Ra mắt Hồ Mới - Design by tamthu

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi tamthu, 9/10/08.

1. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Hồ thủy sinh của tamthu (đang setup)

Xin chào các Anh Em.:)

Mình đang setup hồ thủy sinh kích thước 1m x 40 cm x 50 cm (cao)
    Hiện đang trong giai đoạn hoàn thiện nền ( Bonbon) và cách sắp đặt đá.
    Mình mạo muội up hình lên để xin ý kiến anh em nhằm cho hồ hoàn thiện hơn.
    Mọi thứ đã chuẩn bị xong, giờ chỉ chờ anh em ý kiến về bố cục của mình đã ổn chưa trước khi mình trồng cây vào.

Mong được sự quan tâm giúp đỡ của mọi người.

Cảm ơn rất nhiều.

Khâu phác họa ý tưởng bằng bút lông cho đến khâu thực hiện xếp đặt đá trong hồ.
    [​IMG][​IMG]

2. balian

balian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    245
    Theo mình thì sử dụng sỏi cuội ( không biết trong Nam gọi là gì ) không được phù hợp cho lắm . Bạn thử sử dụng chất liệu đá giống như của những viên đá chính xem sao !!! Vài ngu kiến đóng góp , nếu không đúng thì.........^_^ . Chúc bạn mau có bể đẹp như ý . Thân .

3. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    bác xếp đá như vậy trôgn cứng wa'....dùng sỏi trơn láng cho dòng suối là đúng nhưng xếp và đá đều nhau wa'...nên kết hơn to nhỏ ...chú ý...đá gần suối sẽ đc nước bào mòn nên đá sẽ lán chứ ko có sần dùi...chúc bác có hò đẹp...bác vẽ tay đẹp đó...nhìn như vẽ = bút sắt...

4. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cảm ơn Bác Balian.
    Mình cũng dự tính sử dụng toàn là đá 1 loại nhưng không tìm được kích thước nhỏ đủ nhiều để xếp đặt theo ý đồ ban đầu.

Mình sẽ cố gắng tìm các viên đá nhỏ để thay thế thử xem sao?

Một lần nữa xin cảm ơn ý kiến của Pác.

Cảm ơn ý kiến của bạn.
    Mình vẽ phác thảo bằng bút lông kim sơ lược cho ý đồ của mình.
    Mình sẽ cố gắng tìm thêm vài hòn đá nhỏ để bổ sung cho bố cục thêm hài hòa.

Xin cảm ơn.

Last edited by a moderator: 14/10/08
  5. cui bap

cui bap Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bác ở Sài Gòn chạy ra cửa hàng bác cỏ dại làm bộ đá giá 5k/kg về thay ngay bộ đá của bác sẽ đẹp ngay.
    chúc có hồ đẹp.

Thân!

nếu bác ở Sài Gòn chạy ra cửa hàng bác cỏ dại làm bộ đá giá 5k/kg về thay ngay bộ đá của bác sẽ đẹp ngay.
    chúc có hồ đẹp.

Thân!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

6. manhtien

manhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    408
    theo mình thì bố cục ok rồi chỉ có điều nên hơi mỏng hay sao ấy, bạn cố gắng tìm đc 1 bộ đá đồng bộ nhé..bạn là kts ah...thể hiện bút lông cho anh em xem nhé...

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bức tranh vẽ đẹp như thủy mặc, nhưng kiếm đá để sắp cho giống như vậy cũng cực...
    Bộ đá hiện giờ còn chưa đồng bộ, chưa vững và chặt như hình...
    Chúc bạn sớm hoàn thành tác phẩm!

8. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    bác xếp con suối sao cho mềm mại hơn chút nhé nhìn bây giờ nó hơi cứng và sắp đặt quá bác làm cho tự nhiên chút nhé

9. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Ý tưởng trên bản vẽ phác thảo của bạn rất hay, tuy nhiên bộ đá của bạn trên thực tế chưa đạt được tỷ lệ về kích thước đẹp như bản thảo. Bạn nên "chế tác" viên đá nhỏ cho thấp hơn chút xíu, bờ suối cũng chọn loại đá giống thế thì đẹp. Chúc mau hoàn tất để a em chiêm ngưỡng.

