Ra đi cả bể tép vì viên C sủi - bài học xương máu.

Thảo luận trong 'Nuôi dưỡng, chăm sóc Tôm - Tép' bắt đầu bởi Bọ gậy, 7/3/13.

1. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    [​IMG]Tình hình là bể em 100 lít, lọc Atman EF4, nền ADA full, có bổ sung khoảng 200 gam dá khoáng Mineral Stone Powder nuôi 100 RC và Rili đang ổn định. Hôm qua thấy có 1 em RC chết do ko lột được vỏ thế là em táng thêm 1,5 viên canxi sủi (loại màu trắng của Pháp, bẻ 1/4 viên, thả liên tục trong vòng 10 giờ). Em theo dõi sau khi thả khoảng 6 tiếng thì tép vẫn bình thường rồi mới dám đi làm. Thế mà sau đó, cả bể tép chết sạch chỉ trong vòng 1 giờ đồng hồ. Hix. Đau đớn quá! Có ai bị như em chưa? Bác nào chưa bị thì rút kinh nghiệm nhé!
    [​IMG][/url][/IMG]

Last edited by a moderator: 9/3/13
  2. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    chia bùn cùng chủ top
    có thể liệt kê các thành phần có trong viên canxi sủi để mọi ng cùng tham khảo ko

3. phucnm

phucnm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    em dự là quá liều, bác thả từng ít 1 và rải đều ra thì có khi nó đỡ sốc

Bọ gậy thích bài này.
  4. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    sốc thuốc rồi, chích quá liều rồi :crying:
    hồ 100l cho tầm 1/5 viên thôi
    chia buồn cùng bác

Bọ gậy thích bài này.
  5. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Em chèn ảnh mãi mà ko đc. Nó là Calcium Sandoz 500mg. Thôi, từ nay xin tránh xa cho lành. Thanks các bro an ủi

6. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    RC mà bạn cầu kỳ quá. Khi nước ổn định và ăn uống đầy đủ thì chúng sinh sôi nhanh một cách kinh khủng mà không cần tác động gì cả.

Bọ gậy thích bài này.
  7. haiPeo

haiPeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    342
    Chia buồn cùng chủ thớt nhé. e vẫn thường bổ sung canxi cho tép bằng viên nén canxi hỗ trợ vitamin d mà. ko biết bác dùng canxi dạng sủi nào nhỉ?

8. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Em dùng Calcium Sandoz 500mg. Bác bổ sung canxi liều lượng ntn?

9. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    A đừng sử dụng các loại đấy , a có thể mua khoáng nước của mosura, siakura hoặc khoáng chế của nupha hay cùng lắm là tự chế khoáng đều dùng đc hết e đã thử cho cả tép ong rồi.

Bọ gậy thích bài này.
  10. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Nhìn bể tép ong của ae trên diễn đàn mà mê quá. Thế mà mình thì cứ mãi lận đận vs mấy con RC này. Thê này thì giấc mơ tép ong của mình bao giờ thành hiện thực đây.

11. sonlehong

sonlehong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,235
    pac nuôi RC mà đầu tư vậy lãng phí quá ,với phần cứng vậy chỉ thêm cái chiller và vll lọc là có thể chơi tép ong rùi ,tép pac chết là do cho viên sủi vào nước hòa tan phản ứng hóa học đã làm mất đi lượng oxi và lượng c02 tăng đáng kể mà pac ko tăng sủi hoặc bổ xung o2 ...>>> tép chết ngạt
    loại thuốc mà pac dùng chỉ là người chơi tự nghĩ ra nên ko có liều lượng mà chỉ bằng kinh nghiệm khi ứng dụng vào bể tép

linhbongbong and Bọ gậy like this.
  12. haiPeo

haiPeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    342
    Nên nghe lời bac Dũng, điều a Dũng nói về tép ong đv ae Hn la chân lý zùi...

13. buinhulac

buinhulac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,334
    Đòn đau nhớ đời, đây chỉ là tép rc thoi chứ tép ong thi thôi, đầu tư phần cứng cụ thể, ko nên tiết kiệm, tép ong nuôi cũng ko khó nếu chịu khó theo ông Dũng nhiều vào

14. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Ôi vãi ông anh tôi,ông này là ông nào mà chốt quả khó đỡ thế ....... :)

linhbongbong thích bài này.
  15. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Tối hqua chạy qua nhà Dũng rồi, xin đc mớ vảy ốc đỏ và hồng hồ điệp. Nhìn bể tép ong ngon lành quá. Mê tít. Em sẽ lo vụ RC này ổn xong rồi gia nhập clup tép ong. Tiếc là cái bể của em có 100l, hơi bé. Đành phải làm thêm cái bể khác vậy. haizzz, lục tốn. Thanks Dũng nhé!

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:27 PM ----------

Em cũng nghĩ như bác vậy, cộng thêm em thay nc máy nữa. Tsư mấy cái thằng nc sạch ở chỗ em làm ăn bố láo lắm

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:48 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:29 PM ----------

Có bác nào có bể tép ong cần thanh lý ko nhỉ? Dạo này em hơi kẹt nên chắc là phải đầu tư dần2 vậy.

16. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Em đang dự kiến set up bể tép ong ntn, các bác xem có ổn ko nhé: Bể 68x40x40, nền ADA full (1 bao rưỡi), ko lọc đáy, ko lọc váng, dùng 2 lọc AtmanEF4 đấu nối tiếp, 1 cái dùng vl lọc bùi nhùi, cái kia dùng vl lọc crystal bio, đèn 2 bóng 60T5 10000k, ko dùng sủi, chiller 1/4HP. Tiện thể, bác nào có biết ở đâu bán chiller rẻ ko nhỉ?

linhbongbong thích bài này.
  17. thaikar

thaikar CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    553
    Em nghe thiên hạ đồn thổi bác có quả bể thủy sinh khủng lắm bữa nào cho em đến nhà ngắm tí nhé. Về tép Bác cứ nhờ linhbobong (Dũng) là chuẩn về mọi khía cạnh.

Bọ gậy and linhbongbong like this.
  18. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Em chỉ có ít kinh nghiệm đã trải qua để chia sẻ với ae muốn nuôi tép ong để phong trào mạnh lên thôi, biết đến đâu thì chia sẻ đên đấy. Thực tế của e là dùng nền ADA và nước RO là quan trọng nhất thôi ko cần doping gì cả, phải có đá khoáng và khoáng nc. Còn chuyện lọc đáy thì chưa dám thử làm bể ko có lọc đáy nên ko biết;). Chiller VN thì đặt trong SG.

19. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Hnay test thử nc trg bể thấy TDS 110, PH 7,5. TDS thấp vậy có vđề j ko nhỉ? Tâo nền Ada rồi mà PH vẫn cao vậy? Kiểu này ngmai fai sang bác Lợi kiếm ít đồ về test thêm GH, KH, NO3 vậy

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:11 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:06 AM ----------

Ô Dũng ơi, hnao rảng cafe tý nhé, cho học ít kn chăm mấy e chân dài vs

20. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Nếu bác muốn nuôi tép ong thì bác đừng tiếc công làm lại bể không lại tiết kiêm đc 1 nhưng mất tận 10 lần( kinh nghiệm thực tế của e ) PH bể bác cao vì bộ nền nó chỉ kéo PH ở 1 mức độ nhất định thôi, bác đo PH nc máy xem chắc cũng phải 8,5 là ít;)

Bọ gậy thích bài này.