Quá trình hình thành Hồ Thủy Sinh của mình

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi leeco, 8/8/07.

1. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2
    Trươc hết xin nói về nguồn gốc niềm đam mê này .​
    Là do chạy ngang góc Nam Kỳ Khởi nghĩa - Lý chính Thắng ( HCM ). Thấy hồ cây rong rêu được trưng bày to và đẹp quá .
    Trông rất thích , mấy cái cây con con phía dưới xanh um , rồi đá rồi tùm lum từa lưa .
    Nhưng ngắm vậy thôi chứ ko dám hỏi hay nòi chuyện gì với chủ tiệm cả vì thấy nó SANG SANG ( mặt bằng NKKN mà lị)...với lại đang đi học ko có tiền ..có hỏi củng vậy . chỉ nhìn ao ước suốt mấy tháng liền
    ....
    Tự nhiên bà cô cho cái hồ cũ ( hồ nuôi la hán - nhà tự làm - rất xấu ) phấn khởi vô cùng .
    Tiếp theo , với suy nghĩ ko đủ tiền mua thì tự làm vậy [-( . Định bụng , là đắp sỏi giống cái hồ của cửa hàng rồi nhét cây rêu xuống ... nên quyết tâm google tìm chổ sinh sống cây rong rêu ở VN , rồi mày mò đi nhặt về .
    thế là google ra trang http://www.aquabird.com.vn
    Thực tế mà nói thì trước đây lấu lâu ... có vào diễn đàng và đọc bài viết về cá rồng , với cá la hán rồi , và hình như lúc đó ko để ý đến Thủy sinh , hay mục này ko có ... ko nhớ rõ .
    Ngồi lùng , moi móc , đọc bài viết gần ... 5 ngày trời ...
    cuối cùng cảm tháy các bài viết dưới đây phù hợp khả năng mình .
    Làm nền
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=11988
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=22334&page=7
    Trồng thực vật - cách xử lý cơ bản bể mới ​

http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=22229
    hệ thống lọc ​

http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10200
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=4015
    Áng sáng /hồ
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=7819
    Ngoài ra còn nhiều bài viết rất hay về vi lượng - thành phần - nhưng buồn là đọc chưa hiểu .
    Với chút ít tài liệu đọc được phen này mình đi xây bể ...
    Nếu ai ở HCM , thì mình cũng gom luôn trong đây lại một lần cho mọi người dễ tìm ( đến mua đúng có ) .
    1/ đất sạch tribat vào hệ thống "siêu thị co-op" vào hỏi nhân viên đỡ tốn công ( 4k /gói 2,5 kg )
    2/sỏi trứng - sỏi mi :các tiệm vật trên đường Điện biên phủ , khúc quận bình thạnh , chạy từ cầu Điện Biên Phủ ra ngã tư Hành Xanh ( 30k /bao 20 kg , lẻ 2k/ký )
    3/Đất sét bột , sau khi gọi dt cho bạn Nguyễn . Thì được chỉ cữa hàng PHÚ HỮU , chạy từ cầu ĐBP xg , chú ý kỹ lắm mới thấy .( 30k/bao 50kg - ko bán lẻ )
    4/TracaTu : số 67B - phổ quang - Tân Bình , gần Công Viên Hoàng văn thụ , Bo cua Sân vận Động ( 5k/gói 1 kg )
    5/phân con trùn đỏ : kiếm hàng cây cảnh ... không thôi thì như lechau chỉ Khu công viên Gia Định - cây xanh ( gò vấp ) có 1 cửa hàng bán . ( tùy loại túy giá )
    6/Nham thạch 7k/kg bán tại cửa hàng anh VuCo - Lý Vũ ( Nguyễn cư trinh - mũi tàu nguyễn trãi )
    ===============================================
    Đây là phần nguyên liệu mình mua .
    Khi làm thì ... đã làm như sau :
    Lớp nền - dưới ​
    5 kg đất sạch + 4 kg sét bột + 1 kg nham thạch + 2 kg phân trùng + 0,7 kg tracatu , trộn nước đều như bùn .
    lớp nền- trên
    5kg đất sạch + 4kg cát + 2 kg nham thạch , trồn đều như vữa xây nhà
    sau khi co lớp dưới vào hồ - mình vạch đường ranh giữa mặt trước kính và bùn cho 3cm sỏi mi ,2 cm sỏi trứng ( tại mình nghĩ việc này giúp phần đất bên dưới có tểh hấp thu O2 cho rễ cây )
    Sau đó cho lớp trên - và 2 cm sỏi trứng ( ko thêm sỏi mi )
    Bề dày lớp bùn dưới cảu mình là 3,5 cm - lớp trên là 3 cm
    cuối cùng mình cho sỏi mi lên trên cùng 3 cm rồi đền sỏi trứng 2 cm
    bề dàu đáy - tổng cộng 12 cm .
    Tiếp theo về dàn lọc
    Mình làm một cái như mô hình :