10. phongthanh

phongthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    Rồi sao nữa hả anh.tiếp tục post hình cho anh e theo dõi chứ.Ko lẽ cứ để 1 đống sỏi đá trong bể thế kia à

11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Theo mình thì những viên sỏi để tạo dòng suối ở giữa không phù hợp lắm với cách xếp này. Cách xếp của bạn có thể nói là theo cách thức xếp đá Iwagumi, và chúng có nghiêm luật đàng hoàng, theo mình viên nhỏ kia nên xoay vào đối đầu với viên to, hiện tại độ nghiêng của 1 viên đá hơi đều nhau quá tạo 1 cảm giác như 2 đường thẳng đang song song nhau.Một điều nữa ở đây là hình dáng và chất của những viên đá này của bạn không được đẹp lắm.

Thân!

12. Pawnee

Pawnee Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bác là người mới, mình khuyên bác dừng lại ở đây và bắt tay vào việc trồng cây, trong quá trình chơi với cây thủy sinh, bác sẽ vỡ ra nhiều điều rất hay và đó sẽ là kinh nghiệm cho một bể mới đúng ý đồ đưa ra hơn. Ngoài ra, cây còn có thể che lấp những phần lỗi thô của đá trong bố cục, và khi có màu xanh trong hồ, người xem dễ bị cuốn hút đến nó hơn là đá.
    Chúc bác sẽ thành công hơn vào những lần sau.

13. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cảm ơn anh Blue Dolphin, phác thảo ý đồ thì dễ dàng nhưng khi đi tìm những hòn đá giống hệt phác thảo thì rất khó, chỉ có thể tìm được đá gần gần giống như vậy thôi.
    Mình sẽ cố gắng điều chỉnh cho thật đồng bộ và hài hòa để sớm hoàn tất hồ rối sẽ post lên cho anh em ý kiến tiếp!
    Thankss.

@ cuibap: Cảm ơn bạn đã góp ý, thú thật với bạn mình cũng là người mới nhập môn về thủy sinh, mình phải tự học hỏi từng bước từ anh em, kinh tế cũng hạn hẹp nên bước đầu tạm sử dụng những viên đá này, mình sẽ chế tác, bổ sung thêm vài viên đá nhỏ cho hồ thêm hài hòa, khi nào có điều kiện hơn mình sẽ tìm bộ đá khác để thay thế.

@manhtien: Phân Bonbon gần 3cm, sỏi nhuyễn(1-2mm) dày 3cm và sỏi 3 màu 1-2 cm nữa, tổng cộng nền của mình cũng 7-8 cm rồi bạn ạ!
    Mình là designer chứ không phải KTS bạn ạ (chuyên ngành thiết kế đồ họa, khoa Mỹ thuật công nghiệp, trường ĐH Kiến Trúc TP.HCM) .Mình cũng có chút năng khiếu vẽ tay nên phác họa ý tưởng thì rất nhanh, nhưng khi thực hiện thì.......phải cân nhắc, chỉnh sửa từ từ thì hồ mới đẹp được phải không bạn?

@mini: Mình sẽ chỉnh sửa dòng suối uốn lượn cho mềm mại và tự nhiên hơn 1 chút, cảm ơn bạn.

@chabumkun: Cảm ơn bạn đã ý kiến, mình sẽ cố gắng " chế tác" cho viên đá nhỏ thấp hơn, tìm thêm các viên đá nhỏ đồng bộ xếp dọc con suối.

@phongthanh: Mình sẽ điều chỉnh chút về bố cục đá, rồi sau đó sẽ trồng cây vào, up lên cho anh em " đâm" tiếp nhé!

@coi77: Cảm ơn bạn đã góp ý, mình đã có thử đặt đá đối đầu nhau rồi, không đẹp lắm.
    Do đó mình tạm thời đặt chúng nghiêng cùng chiều cho thuận mắt nhìn, có lẽ bạn thấy chưa đẹp là do chất liệu đá hoặc do thiếu các thành phần hỗ trợ làm tôn vẻ đẹp của đá lên như cây cỏ mọc xen vào, hay một ít rêu buộc vào đá chẳng hạn. Mình sẽ tiếp nhận ý kiến để hồ ngày một hoàn thiện.

Rất cảm ơn mọi người đã góp ý chân thành cho hồ TS sắp " ra lò " của mình.

