Quan niệm Hên-Xui khi nuôi cá La Hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lí bạch, 21/12/06.

1. lí bạch

lí bạch Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghe nói nuôi cá la hán sẽ hên các bác nuôi cá rùi thấy sao:D :D :D :D :D :D :D

2. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Chẳng biết thế nào nữa??? Tùy vào tâm lĩnh của mỗi cá nhân thôi bạn à!!! Vì mình thấy một số bạn khi nuôi la hán được dăm bữa cá bệnh cá chết, không biết có hên không chỉ thấy mấy xị đến mấty chai tiền cá thôi ~X( ~X( ~X(

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Hên: Có người mua con cá vài chục nghìn đồng về nhà nuôi 2 tháng, cá đẹp bán được vài triệu

Xui: Bỏ ra mười mấy triệu mua 1 con cá đẹp về trưng, xem được 2 ngày nó lăn đùng ra chết=))
    Đùa cho vui thôi nha

Như đã thảo luận nhiều lần trước đây, theo quan niệm phương Đông thì cá la hán mang lại may mắn cho chủ nhân, trong khi đó phương Tây lại cho rằng cá la hán có 1 cái đầu quá khổ là cá dị dạng, xấu ồm chứ đẹp cái gì. Vì vậy cá la hán chỉ thịnh hành ở Châu Á, ở các nơi khác người nuôi la hán cũng là người gốc Á mà thôi.

Bản thân DN thì chuyện hên xui không tồn tại, nuôi cá chỉ giúp cho mình giảm bớt căng thẳng sau 1 ngày làm việc mệt nhọc mà thôi. Thật vậy ngắm cá bơi lội tung tăng thì bao mệt mỏi biến mất, bên cạnh đó việc chăm sóc, thay nước cho cá cũng có tác dụng như tập thể dục=))

4. deep_oceanvl

deep_oceanvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đồng ý với DN về việc nuôi cá La Hán là để thư giãn và sở thích vì theo mình thì trước khi nuôi mình cũng ko quan niệm hên xui gì cả.Chủ yếu mình thích chú cá đó và bỏ công chăm sóc nó và quá trình nuôi (thay nước ,cho ăn) làm mình thấy vui rồi.hehe

5. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo em thì hên hay xui là do mỗi người nghĩ ra thôi. em cũng như anh duongnguyen nuôi cá,chăm sóc và dọn hồ chủ yếu là thư giản, giảm stress và vận động một tí và cũng để gọi là có vật mà mình nuôi nó sống được..hi..hi..

6. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chả biết có hên không nhưng em thấy từ khi nuôi thì thấy thoải mái tinh thần làm việc gì cũng mau lẹ hơn.

Nhưng cũng stress ra phết, mấy bé mà bỏ ăn hay đổi màu thì cũng cuống cả lên chứ chả chơi.

:p

7. vnrua

vnrua Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thấy thì hôm nào cá bị mất màu (khỉ đỏ) hay bị chấm đen thi hôm đó không được hên :). Bác muốn hên thì phải nuôi 2 con trở lên. Mà hên nhất có lẽ là người bán cá và thức ăn cho cá :)).

8. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Cái này rất đúng àh hề hề.
    Mình nói cho vui thế thôi, bạn nào tin rằng nuôi La Han là hên hoặc xui thì cứ tin. Vì bạn có niềm tin vào cái gì đó thì bạn sẽ vui vẻ và tự tin hơn là không có niềm tin. Bạn lí bạch ơi!!! Chúc bạn có cá thiệt đẹp và mang lại cho bạn cùng gia đình những điều tốt đẹp nhất nhé. Nếu điều bạn nghỉ nó linh nghiệm thì cùng chia sẽ với anh em trên 4rum để niêm vui được nhân lên gấp bội. Thế nhé :applause:

9. hieuden

hieuden Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hên xui đều có hết!Hên là thò tay vào hồ ko bị nó làm 1 trên tay còn xui thì ngược lại.hihhih.Em thì toàn xui ko à

10. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mèn đất ơi! bà con thấy sao chứ tui xui ko hà : tốn nhiều tiền mua hồ, máy lọc, vỹ lọc... còn máy cái linh tinh nữa! còn mua lằm cá xấu mà mắc nữa chứ. làm so hen như kiểu DN nói chứ... phải để năm sao có kinh nghệm mới hên dc... hi hi
    ... đúng là nuôi cá có phần giảm stress nhưng cũng mệt phải lo lắng chăm sóc.

11. Kehuydiet2006

Kehuydiet2006 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hên hay xui gì mình cũng ko biết, nhưng nếu đã thích nó thì nó sẽ luôn mang đến niềm vui cho bạn đó. Hãy xem nó như 1 người bạn thân thiết (giống cá này rất khôn), và quan trọng là niềm vui thì chẳng bao giờ....xui cả.

12. matden

matden Member

Thích đã nhận:
    1
    hehe,bác muốn hên thì nuôi cá chép Koi :D>Theo quan niệm Á Đông thì cá La Hán đem lại may mắn!đầu cá càng to thì chủ càng may mắn :x

13. chu_cuoi

chu_cuoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em ko bít có hên ko nữa,từ khi nuôi cá em luon gặp những chuyện rắc rối,cũng vì nuôi cá mà em và bạn gái suýt tí nữa phải.....chia tay,em luôn bị gia đình phản đối chuyện nuôi cáhic hic,buồn wa.Nhưng sở thích vẫn là sỡ thích,mình nuôi cũng ko anh hưởng ai cả,nhưng mọi chuyện đã wa rùi,vậy anh em nghĩ thử xem là hên hay xui?Còn bi giờ mổi khi mệt mỏi hay buồn chán thì chính những chú cá là người bạn trung thành nhất,chỉ cần nhìn nó bơi lội thì mọi chuyện trở nên dễ dàng hơn,mình cũng! thấy đỡ buồn hơn nữa đấy