Quá Bối bị đánh thê thảm: Tới sương Đuôi.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi kevdv, 2/12/07.

1. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Giống như mỗi sáng, kevdv thường kiểm soát cá nhưng sáng hôm nay thì khác Rất là đau lòng đã thấy con cá Quá Bối (cưng nhất) đã bị con cá TL đánh thê thảm; Chóc vẩy rác thịt thấy cà sương đuôi. Hồ có ngăn rất chặc chẽ; phế trên cột bằng thép phía dưới thì có 4 suction cup nhưng vẫng bị sơ hở và con Quá bối đã chui quan bên TL.

Nhìn thấy những vết thương thật là thảm không biết con Quá Bối này có thể qua cái nạn này không?

2. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko biết nói gì hơn là chia buồn cùng bạn vậy,hix!Mình mong là nó sẽ bình phục để trở lại vẻ đẹp của 1con "chân dai".Chúc cá mau sóm lành phục!

3. joeystimmer

joeystimmer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Chúc quá bỗi của bạn chóng bình phục...coi như nó gánh họa thay mình vậy..

4. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Chúc cá của bác bình phục! Thôi bác đẻ thêm một hồ mới nuôi cho yên tâm!
    Nuôi cá giá trị như vậy mỗi lần bị như này đau sót lém!
    Xin chia buồn cùng bác!

5. phamanhc3

phamanhc3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chia buồn cùng bạn! chú QB trông thảm hại quá! chắc nó gánh hạn cho bạn đấy!

6. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    nhìn kinh khủng quá đi mất,lần đầu tiên em thấy 1 con rồng bị đánh thê thảm đến thế này,trong thời gian này bác cần thay nước thường xuyên,không để cho nước bẩn không thì vi khuẩn tấn công vào vết thương sẽ rất nguy hiểm,mong cho cá của bác chóng khỏe mạnh

7. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Xin chia buồn cùng Ban Kevdv ! ở đời cái lỗi "lấn sân" thật là nặng quá! hi vọng cá yêu của Bạn sẽ qua khỏi ( nếu phát hiện chậm nửa ngày nữa chắc không còn gì mà bàn cả...cái vụ này để khỏi nhiễm trùng chắc Bạn phải dùng đèn UV rồi...
    Không chơi cá rồng thì thôi-đã chơi thì vui buồn của mình và của cá cứ lẫn lộn...
    Nhân đây rất muốn hỏi thăm cá của Bạn MN sau vụ vỡ bể không biết đã bình thường hóa chưa?

8. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bác chụp một cái ảnh toàn thân xem nó thế nào rùi!
    Chụp luôn cả chú TL nha!

9. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Tiếc quá, nhìn cá mà xót thay cho bạn ! Chúc chú QB của bạn chóng bình phục nhé !

10. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chia BuỒn Cùng Anh Và Chúc Cá Của Anh Mau Chóng Phục HỒi

11. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Ôi trời!Sao mà thảm dữ vậy anh?Lần đầu tiên Pi thấy cá bị thương tích nặng như thế này.Vết thương tuy là ngoài da nhưng khá sâu vào phần mềm.Bác Lan Ngoc Lan nói đúng đó anh Kevdv!Pi nghĩ bây giờ điều cần thiết là giữ cho chất lượng nước được tối ưu hóa,cần dùng đèn UV trong thời gian điều trị.
    Thật là tiếc quá chừng,em này có bình phục thì vẫn không còn đẹp như xưa.Rõ ràng con TL chỉ tấn công vào 1 chổ duy nhất,cũng may là vào phần đuôi,nếu trúng mấy chổ hiểm khác chắc chắn em QB này thăng thiên sớm luôn!Ai nói TL hiền??????
    Ráng điều trị cho em nó nha anh,còn nước còn tát,nếu em nó có lành lặn trở lại thì chắc anh Kevdv phóng sinh em nó luôn cho rồi,thấy tội quá!

12. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chúc bác các của bác sớm bình phục dẫu biết là rất khó ( Chia buồn cùng bác )

13. KienKon

KienKon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chậc chậc , lần thứ 2 trong cuộc đời thấy cá bị " vặt lông " . THANH LONG coi vay mà dữ ghê ta ơi , anh có bỏ đói nó ko mà nó đi táp con QB thịt nát xương tan vậy .

14. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    to Anh KEV, bể nuôi QB anh có sử dụng men vi sinh không? nếu anh có sử dụng men vi sinh BIOnAqua MV như mấy bể thử nghiệm kia thì rất tốt cho cá khi chúng bị thương như con QB, anh có thể tăng thêm liều lượng vì BIOnQUA có khả năng ức chế các vi khuẩn gây nhiễm trùng, anh không nên dùng kháng sinh khi trong bể đang sử dụng men vi sinh, thay nước thường xuyên chỉ làm khi bể không sử sụng men vi sinh bổ sung, lúc này vi sinh cơ hội gây hại cho cá sẽ tăng lên, làm nhiễm trùng cá. Với bể có sử dụng men vi sinh , lượng vi sinh thân thiện cao, sẽ có lợi cho cá, cá sẽ không bị nhiễm trùng đâu. NHATHUY đã có kinh nghiệm về chuyện này rùi, cá của NHATHUY còn bị thủng bụng, lòi cả ruột ra nữa, nhưng hoàn toàn không dùng kháng sinh, không thay nước thường xuyên, vết thương tự lành (tất nhiên là từ từ), đây là kinh nghiệm của riêng NHATHUY, muốn chia sẻ với anh để anh tham khảo.

15. KienKon

KienKon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Lần thứ 2 trong đời chứng kiến cá bị "vặt lông" !!! THANH LONG coi vậy mà dữ ghê ! Nó đang dói hay sao mà táp QB thịt nát xương tàn thế kia !!!

16. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    kevdv rất chân thành cám ơn các bạn đã quang tâm tới em QB thảm thương này. Cá bây giờ nó bơi vẫn còn vững, đầu hơi chúi một chút. Kevdv đã bỏ muối trong hồ và thuốc trụ sinh để chống hai loại vi khuẩn và trị nội thương. Hiện giờ thì kevdv sợ cá bị sóc cho nên không thay nước, thiệm trí ngay luôn cả thuốc trụ sinh cũng không giám cho luôn vào một lúc thuốc đã chêm vô mỗi tiếng một chút, . Điếu lo ngại nhất là bị nhiễm trùm gia đoạn thứ hai (secondary infection), thường là bị bệnh nội thường: bước đầu của nội thương là bong bóng hơi của cá sẽ không còn hiệu lực, cá bơi mất công bằng. Kế tiếp là bị cá liệt từ đuôi, rồi từ từ ra đi.

Kevdv chỉ cầu mong con QB này sông thêm 1 tuần thì những viết thương có thể chữa khỏi.

Một lần nữa xin cám ơn các bạn, kevdv sẽ cố ngắn update nhiều hơn.

17. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Cám ơn bạn đã chia sẽ, cái hồ này từ trước đến giờ vẫn có dùng men vi sinh. Mong rằng thuốc kháng sinh không ành hưởng tới vi sinh trong men. Điều kevdv lo lắng không phải là vết thương mà là secondary infection và đã cho thuốc kháng sinh để tránh chuyện này xảy ra.

18. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác kevdv nuôi em QB này với "tên" cá nào vậy trời?Nhìn em nó màu sắc đẹp thế mà bị thương nặng quá,phải mất khá lâu để phục hồi đây!

19. donnam

donnam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhìn thấy tội nghiệp quá, rất mong cá cưng của bạn không sao.

20. Cùi Bắp Hero

Cùi Bắp Hero Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bác Kevdv trông thấy tội woá,mong sao cho cá bác mau lành,sớm khỏe lại nhé.À mà bác bắt em TL lên pép đít,đánh đòn nó đi,cho chừa cái tội hung hăng.Hihi...:D