hôm qua em oánh thử thì thấy bọt nên nhiều như pha xà phòng vào nước.

Tóm lại là chế PS không quá khó và rất đơn giản. Mục tiêu lấy chất bẩn ra là đạt nhu cầu đề ra. Mời các bác cho ý kiến ạ.:laughing::laughing::laughing:

[video=youtube;Xfcl495eR30]http://www.youtube.com/watch?v=Xfcl495eR30[/video]

Last edited: 19/12/12
    pine765, khanhs84, cocolala and 3 others like this.
  2. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Chúc mừng, chờ version 2 rồi học tập cũng chưa muộn =))

thaoti thích bài này.
  3. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Tiện thể khoe các bác nốt cái chao đèn chế nuôi chaeto của em, hôm trước qua hàng thiếc tự nhiên thấy cái khay xúc đá bằng inox, thấy làm chao đèn rất tuyệt vì phản quan rất tốt và rẻ tiền mua một chiếc 30K, khoan lỗ và bắt đui đèn, lấy trộm của vợ cái mắc treo áo bẻ luồn ống air nhựa vừa êm vừa cách điện, uốn vào cái móc kẹp treo đèn vào thành bể.

4. maotien

maotien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Quá OK.Xin có lời chúc mừng bác nhé...Chừng nào có hàng thương mại thì thông báo cho AE,để những AE Ko có điều kiện cũng có thể sắm cho cái bể nứớc mặn 1 "Quả thận"...

5. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Em chỉ chế phục vụ sở thích thôi bác ạ, nhưng sẵn sàng chuyển giao công nghệ cho ae nào thích chế ạ, giao lưu không lợi nhuận bác ạ.

6. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Bác này chơi sang thật,lấy cả lọ hoa pha lê làm cón đổ nước thải.pó tay

thaoti thích bài này.
  7. khanhs84

khanhs84 Member

Thích đã nhận:
    4
    em cũng chế cái này rồi nhưng em làm bằng bình lavie 20 lit :D -> tạm được trong điều kiện ko có $ mua hàng xịn. chỉ là thú vui thôi mờ :D

8. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Bình Lavie theo minh thân ống hơi to, nếu dùng thì phải thiết kế theo kiểu đảo nước, và dùng 2 máy bơm thì mới ok, dùng cho bể có dung tích lớn.

Mình thấy chế kiểu này, ngon, bổ, rẻ. Và mục tiêu lấy chất bẩn ra là đạt yêu cầu.

9. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    mình cũng đang chế cái này, sắp xong rồi, khoảng 1 tuần nữa sẽ ra mắt bác. cách thức chế máy khác với bác, nếu bác dùng cách này thì bác không thể nào biết được, lượng khí được bơm vào là bao nhiêu? Cứ giả sử thế này, lượng khí mà bác bơm vào 200l/h, lượng nước bơm vào là 400l/h, và dung tích hồ của bác là 500l. Nếu giả sử như thế, thì 1h bác chỉ lọc được 200l trong hồ, bởi vì lượng khí mà bác đưa vào chỉ 200l/h, vậy suy ra sau 2 tiếng rưỡi, skimmer mới lọc hết 500l. skimmer mà em đang chế đã khắc phục điều đó, có nghĩa em sẽ biết được tốc độ xử lý nước của PS là bao nhiêu lít trong 1h.

10. cadabeo

cadabeo Active Member

Thích đã nhận:
    4
    ACE có thể giúp e ko.mới tâp chơi àh.ko có $ dể mua PS