Quả đào “made by Gio Thoc” vơ dần 2014.

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi Loc abc, 1/4/14.

1. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Quả đào “made by Gio Thoc” phiên bản 2014.
    Tuần rồi, nhân có việc cần nhờ sự trợ giúp đền đôi “bàn tay vàng”, rút alo xin lịch cuồi tuần nhờ vả cầu cạnh cụ Thóc và được nhận lời, ấy thế nhưng giời cứ mưa rả rích cả ngày thứ 7, sáng Chủ nhật vẫn mưa, đến gần trưa thì ngớt, định phi đến nhưng vẫn cẩn thận alo:
    - Anh Thóc à, có nhà không em qua nhờ tí việc nhá!
    - Thôi, để chiều cho thoải mái, giờ tớ đang kẹt chút việc.
    Vậy là đầu giờ chiều hăm hở đến nhà cụ ấy. Đến nơi, sau tuần trà thuốc, cụ Thóc mới show thứ này:
    - Đây là quả đào vơ dần 2014, cậu xem nhé.
    Vừa mới nhìn thấy hàng TDKVG đời 2014, trong đầu đã mọc 1 cục “âm mưu” to đùng…Mời các cụ ngó qua xem có cùng cảm giác lúc ấy với Loc abc không nhé!
    Tổng thể, phom dáng vẫn như cũ, đây ạ:

Nhìn ngang
    bên trái.jpg

Đằng trước: (do ảnh gốc đã mất, nên Loc abc thay thế bằng hình mang tính minh họa)
    đằng trước.jpg

Các cụ đã thấy khác gì chưa? Đầu tiên là mầu, phiên bản này không phun màu như lồng số 10 trở về trước (hình như thế, có gì cụ Thóc đính chính giùm em nhá):D Vơ dần này sẽ được áp dụng công nghệ làm màu kiểu cổ truyền, tức là làm màu nhưng vẫn để nhìn được chất mộc nguyên của vật liệu, như vậy cụ Thóc sẽ mất công chọn vật liệu, vất vả hơn, tỉ mẩn hơn trong việc chế tác từ khâu làm đáy, uốn cửa, vào nan, gọt móc, bù lại là người dùng sẽ thấy được nét đẹp của những chất liệu mộc mạc dân dã là mây, tre. Thấy được sự tỉ mỉ, chuẩn xác đến từng mi cờ rô mét của đôi “bàn tay vàng”, thấy được những nét tỉa tót tạo dáng nơi móc treo và thấy cả những… thủ thuật giấu đốt nan cẩn thận của cụ Thóc. Theo các cụ lên làm mầu kiểu gì bi giờ: gác gác bếp, ngâm dầu-ủ nước chè….???
    Cá nhân Loc abc tận mắt nhìn, tay sờ …cái lồng này mà chỉ biết ngẩn ngơ sờ…nắn…he he. Đến đây hằn không ít cụ sẽ bảo: đây mới chỉ là bán thành phẩm, còn phải vào đáy nữa mà. Xin thưa điểm khác biệt thứ 2 chính là chỗ này: Vơ dần 2014 có đáy lồng tháo lắp được.
    Cầu đậu đây ợ:
    Đây là cầu vơ dần 1.0
    cầu 1.0.jpg
    Năm nay, Cụ Thóc “chia” đoạn nhám thành 3 khúc cho nó hạp “phong thủy” :))
    Trước khi vào thì thế này, nan đáy có 6 cái chia làm 3 đôi nên rất dễ tháo lắp và không phái đánh dấu vì đã chuẩn hóa rồi, cặp dài nhất ở giữa, cặp vừa vừa ở cạnh và cặp ngắn nhất ngoài cùng.

đáy không cầu.jpg
    Đầu tiên là “vào cầu”, tưởng rằng sẽ rất khó khăn nhưng mới ấn nhẹ đã “phập”…úi giời cứ khít khìn khịt như cậu với mợ chả thừa đi đâu tẹo nào:D

Cậu mợ.jpg
    Chỉ mất 1 phút là xong đâu vào đấy, nhẹ nhàng lắm ợ :))

nan đáy 2.0.jpg [​IMG]

Khác biệt nữa, năm nay vanh ngang phía trong đã được cụ thóc sử dụng bằng nan tre, làm như vậy tức là cụ ấy vào nan hoàn chỉnh như vơ dần trước kia rồi thì lại mất công “xả” cước buộc để tháo thanh thép làm dưỡng ban đầu, thay bằng nan tre, hì hì lại mất thêm 1 công đoạn.

