Quangiahuynh và mối lương duyên với con chim cu gáy

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi Quangiahuynh, 28/10/14.

1. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Kính thưa các chú, các bác, các anh chị em đam mê cu cò trên ngôi nhà chung ABV. Từ hồi tham gia diễn đàn đến giờ em chỉ xài ké topic của các bác khác chứ chưa tạo cho riêng mình topic nào cả. Đôi khi cũng cảm thấy bất tiện cho việc giao lưu, học hỏi về niềm đam mê với các chú, bác và anh chị em đồng quan điểm.

Em xin lập topic này với mục đích chia sẽ niềm vui và nổi buồn xoay quanh về thú chơi tao nhã này. Tuy nhiên, trình độ về cu cò của em còn ở mức abc nên trong lúc chia sẽ có gì không đúng kính mong các bác thẳng thắn góp ý để em được hoàn thiện hơn về cách chơi, cách nhìn nhận, đánh giá về một con cu cũng như cách quan hệ giao tiếp của bản thân mình trong cuộc sống. Quangiahuynh em xin chân thành cám ơn.

Đầu topic em xin gửi đến các bác vài hình ảnh và kết quả của buổi sáng chủ nhật ngày 26-10-2014.
    Bãi đánh là một thung gần chổ em, bác cuvietnam, chú Bảo, cụ thanhhienbd và các anh em cu thủ Gia huynh tác chiến đợt trước.
    Kèo đầu tiên với mong muốn đụng được một em bổi hay nên mấy anh em quyết định đi sâu vào dưới chân núi nhưng ý tưởng bị thất bại vì chả có con chim nào về đấu cả.
    Kèo thứ hai tụi em đi ra phía ngoài một chút vì nơi đây có bãi ăn và đâu đó nghe tiếng bổi gáy xa xa. Mấy anh em chia nhau vị trí tác chiến. Em và thằng em chọn một thung có con bổi thổ đang đứng trên cây Bằng lăng khô gáy gọi rất tốt tiếng. Em treo con mỏ vịt (mỏ quặm) lên cây bạch đàn rất trống trải với mục đích tập cho nó dạn rừng trở lại. Con bổi tập giọng thổ em chọn một cây cóc rừng với kèo thế đẹp, trong lòng thầm nghĩ nếu hên hên có bổi về đấu thì tạo cơ hội cho nó bắt luôn.

Con mỏ quặm của em kèo đầu tiên không chịu mở miệng cứ đứng leo lồng nên kèo này nghe hơi bổi nó mở miệng kèm và dặm nghe rất đã. Phía bên kia thì con thổ mặc dù đang được em cho làm quen với rừng nhưng không chịu kém cạnh cũng đứng thúc liên hồi.
    Bổng nhiên em nghe con mỏ quặm gù rước một sạc và nghe tiếng đập cánh của con bổi tấu về cây, nhưng con bổi vội dạt ra liền vì con mỏ quặm làm ghê quá. Nó vừa chơi, vừa chọt vừa nhảy tứ lung tung làm cho con bổi hoảng sợ và bay lên cục đá to tướng nơi có con mái đang nằm phơi nắng. Và tiếp theo các bác biết nó làm cái gì không???!!! Híc..hic.. Nó tèng téng teng với con vợ của nó, sau đó là nằm phơi nắng và rỉa lông. Hai anh em nhìn nhau bụng bảo dạ: nó xxx như vậy thì sức đâu mà đấu với đá? Thôi thì để 2 vợ chồng nó tập con bổi thổ của anh cho căng lửa cũng được. Khoảng 5 phút phơi nắng thì bổng nhiên con mái nhổm dậy và nhìn dáo dát về cây cội nơi con bổi tập của em đang thúc liên hồi. Nó vỗ cánh bay vào cây cóc rừng nơi có treo cái lụp và con trống hình như là sợ con vợ có ý đồ gì đó xấu xa nên cũng vội đập cánh theo vào để canh chừng. Thế là cuộc chiến nảy lửa diễn ra một cách quyết liệt… Cù..cù..cụ…..Cù..cù..cụ. Thì ra mày cà lăm hở cu? Được đó, cái món cà lăm này tao đang khoái, cứ ra đi tao coi thử mày cà cỡ nào. Hi..hi..hi..