Last edited by a moderator: 9/8/07
  2. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2

sắp chụp hình thật pót lên , mong mọi người cho chút ý kiến , để mình làm tiếp .

Xin nói thêm bể thủy sinh này mình trồng ngoài trời vì nhà rất chật . Hồ cá da04 được sơn giảm sáng gồm 1 lớp sơn lót nền màu xanh dương và 1 lớp sơn ngoài màu đen , 2 màu sơn cách nhau 3 phút

vấn đề rong , rêu trong hồ sẽ tìm cách xử lý sau - và đó là điều phải chấp nhận .

3. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2

Mình đã setup xong phần nền .

Không biết với cấu tạo phần nên như trên liệu đã ổn chưa .
    Vần đầ rêu khi để bể nước ngoài trời , mình có 1 số dự đi như sau :
    + lợp tấm tôn màu xanh ( tôn nhựa )
    + cắt thêm tấm kính màu , đậy hồ cá lại .

Trồng ngoài trời như thế , mình nên trống cây gì ?
    và lúc này , nền hơi cao , phần thoáng còn lại tầm 28 mà thôi .

xin mọi người cho mình chút ý kiến

Last edited: 8/8/07
  4. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn làm nền quá dầy, so với chiều cao bể, nên giảm xuống còn từ 5 - 7 cm là tốt nhất cân đối cho bể hơn, bạn chưa nêu ra giải pháp xử lý nhiệt cho bể, tùy theo ánh nắng có chiếu trực tiếp vào bể không mà nhiệt độ có thể từ 32 - 35 độ, không thể có cây nào sống nổi đâu.

5. WePro

WePro Member

Thích đã nhận:
    0
    hiểu chết liền ^^! , mình có thể dùng bình lọc thường dùng để nuôi cá áp dụng cho bể thủy sinh đc hok mấy a

6. CCK

CCK Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết kích thước hồ của bạn là bao nhiêu nhưng xem hình thì thấy chiều dầy nền có vẻ cao quá. Bài viết của bạn có rất nhiều thông tin hữu ích cho người mới tập làm bể. Mình cũng đang tập làm bể nhưng ở HN nên cũng chưa biết đi mua đồ ở đâu. Tìm hiểu dần vậy.

7. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2

toàn bộ cây cối trong hồ đều được các anh tre7n diễn đàn tặng .

Lee Co xin cám ơn 1 lần nữa ah . sẽ cố tìm cách chăm sóc và khá8c phụ các hiện tường rêu - rong trong hồ cá - nếu có .

Trong hồ có Rau má dù , hái ở bờ ruộng Thanh Đa .

Cây gì lá dài dài to to , hái bờ mương Thanh Đa

Cụm cây nhỏ nhỏ giữa hồ .. lá như con chuồng ( trong bài 52 lá ) hái bờ mương

Và 1 cây giống cây huyết ( dương sĩ - hái bờ mương . )

tất cả cây được trồng vào ngày 12/8 , đến nay gần 2 tuần . Tình trạng vẫn còn sống .

Đặt biệt là . do trời mưa nên cá 7 màu bị nấm , đã vớt ra nuôi riêng hết .

7 con cá Siêm - Phướng ( giống thái lan , ép ở VN - mua gần nhà ) đã lên dường ko biết lý do . Chắc do sốc môi trường .

Các cây cắt cắm ra rễ nhanh - nấy chồi nhiều - cây hẹ nước lá đang rục dần ....

Trên bề lọc đã xuất hiện rêu hai ( rêu sợ màu xanh ) nhưng chưa thấy xuất hiện trong hồ .

================================================================

Rất muốn nghe ý kiến của mọi người - cám ơn rất nhiều ah .