Đây nữa, cái hay là ở chỗ không sơn mầu là các cụ sẽ thấy cụ Thóc tỉa tót và tạo dáng cho cái móc

Do không chuẩn bị trước nên hình ảnh không thể hiện được hết cái “hồn” của phiên bản mới, do vậy phải kết hợp chụp bằng mồm, các cụ thông cảm nhé.
    Tạm thời giới thiệu thế đã, nghe thông tin tây bờ hồ kháo nhau là sắp tới sẽ có tin shock về vơ dần này, các cụ chuẩn bị đón xem nha.

Last edited: 28/8/17
  2. hna

hna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Lồng đẹp quá, thảo nào dạo này cả thấy cụ thóc trên DĐ thì ra cụ âm thầm ra vơ dần này đây, hic ... ước gì...!

giothoc, hoan-nc, Thu HY and 10 others like this.
  3. Tuan bmt

Tuan bmt Hội phó cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    3,465
    Lồng đẹp nhìn mềm mại quá ko bít khi nào mới sở hữu đc cái lồng như thế này....Cảm ơn cụ đã cho ae mãn nhãn...

dong_pham, giothoc, hoan-nc and 9 others like this.
  4. vuly

vuly Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,182
    Thóc ơi ời anh sắp xong nhà rồi chắc là vơ dần làm tặng anh nhỉ hi hi mừng quá cảm ơn chú trước nhá

5. dvantoanchip

dvantoanchip Thủ quỹ cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    3,772
    Xem quả đào của cụ Thóc + thêm giọng văn của cụ a bờ cờ thì còn gì bằng. Chúc mừng bác TDDT có cái vơ dần 2014 và cảm ơn bác Lộc đã phóng sinh sự cho AE diễn đàn mãn nhãn.

dungcay, dong_pham, giothoc and 6 others like this.
  6. Loc abc

Thích đã nhận:
    7,053
    Bổ sung thêm 1 hình so sánh giữa vơ dần đời ơ kìa và vơ dần 2014!

1.0 và 2.0.jpg

Last edited: 28/8/17
    hahai, hhhnam, loc ct and 30 others like this.
  7. koool

koool Active Member

Thích đã nhận:
    236
    đẹp quá.....ko piết luk nào mới sở hữu 1 cái đây.....liệu có bán ra ko a...hay lại lưu hành nội bộ thế?

dungcay, dong_pham, giothoc and 4 others like this.
  8. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    đẹp quá. Bên này mình có mong cả đời cũng không bao giờ có được

dungcay, dong_pham, giothoc and 2 others like this.
  9. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Bác Loc_abc cứ hay văn vở chứ đối với Giỏ Thóc tôi thì làm gì có vơ-dần nào, lồng làm thì cứ theo số thứ tự mà đánh dấu thôi nhưng đảm bảo chiếc sau sẽ có những thay đổi hợp lý ưng ý hơn chiếc trước hoặc không có khác gì thì đồ gá hay dưỡng, cữ đã có cải tiến để nâng cao chất lượng hay rút ngắn được thời gian thi công xuống...
    Kiểu cầu đậu tháo lắp như bác Loc abc nêu thì Giỏ Thóc tôi đã thực hiện từ chiếc làm tặng Chú Tài ( chiếc số 6) và có giới thiệu cụ thể tại bài viết làm lồng (chiếc số 8, 9) nên đến giờ không còn là lạ nữa, hiện nay nếu có mới thì tôi đã thay vanh khung thép tạo phom bằng nan tre như chiếc lồng sau mà bác giới thiệu thôi...
    @ bác Loc abc: Về việc chiếc lồng mộc mà bác giới thiệu ở trên, nếu có điều kiện thì theo tôi bác nên làm mầu bằng cách gác gác bếp, tôi cũng đã gác bếp thử và cũng thấy hợp lý phết đấy, khoe hàng với bác cùng AE :

Hàng gác bếp 5 tháng, lồng mộc không quét dầu, bếp đun trấu, ngày đỏ lửa một lần, đen như Châu Phi luôn

Gác bếp 1.jpg

gác bếp 2.jpg

gác bếp.jpg

Last edited by a moderator: 28/8/17
    proton, long_qua_dao, hahai and 22 others like this.
  10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Lồng đẹp từng cm, ướt hết cả bàn phím [​IMG]

proton, hhhnam, dong_pham and 9 others like this.
  11. lelanarc

lelanarc Member

Thích đã nhận:
    30
    lồng quả đào của Bác giỏ thóc làm ra có bán không. mua ở đâu được

dong_pham, PHIOMON and ancugay like this.
  12. Loc abc

Thích đã nhận:
    7,053
    Ơ, cụ Thóc nói thế nào ấy chứ, em là em cứ nhận định theo góc nhìn của bọn tư bản giãy chết, cứ mỗi thay đổi nhỏ tí tị tì ti là cũng được coi là vơ dần mới rồi. Tỉ như bọn Ai phôn, có cái 4 và 4S rồi 5 và 5S có khác nhau là mấy đâu, thế mà bọn nó còn chia làm đến 4 vơ dần nữa là. Thế thì theo lời bác nói từ số 1 đến số 5 em tạm gọi là Quả đào TDKVG vơ dần 1, từ cái số 6 đến cái số 9 gọi là Quả đào TDKVG vơ dần 2 còn từ số 10 đến cái nào có thay đổi gọi là Quả đào TDKVG vơ dần 2S cho nó đúng kiểu Tây Ba Lô cụ nhá hị…hị