Trận đấu càng về sau càng lơi dần, chắc có lẽ do con bổi tập của em chưa có kinh nghiệm trận mạc nên chỉ đứng thúc trong khi con bổi rừng đứng cách nó không xa. Trong lúc hai anh em xác định là ngày hôm nay chỉ đi tập chim thì bổng nghe con bổi tập đổ gù liên tục, con bổi rừng cũng gù với giọng cà lăm và chuyền cành lên xuống như chong chóng và vào thế. Chuyện gì đến rồi cũng sẽ đến đúng không các bác? Phập……phặc….phặc ….phặc… Thằng em mừng quá định chạy ra nhưng em ngăn lại vì muốn xem thử con bổi tập có thái độ như thế nào khi bắt được bổi. Kết quả là nó tỉnh bơ như không có chuyện gì xảy ra và khi em đem cái lụp từ trên cây xuống để dưới đất nó còn dám gù con bổi thêm vài hơi nữa chứ! Đúng là cái đồ hàm hồ hàm chứa…hi…hi..hi...mừng ghê….

Vài hình ảnh của em bổi

Mối lương duyên của em với con chim cu gáy xin hẹn các bác lần sau nhe

Last edited by a moderator: 29/10/14
  2. thanhtruong

thanhtruong Member

Thích đã nhận:
    144
    Đã vậy A Quân.. bửa chủ nhật E cũng đánh được 1 con dính lục đó, nhưng không có cảm giác hồi hợp như A.

Minhcugay, hoang cao, hhhnam and 11 others like this.
  3. phamson

phamson Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,485
    Xin chúc mừng ông anh ! Rồi cái gì đến cũng sẽ đến . ... He he anh chụp hình mờ mờ ảo ảo kích thích quá .

4. Quangiahuynh

Thích đã nhận:
    4,313
    anh chụp bằng cái điện thoại cùi bắp nên hình ảnh chỉ được như vậy thôi. Thông cảm cho em nhe các bác

5. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    ủa nhìn sao hình như con này có lông mũi hả cụ Quân

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Đi tác nghiệp mà sao chụp hình như là trong sường mù vậy trời.
    Chúc mừng nhe!

7. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Cảnh này tui cũng đã gặp vài lần. Đánh gần bãi ăn, chim về 1 cặp, con trống đấu rát được một tí rồi buông ra "éc" vợ nó một phát, sau đó nằm rỉa lông, phơi nắng rồi bỏ đi luôn. Không có con nào sau khi "éc" xong mà nhào vô đấu tiếp với mồi hết.
    Chắc con bổi này của bác nó dư năng lượng quá.
    Mong lần sau của bác.

8. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Chào thầy Quân! Theo em topic này chuyển sang Gác cu kí sự đê... Chác chắn nó sẽ thu hút được nhiều thành quả lắm hehehe...! Chúc mừng thầy.

9. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    @ Anh Quân : Chúc mừng anh, hình hơi mờ nhưng con bổi thấy khá ghê. Hôm rồi đi có nghe gà gáy chưa anh ?

@ Anh Sơn : Nhậu cỡ đó rồi mà còn lên ABV nổi hả anh !

@ Anh Ân : Topic này chắc tạm thời cứ để ở ngoài một thời gian để tiện cho anh em mới có thể theo dõi. Ổn ổn rồi em sẽ chuyển vào chuyên mục Gác cu ký sự.

10. Quangiahuynh

Thích đã nhận:
    4,313
    Em xin cám ơn các bác đã quan tâm. Anh cảm ơn Bảo đã sửa dùm anh bài viết để các bác dễ theo dõi. Anh đánh trên máy tính có ngắt dòng và câu đàng hoàng, không hiểu sao coppy vào nó lại ra như thế.
    Bửa đó đi không nghe gà gáy em ơi! Ở Tánh Linh anh nghe nói có vài anh em đi đánh, gà đã chịu chạy rồi.

Em cũng chẳng hiểu bác ơi! Khi thấy nó theo con mái vào cây em cũng không hi vọng gì, chỉ mong là nó làm cho con bổi tập của em căng lửa và quen rừng thôi. Thú thật là bắt được nó em không mừng vì được con bổi mà mừng vì con mồi tập lần đầu bắt được chim mà không bị hoảng sợ. Kính bác.

11. codo

codo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Trường hợp này em cũng gặp nhiều lần rồi,sau khi đã "éc" xong đa số nằm rỉa lông(có lẽ do mệt chăng),còn không thì đi xa dần mồi ,xa dần rồi bay theo mái mất.

12. Quangiahuynh

Thích đã nhận:
    4,313
    Còn trường hợp con mái bay vào cây có treo con mồi thì sao hả bác???!!! Bác đã gặp trường hợp này chưa vậy???

