rảnh rỗi ép cá chơi

Thảo luận trong 'Sinh sản - Lai tạo - Phân biệt cá bettas' bắt đầu bởi gun1, 25/8/07.

1. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mấy hôm rảnh rỗi chẳng có việc gì làm tự dưng gun1 hứng chí lên ra chợ mua xiêm mái về ép đẻ chơi(ko tìm được HM mái nên phải vậy thôi:angry: ), quả thật như mọi lần, ép đẻ bọn này quá chi là dễ, vì chật bể nên gun1 cho ép bằng xô, cho 1 chiếc lá rộng để trống nhả bọt và một cái bèo để tạo không khí lãng mạng cho 2 anh chị:D

còn đây là chị cá mái vừa hoàn thành nhiệm vụ cao cả:

tổ bọt và đám trứng:

mấy bữa nữa cá con nở để gun1 pót ảnh cho anh em sau:D :D :D

2. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Cá trống có màu đẹp, cá mái có cái mõm tốt quá. Nhưng dàn vây kỳ hình như có lai cá phướn.

3. pvhau

pvhau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Bác Gun1 chuẩn bị nước xa lách ngâm cho ăn là vừa rồi đấy! Kèm với một ít bobo nhỏ nhé. Cho ăn một lần một muỗng cafe bác nhé vì xô ép còn nhỏ! Ép cá thì dễ lắm nhưng nuôi cá con lớn mới khó và cả là một nghệ thuật! Mong bác tìm được thú vui nuôi cá!

4. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    hê em thấy lại máu rồi mai em ép tiếp 1 lứa cá đá nữa

đua đòi tí

5. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    CHo mình hỏi 1 chút nhé, con bobo ở miền Bắc là con gì vậy ??? Mình cũng nuôi cá chọi từ bé, vừa rồi mình cho ép được 5 đôi đẻ... nhưng eo ơi, mỗi hôm lại thấy vơi cá chọi con đi và... cũng đến lúc trong bể xem đi xem lại chẳng còn lại con nào cả... hic hic. Các bác ơi, nuôi chọi con khó quá, khó lắm lắm ý

6. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    con bo bo là hồng trần hay thủy trần đã đc pvhau giải thích ở bên kia rùi loại này bây giờ ở miền bắc ít lắm hầu như ko có
    @ phulam : có thể do cá con của bác yếu quá đó hoặc thiếu thức ăn or nước nuôi ko tốt or bác thả ít rong vào đó khiến cho chúng ko có chỗ bám để thở .... bác tham khảo bên topic cách ép và nuôi dưỡng cá con nhé

7. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá con trong khoảng 2 tuần đầu rất khó nuôi, khi lớn thì lại nuôi quá dễ, bể nuôi chọi con thì điều quan trọng là phải đậy kín vì nghe đâu thời kì này 1 làn gió nhẹ cũng đủ diệt hết cả đàn cá... Hì đàn cá con của gun1 nở rồi nhưng cá bé quá, ko chụp được bằng di động, khoảng 2 tuần nữa pót hình vậy. Mà cho gun1 hỏi làm thế nào để loại bỏ bọn hồng trần to nhỉ, cá con chỉ ăn được hồng trần nhỏ thui mà?(hứa hẹn cũng phải 3 ngày nữa cá con mới ăn được)

8. trinhnon

trinhnon Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cứ để cá đực lại nó nuôi con bằng mồm, thấy nó đớp con bạn cứ kệ nó. Để vài ngày thấy cá con bơi được cho ít lòng đỏ trứng vào. khi cá to bằng đầu tăm cho vào bể xi măng có rong rêu là tốt nhất có nắng để ngoài cá lớn càng nhanh.

9. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Rất khó để tách hồng trần lớn ra, khi cá con nở được 2 ngày thì mình cho ăn mẻ, đến tuần thứ 2 mới cho ăn hồng trần lúc này cá con đã lớn được 1 chúc nên có thể ăn được những con hồng trần lớn, mình không cần phải tách những con hồng trần lớn ra, mà có muốn tách cũng chả biết cách nào tách tụi nó ra nữa.

10. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    nếu muốn tách bạn hãy nói " những pé hồng trần to đứng sang 1 bên còn những em hồng trần pe pé thì đứng sang bên hồng trần lớn " :D thế là tách đc ngay ý mà :D
    đùa tí thui bạn cho ăn lá xà lách ngâm mấy tuần đầu cũng đc

11. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mua về ép được luôn ah ? bạn khéo chọn cá mái quá nhỉ . cả cá trống nữa, làm công việc rất hiệu quả . he he he. trứng nở chưa bạn ??

12. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    ặc , sao bác gún ép cá gì dễ vậy , em muốn ép cá nhưng cũng phải để nó làm quen 1 tuần là ít đó , bác có bí quyết gì ko , chia sẽ cho anh em với b-(

13. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    hả 1 tuần cơ àh tim_lam chỉ cần nhiều nhất là 2 ngày thui hoặc khi nào thấy con trống ko phùng mang với con mái mà chỉ bơi lên bơi xuống là ổn ( khoảng 1 ngày ) là cho vô rồi

14. hiepsoi

hiepsoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em cho 2 con vào buổi sáng, đến tối là được mớ trứng roài, 1 ngày sau đã thấy cá trống dùng miệng nuôi con,hehe, nhưng đúng là nuôi cá con trong 2 tuần đầu khó thật.

15. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hì, HM thì mới phải cho quen mặt chớ cá xiêm thì cứ thả vô luôn cũng được (đuôi bọn này lành nhanh lắm không dai dẳng như HM đâu ) cá mái thì cứ kiếm con nào bụng to vàng là được rùi, mỗi lần mua bắt luôn cả mấy chú ép dần :D:D:D
    cá con nở cũng được 1 ngày rồi nhưng nó bé quá, chụp ảnh chỉ thấy mờ mờ trong tổ bọt thôi, chờ khi cá lớn chút thì anh em ai thích thì qua bắt một ít về mà nuôi, nhưng phải chờ em khoảng 1 tháng đã:D

16. Romantic_boy

Romantic_boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em nuôi 2 tuần đầu thì vẫn ngon lành nhưng sau đó thì giảm dần quân số. Được một tháng em thay nước thì chỉ còn chưa đến chục con to khoảng gần bằng đầu đũa. Em chho nuôi chung luôn cùng bọn 7 màu con nhưng chẳng thấy nó ăn gì cả mà chỉ thấy bọn 7 màu con thôi. Chắc nuôi đến tết tây mới tách riêng được mất

17. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    hì cá bạn chậm lớn giống ca mình roài nhưng phải chịu khó thui bít làm sao đc bây giờ ngoài này lại đang mát trời thời tiết thay đổi lo quá nên ko dám ép thêm

18. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ha Ha, các pác bảo ngâm lá xà lách vài ngày là có thể nhìn thấy con gì be bé tí tí ??? Nhưng tôi ngâm được 3 ngày rồi, soi kính lúp chỉ nhìn thấy... nước và lá xà lách thôi... chả thấy con gì be bé ti tí cả. Ko biết ngâm mấy ngày thì thấy tác phẩm nhỉ ???

19. hiepsoi

hiepsoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ặc, đúng vậy,em cũng ngâm xà lách mà thấy không ăn thua, hiện đàn cá con của em đang ăn lòng đỏ trứng, hichic, à quên đây là đàn CT chứ không phải HM, bác gun1 khi nào cá lớn cho em đăng ký vài chú nhá.

20. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    hê loại vi khoản này khó nhìn thấy lắm mà cũng khó thấy bọn cá con ăn loại này lắm nhưng chúng ăn thật đấy bác àh nhưng cố đến 3 tuần thì cho ăn giun đc roài hôm em thả giun vào thấy con chọi con ngậm 1 con giun bơi tung tăng mà lại là con giun to nữa chứ hoảng quá