quay lại niềm đam mê lúc đầu=DUYÊN

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi huy31101984, 27/4/13.

1. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    chơi chim nó cũng phải có cái duyên các bác ạ.đến giờ em đang cảm thấy như vậy
    cách đây 14 năm em cũng tập tọe chơi chim.lúc đó trẻ con mới chơi nên nuôi nhiều loại như Mi,khướu.chòe.khuyên,yến,sáo cứ con gì người ta nuôi là em nuôi.sau đó thì cũng biết thêm nhiều kinh nghiệm chăm chim nhưng lúc đó vẫn mù tịt về chim sơn ca chưa nuôi bao giờ.và càng chưa có kinh nghiệm gì về sơn ca.nghe người lớn tuổi nói về sơn ca nên cũng muốn thử nuôi xem sao.và em ra chợ Mơ(lúc đó vẫn ở Bạch mai) mua 1 chú mà chẳng biết đục hay cái,có chú chim rồi em cũng lang thang học hỏi,nghe lỏm rồi về làm theo.nào là cho them gì vào cám,cho cát như nào,cho mồi tươi gì nhưng rốt cục chú sơn ca vẫn câm như hến,lúc này vẫn máu nuôi thêm nên cứ có tiền là em mua sơn ca về nuôi 4,5 chú rồi mà vẫn chưa chú nào mở mồm ra hót 1 câu.ông già thì cứ nói mày nuôi lấy c... à.em bực lắm nên lần này quyết tam dồn tiền mua em chim thuộc,lúc đó mua nhà Chiến mơ là 1 triệu(lúc đó là năm 2001) mua em này về thì bon ở nhà chỉ 2 con hót theo còn 2 con vẫn im tịt.trong bụng nghĩ là mái rùi nên mang ra phà Khuyến Lương thả.từ đó cứ nuôi 3 chú này đến năm 2005 lúc này 3 chú căng lắm rồi hót suốt ngày và em cũng bắt đầu hiểu biết về chim sơn ca.nhìn 3c chim lên nấm hót mà vui không bít tả thế nào.nhưng cuối năm 2006 đang bắt đầu có cơn sốt dân Hn chơi chào mào và em cũng bỏ bê dàn sơn ca của mình để theo đuổi chào mào.3c sơn ca này em để lại cho người quen vừa bán vừa cho vì đang thích chào mào và em nuôi chào mào cho đến bây giờ.Nhưng cách đây tháng rưỡi lang thang cùng thằng bạn đi xem khuyên,vô tình vào nhà ông này có giàn sơn ca,sở thích cũ nên hỏi nhưng ông ý bảo của con trai ông ý không bán,có 1con của ông ý bán nhưng ông ý bảo nuôi 2 năm chỉ hót lích rich bé tự nhiên lại thích nuôi sơn ca nên em xúc luôn
    em ý đây
    nghe người ta tả là hót lích rich nên em cũng không sốt ruột và trông chờ gi nhiều nhưng được 3 hôm thì em ý muốn phụ lòng em nên hót căng 1 cách rõ rệt phải nói lúc đó mừng lắm,thấy vui vui ông bà già thì cư bảo th dở hơi cứ đứng tầng 1 ngước nhìn lên tầng 3(em treo chim trên tầng 3).có 1 rồi lại muốn có thêm nhưng vẫn chưa có nhiều sơn ca mộc về.em muốn tự tay chăm chim đuổi lên,rồi mấy hôm sau tình cờ qua hàng chim ở ngã ba Đuôi cá Trương định thấy có 5 chú ông chủ bảo sơn ca mộc mới ra em liền làm 1 em nữa(bắt đàu ngấm lại rồi)và thật vui là về được 2 hôm thì chú ta mở mỏ hót và vui nưa là em ko ngờ chim mộc mà có thể ra giọng dài và căng như chim thuộc.trong đầu nghĩ mình vẫn có duyên với loài chim này nên lại tiếp tục lùng mua tiếp.rồi cách đây 1 tuần nghe thằng em hay vào arowana bảo trên 559 kim ngưu có sơn ca mộc vừa về.đang đưa con đi chơi em cũng tranh thủ vòng qua làm 1em.đến chiều nay vừa tròn 1 tuần thì em mộc mới bắt cũng mở mỏ.1 cảm giác vui khó tả
    2 em mộc đây ạ
    ảnh em chụp hơi mờ các bác thông cảm.các bác xem nhận xét giúp em với.thank all đã đọc bài.mấy ngày nghỉ em đang đi xem mua tiếp.có gì mới em lại post

bachua, phu, motngaybinhyen and 5 others like this.
  2. soncasongkhoai

soncasongkhoai Member

Thích đã nhận:
    19
    Bạn nói đúng đấy , đúng là cái duyên, 2 chú Huế mộc của bạn đẹp nhỉ

