Quạt luồng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi pumpeo, 13/8/11.

1. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bể em 100x45x45, các bác tư vấn cho em nên để mấy quạt luồng, loại bao nhiêu W ạ, cảm ơn các bác

2. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Khoảng 2-3 cái sunsun 12w quạt đơn chắc là ok bạn ạ. CÒn chơi đồ chuyên nghiệp chắc 1 cái MP40 hoặc tunze có nhiều loại

3. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Khoảng 2 cái máy tạo sóng (mỗi cái khoảng 2500 lít/giờ).
    Mình không có nói Watt ở đây vì không cái này giống cái nào. lượng nước ra mới tính.

4. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em thử lắp 2 quạt 12w vào nhưng cảm thấy quỳ ko nở to như lúc trước, mấy con xương chó, mì tôm ko thấy nở to, có phải do luồng ko ạ

5. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    cái này phải coi lại vấn đề ở nước hay ở đèn, hoặc là luồng quá nhiều so đối với SH cần.

6. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    trước khi lắp quạt thì quỳ của em nở to lắm ạ, em sợ luồng hơi mạnh

7. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Bạn thử chỉa đầu máy tạo sóng lên trên mặt nước hay là chéo hồ.

8. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    NHư vậy có thể tính loại máy thổi có công suất tương đương gấp 20 thể tích bể đúng ko D

9. Marinor

Marinor Member

Thích đã nhận:
    10
    Theo mình với thể tích bể khoảng 200L như vậy dùng một quạt tạo luồng 6w của Sunsun với lưu lượng 3000L/h cũng là mạnh rồi, chứ dùng nhiều quạt và dùng quạt công suất 12w nhìn bọn cá và san hô mềm bị thổi tạt đi đến hãi, mình thấy hải lưu ngoài biển có làm cho cá bơi lội vất vả đâu, rất thanh bình đấy chứ. Tốt nhất là để cho luồng chảy trong bể về gần với tự nhiên.

10. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Thường thì SPS mới cần luồng mạnh và một số loài LPS, tốt nhất là bạn để chéo quạt như Dan nói, tránh thổi trực tiếp vào sh mềm, để thổi vào thành bể rồi chảy ngược lại cũng đc

11. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    riêng chuyện quạt luồng em tham khảo các cửa hàng bán cá đã thấy có dăm bảy ý kiến trái chiều rồi, bác thì bảo 1 cái 6w là đủ, bác thì bảo em phải 3 cái 6w, bác lại bảo dùng 12w mới được. Em về thử tất cả các phương án thì thấy 1 cái 6w có vẻ yếu, 3 cái 6w thì san hô bay tứ tung, cá bơi khổ sở, hiện em tạm xài quạt đôi ( mỗi cái 6w ) thì thấy cũng tạm được :)

12. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Đúng nha Dan nói, quạt bạt phải xem lưu lượng nước thổi được bao nhiêu, có cái chỉ 12w nhưng bằng cả chục cái 6w

13. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Tính luồng thì người ta tính theo bao nhiêu lít / h , chứ theo W thì chỉ khi tất cả mọi người dùng chung 1 loại thôi. Bao nhiêu luồng là đủ thì thường là thể tích bể chính nhân với 30 đến 60 lần. ví dụ bể của e là 200L, và e chọn mức 40x , có nghĩa luồng là 200 x 40 = 8000L/h => e dùng 2 thổi 3000L/h và 1 thồi 2000l/h . Cái này là tùy vào từng hình thù bể chính, cách xếp đá, cách bố trí san hô, và sở thích của từng người muốn san hô và cá đung đưa theo hướng nào. Tính được bao nhiêu luồng là đủ là 1 chuyện, chọn được nên dùng mấy cái chia nhỏ là chuyện thứ 2 , và vị trí xếp trong bể thế nào lại là 1 chuyện hoàn toàn khác và quan trọng nhất. Ko phải cứ bể 200L nhân 40 là làm 1 cái 8000L/h cắm bừa trong bể là đủ, có khi phải cần đến 4 hoặc hơn 4 cái thổi chia nhỏ thì mới triệt tiêu góc chết và tạo đủ luồng cho bể