*** Xin cho mình hỏi các anh em 1 tí: anh em nào biết ở đâu có bán rêu lẻ (để rời ) không buộc vào lũa ko vậy? ( rêu cá đẻ, rêu java, X-mas, ... mình chưa biết nhiều tên ) Mình muốn tìm một ít để bố trí cho hồ thêm sinh động.
    Hoặc anh em nào ở SG dư xài share cho mình 1 ít! Thankss

Cảm ơn mọi người đã quan tâm, giúp đỡ.:)

14. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bạn đã thành công bươc đầu, bố cục theo ý tưởng nhìn cũng ổn, có một góp ý riêng: về tảng đá lớn phía bên trái bạn dịch ra chút tạo khe giữa tảng nhỏ, trồng xen cây vào dễ dàng hơn, tảng nhỏ bên trong cũng đồng thời dịch ra, còn nền góc trong bên trái cũng cần nâng lên cho cao hơn, cây bạn trồng khéo vào đúng vị trí, hồ sẽ đẹp hơn lên với bố cục này

15. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cảm ơn Bác rất nhiều.
    Mình sẽ điều chỉnh chút chút rồi bắt tay vào trồng cây .
    Có lẽ khi trồng cây vào thì diện mạo sẽ khác như lời bạn nói.

Last edited: 11/10/08
  16. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cảm ơn bạn đã góp ý, mình sẽ tiếp nhận ý kiến để hoàn thiện tác phẩm của mình.:)

17. khuedhhh

khuedhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,262
    Theo mình thì mỗi người có con mắt nhìn và ý tưởng khác nhau, bạn set như thế là tạm ổn rồi đừng chế tác làm bộ đá nhỏ đi, chỉ cần sửa lại tý chút cho hài hòa hơn rồi trồng cây. Khi nào có cây mọc lên tốt nhiều màu xanh và có thêm sắc đỏ sẽ làm bố cục đẹp hơn, nếu có thể thay bộ sỏi dọc con suối thành loại cùng màu với đá cho đồng bộ thì sẽ nhìn đẹp hơn.
    Chúc sớm set được bể theo ý :applause:!!!

18. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cảm ơn bạn khuedhhh!
    Mình vừa mua thêm 1 số đá size nhỏ(cùng loại) để điểm tô thêm cho bố cục được hài hòa.

Mình sẽ cố gắng thay những viên sỏi dọc con suối thành những viên đá nhỏ(cùng loại ) như ý kiến của anh em rồi sẽ trồng cây vào xem có ổn không, sau đó điều chỉnh tiếp.
    Thankss

19. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    vấn đề vẫn xoay quanh con suối nhỉ?công nhận là nó vẫn ko được tự nhiên lắm,em thấy nó hơi bị hụt hẫng,theo em bác thử làm nền phía sau cao hơn 1 tí để con suối giống như từ trên cao chảy xuống xem có khác hơn tí ko,bộ sỏi bác xếp san sát nhau và theo đường cong như vậy sẽ ép con suối và làm nó trông cứng nhắc,bác thử nới tay xem thế nào...chúc bác có hồ đẹp như ý ha...thân

20. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Đúng là những viên sỏi quanh con suối đặt chưa tự nhiên và còn hơi cứng nhắc, có thể sỏi bị dàn trải, kích thước các viên sỏi cũng đều quá, phải có to, vừa và nhỏ thì sẽ tự nhiên hơn?

Mình sẽ thử nâng độ cao ở đầu trong con suối và thấp dần về phía tiền cảnh xem sao?

Ngoài ra, mình sẽ tạo hình lại dòng suối cho mềm mại và tự nhiên hơn hình đã up xem có tốt hơn không?

Cảm ơn ý kiến của bạn.:)

Chiều hôm qua mình có mua thêm 1 số đá size nhỏ ( cùng loại) để bổ sung vào bố cục hồ cho dễ nhìn hơn.

Mình đặt 1 viên ở cạnh hòn đá to (trái) và 1 vài viên cạnh hòn đá nhỏ (phải), đặt rãi rác nối dài tới đầu con suối.

Đầu trong con suối cũng được nâng cao, sỏi cuội được thay thế bằng những viên đá size nhỏ (cùng loại) cho hài hòa và tự nhiên hơn.