3. huy31101984

Thích đã nhận:
    97
    vâng,bắt chim,nuôi chim nó đều là cái duyên.cảm ơn bác

4. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Cái j cũng chỉ một chữ duyên thôi Huy à, chim cò, bạn bè, vợ chồng .... Hôm trc anh cũng vô tình đi qua nhà đồng chí ở ngõ 559 Kim ngưu ai dè có một bu sc mộc mới ra, thấy nói là có một anh tóm một con còn chưa ai mó đến (sau này mới biết là chú tóm), anh làm một đôi thì về có con để đất cũng búng mồm rồi, còn em kia thì đang nhốt trong lồng khuyên do cái tội cánh dài hay phi ầm ầm, bọn nhà em hót to rùi à, thế thì DUYÊN quá mức, hôm nào anh qua ngó nhé

5. hai_putzmeister

hai_putzmeister Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Híc, thíc bỏ m..còn cứ nói là...tình cờ.
    Lồng mới đẹp thì khoe anh em điiii để còn tham khảo, chiêm ngưỡng.
    về '' guộc '' lại nhanh lên để cho 2 em mới bắt vô kẻo nó hoảng. Lần sau ngồi đầu ngõ ...đánh bóng lại lồng thì nhớ đừng mặc quần rộng ống kẻo con '; quần ca '' bay mất nhé tay...lùn nhất quận thanh xuân...

6. huy31101984

Thích đã nhận:
    97
    dạ vâng hôm nào anh rảnh qua em chơi.vâng cứ tóm bừa 1 em thế mà lộc lá anh ạ hihih.mới lại em treo trên cao tĩnh nên chim cũng nhanh lên

7. hung_suong_gio

hung_suong_gio Member

Thích đã nhận:
    15
    em thích đọc những tâm sự thế này. bác có thể cho em xin ít kinh nghiệm chọn chim sơn ca không ạ ? nhà em có cái tâng thượng đầy nắng gió em muốn nuôi 1 đôi

8. huy31101984

Thích đã nhận:
    97
    hihi mình cũng còn mù mờ về sơn ca lắm.cũng phải học hỏi nhiều.

9. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    - Các cụ đã chọn lọc truyền lại từ nhiều đời kinh nghiệm chon nuôi loài chim rừng nào thì hay nên theo chỉ có chuẩn: Họa mi, Sơn ca đầu bảng hót hay. Hương vị đồng quê, hợp với người đứng tuổi vọng cổ: Cu gáy hàng đầu.
    - Trừ các loài chim xưa ở Việt Nam không có, hãy suy nghĩ xem trước đây khuyên, chào mào, chòe ... nhiều vô khối, đủ loại mà tại sao các cụ không chọn nuôi nó phổ biến như mấy loài chim trên?
    - Sành ăn, sành chơi nhất là nơi hoàng cung, họ đã chọn nuôi các loài chim gì?
    - Mỗi người một cảm nhận khác nhau, một ở thích khác nhau nhưng nếu "đem chuông đi đấm nước người" thì tất cả đều phải theo những tiêu chí chung về thế nào là đẹp nhất, hay nhất?! Đem các loài chim so giọng hót với nhau (loại bỏ cái lý sự gọi là sở thích, hoàn cảnh cá nhân) thì loài nào hót hay hơn loài nào?

Last edited: 19/6/13
  10. nhatxip

nhatxip Member

Thích đã nhận:
    0
    Thì đương nhiên chỉ có "tiếng hát như sơn ca" hay là" Họa mi hót trong mưa" thôi chứ có ai ví von hát như chào mào đâu. Nhưng mà vua chúa VN thì em không biết chứ vua chúa Tầu nó chơi khuyên nhiều lắm đấy bác, phim ảnh chiều đầy, chim khuyên còn lên cả đồ gốm sứ cũng như tranh vẽ của Tầu cơ bác ạ.

11. huy31101984

Thích đã nhận:
    97
    hiihihihi mỗi người đều có đam mê một loại chim nào nó.tất cả là do mình hợp với loại nào thôi.