Quá trình cắt đoạn đuôi bị hỏng (gãy) của cá rồng

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Cudum, 23/6/07.

1. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    <object width="425" height="350"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/S3d3J9lLvP0"></param><param name="wmode" value="transparent"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/S3d3J9lLvP0" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" width="425" height="350"></embed></object>
    Chia xẽ củng các bạn ,trong đoạn này người cắt khá chuyên nghiêp ,không biết loại thuốc mê họ dùng là gì ,bác nào biết chia xẻ cùng anh em nha

2. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ôi mẹ ơi>>>Cắt gì mà cắt cụt nguyên đuôi của em nó thế???cắt cũng vừa vừa nửa đuôi thôi chứ,sao lại cắt đường quạt qua quạt lại con người ta như thế kia???
    cám ơn bạn cudum nhé.
    ps all:có câu ghi rõ là "Don`t do this at home" đó nha mấy sư huynh

3. Kelesa

Kelesa Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Kinh dị quá, không hiểu cái thuốc vàng vàng là gì nhỉ? Sao cá cụt đuôi vẫn bơi bình thường nhỉ

4. platium

platium Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách phẫu thuật này em đã làm rùi các bác ui nhưng mà ko có thuốc mê cả thuốc vàng vàng í nên nó quẫy loạn lên làm gãy thêm cả những phần lành lặn,mà nó mọc lại cũng ngắn ngắn vẹo vẹo ko được như lúc đầu nhìn trông chán đời lắm,theo em ko pải cắt là tốt nhứt

5. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Sau khi xem xong clip này mình mới cảm thấy "Nể" A Trai Tim Hai Con hơn,bởi tài tiểu phẩu của tay trên Clip không bằng A TTHC:D:applause:,không xài thuốc mê,hay thoa thuốc như màu "bột nghệ" của tay trong clip,mà chú cá TL được tỉa cụt sát đều vẫn ung dung bơi lội nhìn thấy Quái Quái ở phong thái kì lạ :laughing: =)),mà vô tư không thấy biểu hiện gì nhiễm trùng hay đại loại ảnh hưỡng sức khỏe chú em TL đó :applause: :applause: :applause:
    p/s đề nghị A Trai Tim Hai Con up hình lên cho anh em săm soi chú TL mới được tỉa tót mông má lại điii:laughing:

6. Xich-long

Xich-long Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình thì chỉ khoái lúc con cá rồng ngấm thuốc mê nắm ngáy khò khò mà còn rên hừ hự lúc bị cắt đuôi (không biết loại thuốc mê gì mà hay quá). Traitimcodon chắc chắn không làm được cho con cá ngáy và rên như vậy rồi.

7. nuthansacdep

nuthansacdep Member

Thích đã nhận:
    0
    Thuốc mê hay là thuốc tê ? Đã mê rồi làm sao mà rên nhỉ ? Đã vào nước tức thuốc sẽ tan đi , chắc chỉ giảm đau được trong chốc lát ! Tội quá !

P/S "iu" cái hình Sherk của Xich_long ghê !! gia đình Xích long được vậy thì còn gì bằng nữa !!! Ganh tị quá !

8. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thuốc mê thì em không biết thuốc gì? Chứ thuốc vàng vàng đó là têraxilyn đấy mấy bác ơi. Người ta bôi lên vết cắt để chống nhiễm trùng. Em chỉ bít nhiêu đó thôi. Có gì sai, mấy bác sửa nhé.

9. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Úi trời ơi, ghê quá Traitimcodon chẳng dám xem đoạn clip về cắt tỉa kỳ, đuôi của cá đâu, ... Sợ quá ... :sick: :sick: ....

Nếu ai sợ thì xin vui lòng xem ở đây ---> http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=21860 ...

(PS: ...."Xoa-ry" Cudum nhé)

10. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    hic hic nhìn mà thấy thương chú rồng, mà họ cũng dạn tay thật thấy họ làm mà em cũng hồi hộp.Cảm ơn anh Cudum

11. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Sau khi coi xong clip này. tôi thấy con cá này đã bị cắt nhiều lần rồi. Có lẻ lần trước đuôi mọc lại không đẹp cho nên họ cắt nữa. Trong clip nói là bị gẫy đuôi, nếu bị gẫy đuôi thì chỉ cắt chỗ gẫy thôi chứ không nên cắt hêt cả đuôi. Khi dùng kéo cắt khi lúc mọc lại 90% là không được đều. Cũng vì lý do này họ thường hay cắt cụt đuôi. Mong lúc mọc lại thì sẽ mọc đều. So sánh nếu đuôi tự động gẫy thì lúc mọc trở lại thì bình thường hơn. Trong thời gian đuôi mọc trở lại, thì phải cho cá ăn đầy đủ và vệ sinh nước hồ phải sạch sẽ.
    Thuốc vàng là thuốc trụ sinh. bỏ vào vết thương cho khỏi bị nhiễn trùm. khi đã quyết định giải phẩu cho cá bất cứ về chuyện gì, xin các bạn nên dùng thuốc mê, nếu không cá sẽ mất mạng.

Last edited: 27/6/07
  12. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đúng thế nếu không dùng thuốc mê cá xẽ vùng vẫy khi bị cắt ---> đau đớn ,mất sức rất nhiều ,và nều không bôi thuốc vàng vào thì khả năng bị nhiễm trùng và thối nốt phần đuôi còn lại là điều hoàn toàn có thể sảy ra
    Còn việc bạn nói 90 % không đươc đều là chuyện chắc chắn rồi nhưng cũng có những trường hợp nay mắn chú cá phục hồi lại ,mà lại còn đẹp hơn