[QTreo] Một số thủ thuật đơn giản trong việc thiết kế tiểu cảnh cho hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi QTreo, 14/5/13.

1. QTreo

QTreo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    771
    Chào các bạn!

Thủy sinh là một thú chơi ra đời từ khá lâu. Những ai đang bập bẹ bước vào thú chơi này hay những ai đang chơi và đã chơi thủy sinh đều thấy được khả năng sáng tạo vô cùng lớn của bản thân mình. Với riêng mình, trãi qua hơn 3 năm gắn bó với nó, ngoài việc được học hỏi nhiều kinh nghiệm quý báu của các đàn anh đi trước trong việc ứng dụng một số sáng kiến để tạo bố cục cũng như cách thức trồng cây cho bể thủy sinh thì mình còn "điên khùng" phát chế ra một số phương pháp ứng dụng khác. Nay mình xin chia sẻ với các bạn những gì mình đã và đang thực hiện trong quá trình chơi môn nghệ thuật này. Có thể nó đã quá lạc hậu hay đã có người thực hiện rồi, nhưng mình cũng xin mạn phép làm một bài tổng hợp với kinh nghiệm bản thân.
    Gồm có những phần cụ thể sau đây: (full)
    - Cách thức cấy rêu - ươm rêu bám giá thể
    - Cách thức ươm rêu nền khá nhanh
    - Cách thức làm đá lơ lửng - đá bay avatar
    - Cách thức làm suối cát động.
    - Một số ứng dụng khác.
    * Một vài cách thức khác đang nghiên cứu mình sẻ chia sẻ dần dần nhé.

I. CÁCH THỨC CẤY RÊU - ƯƠM RÊU BÁM GIÁ THỂ

- Yêu cầu về rêu: tất cả các loại rêu sống được trong môi trường nước
    - Yêu cầu về giá thể: đá, lũa, nền sỏi hay bất kỳ giá thể nào bạn muốn rêu mọc lên nó
    - Cách thức thực hiện:
    + Dùng máy xay sinh tố để xay nhuyển rêu (nhớ đổ kèm một ít nước để rêu được xay nhuyễn hơn nhé)
    + Có một số người chơi khác trộn thêm một ít sữa chua để tạo môi trường tốt cho rêu nhanh lên, còn riêng mình thì bổ sung thêm ít liều lượng thuốc kích rêu nảy mầm của nuphar hoặc có thể không cần cũng được.
    + quét đều hổn hợp rêu lên giá thể đã được định sẳn trong hồ
    + Sử dụng máy tạo khói hay sử dụng trong tạo cảnh non bộ để tạo hơi ẩm cho hồ ươm rêu. Mình để nó chạy 24/24, còn ánh sáng thì để đủ lượng ánh sáng thường dùng cho hồ bình thường nhưng chạy theo chế độ 6h/ngày ( cái này phải cảm ơn anh Thịnh đã chỉ bảo).
    P/s: nhớ bịt kín hồ bằng giấy kít đồ ăn hoặc dùng miếng kính trong đậy hồ nhé.
    + sau khoảng 3 ngày thì rêu bắt đầu nhú mầm, để ý kỷ mới thấy được đọt non của nó trên giá thể. lúc này ta có thể vào nước để thúc rêu phát triển nhanh hơn.
    + Chế độ ánh sáng để 8h/ngày. Ngưng chạy lọc 2 tuần tiếp theo để rêu được mọc đều và bám kỉ hơn nhé.
    * Ưu điểm của phương pháp này:
    - Rêu mọc tự nhiên hơn, đều hơn và mọc đúng chổ cần mọc
    * Nhược điểm: thời gian chờ đợi hơi lâu, có thể sẻ làm nhùng chí một vài "cán bộ" khi sử dụng phương pháp này :)

P/s: Phương pháp này đã có từ lâu, mình chỉ ứng dụng thêm phần dùng máy TẠO KHÓI để đở công phun nước một ngày 2-3 lần. Khi sử dụng máy này mình thấy độ phủ sương và độ ẩm của hồ tăng khá mạnh = > điều này sẻ kích thích rêu mọc nhanh hơn phương pháp dùng bình xịt thông thường như trước đây. Chúc các bạn thành công.

II. CÁCH THỨC ƯƠM RÊU NỀN KHÁ NHANH.

- Yêu cầu rêu nền: Mình thử khá nhiều loại rêu nhưng chỉ thấy 2 loại là phù hợp hơn cả: Minitaiwan và weeping. Hai loại này mọc hướng xuống và có khả năng bám nền khá cao khi ra đọt mới
    - Yêu cầu nền: sỏi hay phân nền công nghiệp đều được.
    - Thực hiện:
    + Sử dụng kẹp xước để giữ rêu trong thời gian ban đầu ( loại kẹp xước con gái hay dùng để xước tóc)
    + Gắn vào nền
    Và chờ rêu mọc thôi :)
    * Ưu điểm: nhanh, tiện lợi
    * Nhước điểm: hầu như chưa thấy, nếu cây xước đó rỉ mục thì phải hơn 1 năm, nhưng 2 loại rêu kể trên thì chỉ cần 2 tháng là tự bám vào nền rồi.
    Đây là một trong những hồ mình dùng phương pháp này:

III. CÁCH THỨC LÀM ĐÁ LƠ LỬNG - ĐÁ BAY AVATAR

(đã có giới thiệu qua, nhưng chỉ có một phần tạo đá, mình sẻ chuẩn bị thêm một số hình ảnh từ đầu đến cuối để các bạn hình dung nhé, sẻ update dần dần bài viết đến khi hoàn thiện)
    Wait....

