PS NAC7 vs Jebo 520 hay lựa chọn khác????

Thảo luận trong 'Thiết bị cho hồ cá' bắt đầu bởi caigicungdc, 6/10/11.

1. caigicungdc

caigicungdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Sau khi nhận được những tư vấn tận tìng từ anh em trên diễn đàn thì em đã đặt xong chân + hồ.
    VS
    Phần tiếp theo là PS. Hồ chính + hồ lọc của em thỉ tổng lượng nước khoảng 500l. Em chỉ có ý định nuôi hải quỳ, cá, san hô thân mềm nói chung là các loài dễ nuôi. :) số lượng vừa phải thui ạ. Hồ của e 120 x 60 x 65 (Có thể cao là 60).
    Thì liệu NAC7 và jebo 520 có là sự lựa chọn tốt không ạ? Hay là còn sự lựa chọn khác :confused:
    1. Jebo 520 em thấy giới thiệu là tối đa được hồ 300gl (khoảng 1000 lít). Nhưng thật sự không biết thông số thật ở ngoài đời như thế nào [-( . Cái này sử dụng máy bơm AP5200, loại này thì dễ thay thế. Nghe nói con này ngốn điện ghê lắm phải ko ạ?
    2. NAC7 thì tối đa là 500L, đọc trên diễn đàn thấy nói đến cai NAC7 sau 1 thời gian phải làm lại bánh gai hay để đảm bảo hoạt động tốt. Cái này có khó thay không?

2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    2 con đó ko đc đâu, bạn kiếm con reef dynamic INS 80 ở Đảo San Hô hoặc con BM Nac 150 Pro của anh Trung nhé

Trung_kimma thích bài này.
  3. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    mình xin có ý kiến như sau:
    1. ko nên chơi jebo
    2. người mới chơi bao giờ cũng là chơi như này thôi, nhưng khi đâm vào rôì thì ko cưỡng lại dc đâu, thế nên đầu tư ban đầu nên cao 1 chút, sau này có thích đú thì vẫn đu dc
    bạn nên chọn PS tôí thiểu cũng gấp đôi hồ, 3-4 lại càng tốt...đánh cho nó máu
    bánh gai của NÂC-6,7 sau 1 thời gian sử dụng thì bị hỏng bùi nhùi, nhưng giờ giá rất rẻ và có sẵn tại vn(nghe nói có ông nhập về hơn 100 chiếc bạn nhé), cứ yên tmâ mà thay thôi

4. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Cái jebo nó ko dùng bánh gai hay bánh kim để đánh bọt mà chỉ sử dụng quạt bình thường đúng ko bro ? Nếu nói về lý thuyết thì e thấy bubble magus có vẻ có tiếng tốt hơn, chất lượng hơn. Còn về thực tế thì có vài điều này:

1 - hiện tại vấn đề dùng bánh gai hay kim vẫn là vấn đề đang tranh cãi, và e thấy có 1 loại sinh ra ma ai cũng kêu là tốt nhất đó là bánh kết hợp cả gai và kim. skimmer dùng bánh gai thì ồn hơn, dễ hỏng bánh, phải vệ sinh kiểm tra thường xuyên hơn, bọt mịn hơn nhưng sức bơm yếu hơn. Bánh kim thì ko ồn, bền hơn, ít phải vệ sinh kiểm tra, sức bơm khỏe lên nhưng lượng bọt ít đi. Còn lại dùng sức nước để hút bọt vào thì e thấy người ta vẫn dùng, vẫn ok nhưng hầu như toàn dùng với ozone hoặc máy thổi khí để tăng hiệu quả sử dụng của ozone cũng như skimmer.

2 - e thấy design thuôn lên của NAC7 tuy bé nhưng hiệu quả hơn, vì NAC7 dùng bơm mạnh nhất cho design bé như thế, còn loại thẳng đứng cần bơm khỏe và hiệu suất phải ổn định thì skimmer mới hoạt động tốt được

=> dùng loại nào thì tùy vào các thiết bị khác và thiết kế của bể lọc mà bro có thể chọn để loại nào là hiệu quả nhất, nếu đơn giản chỉ là skimmer thì NAC7 (có vẻ hơi đuối với bể 500L sau này) , hàng có thể chế theo nhiều vị trí đặt, đồ chơi đi kèm thì jebo 520

5. caigicungdc

Thích đã nhận:
    11
    Híc, mới có 2 món, bi giờ là món thứ 3 mà thấy nhức đầu. Tầm mức đầu tư của em cũng hơi có hạn vì nhà tài trợ chính (bạn gái của em) chỉ cho em có vài trăm obama thui. Đặt cái chân + hồ là mất hết 1 ít rồi. Đến cái SP này nữa thì chắc cũng tiêu mất vài 1 hay 2 trăm obama chứ chẳng chơi. Còn lại ko biết có đủ cho các thứ khác không nữa. Thật tâm thì e thích NAC7 hơn. Đọc trên mạng cũng có vài anh đã từng xài con jebo 520 này, thấy cũng được, hình như hơi bị ăn điện.
    Mong nhận được thêm sự tư vấn của các bác.

6. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Nếu bạn đã đặt chân và bể tại canuocman rồi thì bảo Trung tư vấn cho PS luôn đi, bạn có thể hỏi Trung xem ai đã mua loại nào và trả tiền xe ôm bảo Trung đưa đến tận nhà mà xem thực tế nó hoạt động thế nào. Mỗi người mỗi sở thích tốt nhất là tới tận nơi để xem PS chạy thế nào để đỡ phải lăn tăn ko mua về ko xài đc thì khổ lắm :(

7. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    NAC 7 dùng tạm được cho hồ của bạn nếu hồ nuôi vừa phải san hô... đây là phương án tốt nhất mà tôi có thể đưa ra cho bạn với kinh phí vài trăm obama để chơi cá biển.

8. caigicungdc

Thích đã nhận:
    11
    Cám ơn bác Nguyet, em ở sg nên chắc không đi tham quan được rồi. "nhà tài trợ" của em thích mấy con hải quỳ thảm, tai bèo,... toàn là loài thân mềm, cá thì có: nemo, chim xanh..... , lúc đó hỏi em:"Khoảng bao nhiêu thì làm được". Lúc đó chắc xỉn hay sao đó. Em phán rằng:"Khoảng vài trăm là làm được". Hichic, ân hận tới tận bây giờ.

9. xibichvang

xibichvang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    ơ nhưng sao em thấy con Schuran Jetskim cấu tạo cũng gần tương tự như com jebo 520 mà sao các cao thủ ở nước ngoài vẫn ca ngợi em nó thế ạ.các bác am hiểu có thể giải thích cho em được không ạ

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:01 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:55 PM ----------

và em cũng thấy cái đầu bơm nước vào của con này giống con weipro, là lấy khí ở phần đẩy nước vào thân chứ không lấy khí ở phần hút nước vào.suy ra máy bơm của con này cũng không dùng bánh xe kim hay bánh xe gai.

Last edited: 6/10/11
  10. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    PS này dùng bơm aquabee và nó cũng có cấu hình dùng cho nước ngọt vào bể cá Koi.

---------- Post added at 09:27 PM ---------- Previous post was at 09:25 PM ----------

Chơi san hô,hải quỳ thì ko thả cá chim xanh vào trong bể được vì chúng sẽ phá.

Last edited: 6/10/11
  11. caigicungdc

Thích đã nhận:
    11
    Cám ơn bác Trung, xém xíu nữa thì tiêu.
    Vẫn mong đợi sự tư vấn của các bác về SK cho bể 500L. Vì obama ko còn nhiều lắm nên mới như vậy. Thanks

12. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Mình cũng đang đau cái đầu tương tự như beggerUk vì bể của mình cũng tầm ấy nước! Mỗi hôm nghĩ sẽ dùng 1 em P/S, tùy theo dự kiến kính phí. Đã có lúc định chốt BM-150pro, nhưng lại nghĩ nhỡ có tiền sao không múc hẳn mấy con tốt hơn như Tunze 9016 (khoảng 9tr) hay 9021 ( khoảng 12tr) theo giá bên Sing, nhiều nữa thì Deltec hoặc hẳn Exclusive Bubble King Supermarin 200 . Nhưng ngân sách hạn chế thì có lúc tính mua máy bơm tạo bọt Tunze 9010.040 (foarm maker) khoảng 4tr rồi chế theo DIY skimmer có video đầy trên youtube. Với mình nhờ bạn bè mua và khuân về không khó, nhưng tính điều kiện hàng có sẵn thì 2 em NAC7 và Jebo đều ............ chưa ổn! Jebo thì tốn điện, Nac7 hơi đuối vì không đủ tải
    cho bể. Vài anh em dùng NAC7 cho bể tuơng tự kích thước như thế vẫn OK, nhưng đều muốn đầu tư cái xịn hơn!

Túm lại vẫn chưa quyết định được vì chưa biết sẽ đầu tư bao nhiêu vào con skimmer.