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:56 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:52 PM ----------

Con nào bắt vậy em?! Anh xin chúc mừng nhe. Ráng nuôi mồi cho nó căng lên rồi ra anh đi chơi một bữa cho đã.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:56 PM ----------

Tui chụp bằng điện thoại hình ảnh mờ mờ ảo ảo mà sao thấy được cha nội???!!! Con bổi cùi bắp đó mà. Thấy mặt mày bặm trợn nên tui lên lồng nuôi thử thôi. he..he..he...

13. codo

codo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Còn trường hợp con mái bay vào cây có treo con mồi thì sao hả bác???!!! Bác đã gặp trường hợp này chưa vậy???

Dạ em nói đa số thôi ạ,đâu thiếu trường hợp ngoại lệ.

14. thanhtruong

thanhtruong Member

Thích đã nhận:
    144
    Con cua ku Viển đó A. bữa nào E ra A tuyển cho E 1 con nữa nhen.

15. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Mình thì nhớ là gặp trường hợp là mồi và bổi đang đấu đá thì mái bay về. Thế là bổi bỏ mồi quay sang xả e với mái và đứng rỉa lông, cuối cùng là té kekeke... Vậy là thu mồi về, tuần sau đến tóm cổ được thằng danh đó hihi... Can tội làm cho em mồi của mình thèm và làm cho thằng chủ nó văng tục hị hị...

16. tmc.gogang

tmc.gogang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11,366
    Chào Quangiahuynh !
    Anh xin chia vui và chúc mừng thành tích của con lỡ...!Nhưng em treo nhánh thế như vậy là chưa hiểm,vì có nhánh ngang....Đã là thế,nhất là Mồi đi tâp sự,thì cần chọn nhánh thế sao cho bổi ko có điều kiện chuyền,giả như gặp bổi dữ,bổi sẽ làm cho te tua Mồi mới luôn nhé!Đây là thế Ép tàn,thì bao giờ tử thế một nhánh,viêc bổi nhảy ...em để im cho Mồi lỡ bình tĩnh vậy là đúng,đừng vội xuống lụp...nếu Mồi lỡ chịu gù là tốt,nhưng cũng có nhiều con ko dám gù lúc bổi nhảy.
    -Chúc mừng top mới.
    -Chiến công mồi lỡ,
    -Nhưng Anh mừng nhất là con Mồi mỏ quặm...Chịu mở miệng và chơi dạt bổi như vậy...Đáng mừng !!!
    Chúc Chú có những chuyến gác đầy thú vị cùng ae,và tiếp tục ghi bàn .Thân!

Tuan bmt, HKL, ltdhong and 15 others like this.
  17. Quangiahuynh

Thích đã nhận:
    4,313
    Em xin cảm ơn bác Chánh nhiều nhiều. Do em chụp hình bằng điện thoại nên nhìn không được rỏ lắm, mong bác và những anh em khác thông cảm. Ở trong ảnh bác có cảm giác nhánh thế gần với đỉnh lục nhưng thật ra khoảng cách hơi xa đó bác, với lại xung quanh đó không có cây nào khác đẹp hơn cây cóc rừng này. Do em trèo lên cục đá chụp nên nó mới có hình ảnh như vậy. Con bổi mới đạp mái mà sao nó sung thiệt, em cũng không ngờ là bắt được nó luôn đó. Kính bác.

18. thanhhienbd

Thích đã nhận:
    7,960
    Tui chụp bằng điện thoại hình ảnh mờ mờ ảo ảo mà sao thấy được cha nội???!!! Con bổi cùi bắp đó mà. Thấy mặt mày bặm trợn nên tui lên lồng nuôi thử thôi. he..he..he...[/QUOTE]
    vậy sao cùi như thé nào hả cụ để ít bữa nào tui ra mang theo đậu xanh nha hahahahahahaha

19. phamson

phamson Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,485
    vậy sao cùi như thé nào hả cụ để ít bữa nào tui ra mang theo đậu xanh nha hahahahahahaha[/QUOTE]
    He he con bổi 100g em đổi 1kg thịt bò và 1kg cua biển , các bác đừng ăn thịt hic hic .

20. thanhhienbd

Thích đã nhận:
    7,960
    He he con bổi 100g em đổi 1kg thịt bò và 1kg cua biển , các bác đừng ăn thịt hic hic .[/QUOTE]
    nói vậy thôi sơn ơi chứ lão ý toàn quăng lựu đạn thôi kakakakakakak

Tuan bmt, tinhtinh_l, PHIOMON and 6 others like this.