Last edited: 14/5/13
  2. huykeo

huykeo CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,153
    Hay và hữu ích quá nhất là cái này: Sử dụng kẹp xước để giữ rêu trong thời gian ban đầu ( loại kẹp xước con gái hay dùng để xước tóc). Mình sẽ thay đổi bản quyền của bác, sử dụng ghim kẹp tài liệu- hồ sơ. Cảm ơn bác rất nhiều :)

jaychouat and tapchoicu like this.
  3. jaychouat

jaychouat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    413
    mình cũng dùng ghim kẹp duỗi 1 đầu ra cắm xuống nền.
    thanks bác về bài viết hữu ích cho ae

huykeo thích bài này.
  4. sequat

sequat Member

Thích đã nhận:
    57
    Cám ơn vì bài vết và bạn Qtreo đã chia sẻ. hi vọng được học hỏi nhiều hơn nữa ở anh

5. haohoacongtu

haohoacongtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Mình đang rất chờ mong hướng dẫn cách thức làm suối cát động của bạn. Kinh nghiệm của ngưởi đi trước luôn luôn là rất cần thiết cho ngưởi đi sau :applause::applause::applause:.

sequat thích bài này.
  6. dzuphuoc

dzuphuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Cảm ơn QTreo rất nhiều về bài viết này, đặc biệt là II. CÁCH THỨC ƯƠM RÊU NỀN KHÁ NHANH., thực sự lâu nay mình vẫn đang băng khoăn không biết những bể làm theo cách như trên thì họ làm như thế nào?, bây giờ thì đã hiểu và cách làm như thế này thì nhìn bể rất tự nhiên.

Một lần nữa cảm ơn QTreo!

7. Supper Shrimp

Supper Shrimp Member

Thích đã nhận:
    16
    Hay hay con gái dùng kẹp tóc mình dùng kẹp rêu!! ae rủ bạn gái đi mua kẹp tóc xài chung nào hehe!!
    Thank chủ thớt!!

8. vujdua

vujdua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    448
    giờ đọc bài này mới nghĩ ra,vậy mà trước giờ toàn dùng que xiên thịt rồi cột chỉ,được 1 thời gian lại bung,vừa lâu vừa ko bền,sài kẹp tóc này có vẻ ok.đợt 1 năm nó nó rỉ thì ko biết lật hồ mấy lần rồi :D thanks QTreo!!

9. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    Hay quá nữa đi bác.....nữa đi nào..........................................

10. NHK

NHK Active Member

Thích đã nhận:
    42
    Nếu thay xước tóc bằng cọng lưới inox chắc ổn hơn khỏi lo rỉ :laughing: chỉ mỗi tội tháo tháo bẻ hơi bị đuối......b-(

11. beyeugame

beyeugame Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Em muốn hỏi, trong lúc ươm cạn mà rêu bị bệnh, nấm trắng, tảo lam v..v... thì phải làm sao. Hoặc khâu chuẩn bị như thế nào để tránh tình trạng đó

12. cafephoco

cafephoco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    ý tưởng kẹp xước tóc này hay, thế mà không nghĩ ra, ở nhà em cái này nhiều lắm

13. johnnguyen

johnnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    Anh cho em xin cái hình máy tạo khói và cách nó hoạt động thế nào nhé, cám ơn anh nhiều

14. dieuthuthusinh

dieuthuthusinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bài viết hay, súc tích, dễ hiểu. Thanks bạn đã chia sẽ. Còn cái vụ Avatar nữa bạn ơi, ae đang ngóng cổ để đợi :D

15. bombill

bombill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    em đã thử nghiệm và thất bại hoàn toàn k hiểu lý do j :((

16. trin

trin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    PHần đá bay avatar vs suối cát di động có vẻ hay. Ngồi hóng vậy:)

17. Thuysinh MD

Thuysinh MD New Member

Thích đã nhận:
    1
    Thanhs bác, bài viết rất hay và bổ ích. mình đang loay hoay không biết làm sao để gư rêu làm nền.

buiduccanh thích bài này.
  18. cherry.(-.-).

cherry.(-.-). New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình nếu như làm nền rêu mà dùng kẹp tóc gì đó của các chị em bằng kimloại,khả năng rỉ sét thì 1 năm,vậy tai sao mình ko dùng nhánh lũa nhỏ,loại lũa xương,lựa cái nào nhỏ và dài,buộc sợi chỉ rồi găm cây lũa xuống nền ,