Last edited: 7/10/11
  13. xibichvang

xibichvang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    bác thử xem con skim của ati xem nào em thấy con đấy cũng được mà cả tiền máy lẫn tiền ship cũng chỉ tầm 12~14 củ

14. caigicungdc

Thích đã nhận:
    11
    híc, lại lăng quăng, ý quên lăn tăn. Hay là làm cái PS ok 1 chút. Sử dụng tạm đèn bình thường, cá + hải quỳ, san hô bình dân thì chắc dc phải ko các bác. Sau này có điều kiện về obama rồi thì làm LED giống a Fe, voi a Happysu. Hiện tại e đang thực hiện nvqs nên obama hạn chế lắm. Ngày xưa thì ok. Sắp về rồi nên định làm hồ cho nó chạy trước. Sau này về thì ngắm thui. khỏi phải đợi chạy chu trình nitơ.
    Hay là có bác nào bán NAC7 ko? E mua về sử dụng tạm. Sau này nâng cấp để cái đó cho hồ của thằng bạn em.

15. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Hehehhe, sau vài hôm thức trắng tìm cách chế cái bánh gai + đinh vì tìm thấy có thằng dùng cho Nac 6 nhưng ko thấy ở đâu bán - kết quả là vẫn tay trắng. Bể lọc của e thiết kế bị lỗi nên ngăn skimmer bé quá , chỉ đủ nac 6, thế nên e quyết định thay vì cứ tính skimmer xịn, e chuyển hướng chơi ozone kết hợp với nac 6 và thêm 1 skimmer lởm kiểu weipro :) .

---------- Post added at 05:17 AM ---------- Previous post was at 05:10 AM ----------

Hix, chơi nước mặn thì tiền vào là vô biên pro ơi, vì thế 1 khi đã chơi là nên xác định trước là chơi theo mức chế hàng rẻ tiền , hoặc mức bình thường, hoặc sang. 1 khi đã quyết theo cái nào thì theo toàn bộ, chứ nay mua cái này, mai lại mơ đến cái kia thì hết ngày bro à. Xác định rồi mua 1 lần sau này ko phải nâng cấp tốn tiền.

Hiện tại như bể bro nếu chơi skimmer đểu thì vẫn có thể chế để dùng ngon, chứ đèn đểu mà nuôi quỳ thì chắc chết lại thả quá, quỳ là loài khó tính, ko chỉ đòi hỏi nước ổn định mà còn ánh sáng mạnh để phát triển màu nữa - vì nó toàn thích nằm dưới đáy nên bể nào cao là tha hồ mà chết tiền điện cho đèn heheh

16. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Nếu khoảng không thả PS hạn chế thì tính thử mấy con Tunze 9011 hay 9016 xem sao vì diện đáy nhỏ lắm (dưới 15x15cm), mà cũng không cao lắm 40~45 cm, tiền cũng vừa phải 7 triệu ~ 9 trệu, nhưng phải mua ở Singapore.
    Hiện tại mình chỉ chỉ có san hô chưa thả cá thì dùng skimmer đểu và nhét toàn bóng T8 cũ là ổn!

17. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Ra canuocman có con gì đặt ở bể trưng bày ấy "quên mất tên" đảm bảo ngon, bổ nhưng ko rẻ. Nhìn thấy bọt nó "phọt" nên cốc hứng là thấy sướng rồi :)

18. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    con đấy đánh bể sắp setup nhà bác Cường là ok nhất đó!!!

19. lpcuong

Thích đã nhận:
    972

Con đấy là Exclusive Bubble King Supermarine 200 đó! Hà Nội mình mới nhìn thấy mỗi 1 con đó! Niềm mơ ước của anh em chơi cá biển, hix!

20. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Hix, 9tr thì e sắm được 2 con NAC 6 + 1 bộ ozone rồi , e chắc trung thành với bubble magus thôi, rẻ mà ok. Hồi đầu e cũng tính chuyển thành skimmer to uỳnh để ngoài, nhưng ko có chỗ, chẳng lẽ bể đang gọn nhẹ tự nhiên làm cái thùng to hơn thùng nước RO để bên cạnh, ai đến hỏi cái gì chắc bảo là máy sủi tạo oxy cho cá quá hehehe. Mà bro có nói ngược thế nào ấy chứ, e thấy dính đến san hô mới cần skimmer, chứ bể e cá không, khi nào cá nó ăn hoặc ị thì có tí skimmate, cả ngày thấy nó phọt được 2 đợt, làm tí vodka vào thì nó chạy máu lên được tí. Còn bể có san hô, cá thì cho chết đói 2 tháng mà cứ phải đổ skimmate 3 ngày 1 lần

---------- Post added at 01:03 PM ---------- Previous post was at 01:01 PM ----------

Đã King lại còn Exclusive nữa thì sao mà sánh được, hỏi nhỏ mấy bro là con đấy về đến VN đập hộp là mấy chục củ vậy :(