Last edited: 3/4/14
    hhhnam, dong_pham, PHIOMON and 9 others like this.
  13. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Bác xaquehuong ở Sydney- Úc phải không ? Bác sợ xa à, báo cáo với bác là tháng 11/2013 đã có một chiếc lồng quả đào do tôi làm tặng bạn(chiếc số 10) đã vượt qua biên giới Việt nam sang đến Melbourne rồi nhé, không có gì là không thể cả, chủ yếu là đam mê của bác đến đâu thôi ...

proton, hahai, van_cuong and 18 others like this.
  14. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Trời ơi thế là bác mở đường sống cho em rồi. Em thì mới dính vô cu cò thôi nhưng mà hay lọ mọ lắm bác à. Bác cho em tia hi vọng rồi. Làm sao để chứng minh liềm đam mê của em bây giờ

15. cafeda''

cafeda'' Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,265
    Quả lồng bên trái với cái khăn phủ bàn nhìn quen quen chẳng có nhẽ???:confused::confused: hehe
    Kiểu này nếu cụ VG có sống lại chắc cũng phải đến xin bác Thóc một cái về treo chơi :D; nhìn mà ướt mấy cuộn giấy rồi bác Thóc ạ =P~=P~=P~

dong_pham, loc ct, PHIOMON and 11 others like this.
  16. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    @ bác Đá: Đúng nhà ông Loc abc rồi chứ "có nhẽ" gì?, không nói chắc bác cũng hiểu, người đam mê và tri kỷ như vậy thì chuyện sở hữu hơn một cái lồng của tôi chắc không có gì là lạ...
    Rất xin lỗi vì đã làm ướt mấy cuộn giấy của bác nhưng tôi nghĩ chắc bác yếu thận thôi chứ tôi chưa thấy ai ngắm lồng chim mà "vãi" cả...hị...hị

hhhnam, dong_pham, ancugay and 11 others like this.
  17. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    chào bác DŨNG bác ơi thế cái lồng em nhờ bác làm hộ tình hình thế nào rồi hả bác em ngồi trông tin bác mãi hihihhihihi

dong_pham, ancugay, PHIOMON and 2 others like this.
  18. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Chào bác thanhhienbd.
    Tôi rất sợ những câu hỏi khó kiểu như thế này bác ạ, xin nói lại cho bác và AE là tôi không dám hứa với ai cả vì tôi không chủ động trong việc làm lồng của mình....còn việc AE muốn sở hữu lồng của tôi làm ra thì việc đó tùy thuộc vào độ đam mê của AE qua những gì thể hiện trên ABV để cho tôi cảm thấy hoàn toàn tin tưởng khi trao tặng "những đứa con tinh thần của mình" là người được tặng thích và giữ gìn, trân trọng nó...
    Bác và tôi cũng mới gọi ĐT tâm sự với nhau về lồng chạn một lần và cũng có rất nhiều AE khác cũng vậy nên việc bác hỏi " cái lồng em nhờ bác làm hộ..." đối với tôi khó trả lời lắm vì tôi cũng không biết căn cứ vào đâu để trả lời cả, mong bác hiểu cho...
    Chúc vui!

Last edited: 5/4/14
  19. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Lồng ver.2014 của anh Giỏ Thóc làm qua năm tháng sẽ lắng đọng đc chất màu của Thời gian sẽ rất tuyệt vời. Chúc mừng anh với phiên bản 2014!

dong_pham, giothoc, PHIOMON and 2 others like this.
  20. cafeda''

cafeda'' Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,265
    Cụ Nam Lộc cộc đúng là lộc thật, kiểu này em cũng phải đổi nick thành Loc cba thôi ;) hehe !
    Cụ cứ đổ oan cho nhà em, chứ ý em nói là xem lồng của cụ thèm nhỏ dãi ướt hết cả mấy cuộn giấy chứ không phải là nhà em yếu thận đâu cụ ơi! thận em khỏe lắm ...hị ...hị...

hhhnam, dong_pham, ancugay and 6 others like this.