Last edited: 21/8/07
  8. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2
    cái lọc mình đang xài là dạng lọc thác thg đó bạn

Đúng là nắng trực tiếp lúc 12h , nhưng đến 1 h , nắng đă bị nhà bên cạnh che mất nữa hồ , Hình chụp trên là lúc 12g30 nắng tốt nhất .

Còn giải nhiệt , hiện tại mình đang nghĩ cách . Chắc là dùng đá khô nhỉ ...

Lúc làm chỉ suy nghĩ là sẽ trồng lâu dài như . nên quyết định làm nền hơi dầy .

9. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ui cái nền của bạn dày quá .Mai mốt mấy cây trong hồ bạn nó lớn bạn cắt hả :D Àh còn cái cây nằm sau cục đá phía bên trái đó( hình 1)Cái cây mà có cái nhánh nằm giữa 2 cây màu vàng vàng đó bạn (hix không biết tên)Cái cây đó mình đã trồng trong hồ mình thấy khong khả quan cho lắm .Sau 1 thời gian lá sẽ bị đen lại và chết .Hình như cây đó chỉ sống trên cạn hay sao đó :(

10. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2
    mình thấy .. hình như là , cái cây đó .. nó đang nẩy lá con - ko biết phải ko , để quan sát xem sao . mong là nó sống được , vì trông nó rất xinh gái .

11. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    Ùm ba mình hồi đó sống ở quê nên thấy cây này nhiều lắm .hôm bữa Di lên nguyễn thông .ba mình thấy cây này nên mua về .Nhưng 1 thời gian sau đen lá và chết rã đám :D

12. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    nó là dương xỉ, thấy mấy bác trồng bonsai hay dùng để tranh trí lên mớ đá bonsai, ko bik có trồng dc dưới nước ko? bạn theo dõi 1 thời gian rùi cho mọi ng` bik nhé, mình có 1 chỗ mọc nhìu lắm mà sợ trồng chết nên ko hái.

13. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Bạn nên bỏ sỏi trứng (không mang lợi ích gì nhiều) trong bộ lọc ra và thay thế bằng bông lọc

Thường thường, mới làm bể xong thì 3 tuần sau mới thả cá được

14. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2
    còn cái cây lá to to , dài dài như lá dao phai , có ai biết là cây gì ko . Nằm kế bên cây dương sĩ ( huyết )

Nhổ nó trên bờ mương luôn

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hì....
    cây DX cạn kia mà dìm nó xuống thì chắc chắn...chít, khỏi mất công mong chờ làm gì các bạn ơi.....:p

16. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2
    hí hí , nó sống đc 2 tuần rồi mà , biết đâu đc ..hí hí , hy vọng ...

Mình đề lắng thôi mà , với lại chả biết đề gì . ah trong đống sỏi đó có vài than củi nho nhỏ

17. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    hì hì cây đó Thân nó thon thon nhưng cứng Không giống nhu những cây trồng dưới nước .hihi Cây đó Hồi đó nhà mình trồng dc 1 tháng sau là bỏ àh :D Ba mình nói là Cây đó Sống Dễ lắm, hồi đó ba mình thấy nó nổi trên mặt nước đó (Cây này mà bỏ hoàn toàn trong nước coi chừng .....):blushing:

18. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2

hình lá non của nó ... cong quẹo đang hướng sáng - mình vẫn nuôi hy vọng .

cái này là đám cây dễ thương .. ko biết cây gì . mọc ven bờ luôn

19. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Cố lên bác ơi, ủng hộ bác đó, ko chừng bác là người đầu tiên lai tạo dc giống DƯơng xỉ đó xuống nước thì sao ????? :p

20. leeco

leeco Member

Thích đã nhận:
    2
    chắc là nó ko sống nổi đâu .
    mà biết đâu do mình trồng ngoài trời ..nên nó sống , với lại cây cách mặt nước chút xíu chứ nhiu . chừng 80 mm ah .
    vấn đề đang lo lắng của mình là nhiệt độ của hồ thôi , vì bây giờ đang mùa mưa nên nhiệt độ tạm ổn , nếu vào mùa nắng thì ... đang phải suy nghĩ đây
    Mùa mưa , sợ nước mưa tràn hồ nên đã làm cái ống tràng hình chữ dấu ngã ( giống co thỏ trong cống thoát nước ) . Vừa làm , vừa chơi , cá sống khỏe . vui vui là được rồi .
    thú tiêu giao mà , mình cảm thấy vui với công sức mình bỏ ra , thì còn gì hạnh phúc bằng .