rất cần sự giúp đỡ của mọi người....

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi tuanhai84, 16/10/08.

1. tuanhai84

tuanhai84 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cai bể 60x30x30 muốn làm lọc ngoài kiểu havoten mà kinh nghiệm còn kém quá,làm mấy lần rồi mà vẫn bị rò nước thôi.bạn nào biết làm có thể làm giúp mình 1 chiếc như vậy được không?mong được giúp đỡ của các bạn.
    điện hoặc sms cho mình vào số này nha"09.0660.6886"mình sẽ mang đồ đến nơi. thanks

lo_mo thích bài này.
  2. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Hãy kiên trì bạn ạ, trước khi bắt tay sửa lại đọc kỹ các quy trnhf thao tác mà anh Hvt cùng ae hướng dẫn trên 4r, vấn đề xì nước có hai nguyên nhânm do chất lượng keo dán ban mua silicon hay keo gì hoặc do kỹ thuật dán thôi, xì chỗ nào dán lại để thật khô sẽ hết, cố gắng nhé.

lo_mo thích bài này.
  3. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Lọc của bạn bị xì chổ nào bạn hãy nói rỏ anh em sẻ giúp cho, chứ bạn nói quá chung chung không biết đường mà chỉ.Ví dụ xì ở nắp, xì chổ dây điện máy bơm, xì ở đầu vô nước, đầu ra nước..... Nói rỏ chổ nào nha bạn.

lo_mo thích bài này.
  4. tuanhai84

tuanhai84 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    cảm ơn đã đọc bài
    lọc của mình bi xì chỗ đầu ra nước với máy bơm.làm đi làm lại rồi mà vẫn không kín.khi mồi nước vào và cắm điện thì chỉ chạy được khoảng 5 phút là nước chảy lênh láng cả nhà:D.mình có dùng silicon dán vào cũng không được.

lo_mo thích bài này.
  5. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    bạn lấy keo nến bịt thử chưa xem có hết khg nếu khg hết bạn thay cút ren nhưng phải chế lại đg` ra của máy lọc sao cho vừa nhé

lo_mo thích bài này.
  6. bonchan

bonchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    CHào bạn lọc của anh HVT mơi đầu mình làm cũng phải sửa đi sửa lại mất mấy lần mới xong,lần đầu làm ai mà chẳng gặp vấn đề.Đây 0989345085 là sdt của mình nếu có vấn đề gì alo mình từ vấn thêm cho"người từng trải mà" hihihihih.....

lo_mo thích bài này.
  7. timhieuthongtin

timhieuthongtin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mừng quá định làm 1 topic hỏi về vấn đề này, nhưng tiện đây cho mình hỏi luôn. (xin lỗi chủ topic nhe).
    Hôm qua mình cũng bắt tay vào làm 1 cái lọc havoten, làm xong nhìn cung tạm được, nhưng đến khi vận hành thì ui thôi.. mệt quá xếp lại 1 góc sáng nay lên hỏi AE trên 4r nè. Mình có 2 vấn đề để hỏi như sau:
    - Máy bơm của mình là loại 12W (không biết có nhỏ quá k, vì nhà có sẵng đang nuôi cá loại có 1 đầu vào 1 đầu ra và 1 đầu để sục khí, không biết loại máy gì, vì đụng đến kỷ thuật là chuối cả nảy)từ máy bơm lên đến thành hồ khoản 1m, nước không lên được, nếu nâng lên gần bằng thành hồ thì có nước chảy ra nhưng rất yếu. Xin AE chỉ giúp nên xài loại lọc gì? bao nhiêu W là ok? chỉ giúp chổ mua luôn ^o^, (mình dùng óng 114mm cho thân lọc).
    - Phần nước vào: Sau khi mối nước vào bình chảy được 1 lúc thì dòng chảy chậm lại có nhiều bọt khí hơn , máy bơm đẩy nước lên được 1 lúc nhưng k thấy nước chảy vào mặc dù bơm để rất thấp (note: nấp đậy thân máy bơm mình chưa dán keo vì còn chỉnh sữa, không thấy nước xì ra nhiều lắm, không biết có phải lý do này k?) Vài thắc mắc mong AE góp ý chân thành.
    Thân.​

lo_mo thích bài này.
  8. Thành Nhân

Thành Nhân Guest

Chào A!!! Bơm 12w là ok rồi, A nên bịch đầu sục khí lại chừa 1 đường nước vào và 1 đường nước ra thôi.
    Nếu nước ra mà chảy chậm như hình dưới đây của mình là ok, vì dùng cho hồ Thuỷ sinh nên dòng chảy không cần mạnh:
    A phải làm kín lọc thì mới có tác dụng, vì A còn đang để hở vài chổ nên có khí vào đấy! A làm kín lọc đi rồi thử lại xem thế nào... Thân...

9. timhieuthongtin

timhieuthongtin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn bạn Thành Nhân nhiều lắm, để mình làm theo ý của TN xem sao, tiện đây cho hỏi cái đầu xả của TN mua ở đâu thế nhìn đẹp quá, với lại cục nối giữa óng nước phi 21 với óng xả máy lạnh TN dùng cái gì thế?

lo_mo thích bài này.
  10. Thành Nhân

Thành Nhân Guest

Cái đầu xả đó A mua ống luồn dây điện nhà và 1 cái co 90 đem về cưa và dũa lại sau đó lấy 502 dán lại ( nhớ khoan lỗ nữa A nha). A nên cho mực nước trong hồ ngang bằng với mấy lổ khoan trên đầu xả nhé...
    Cục nối giữa ống 21 và ống xả máy lạnh là cái co thẳng có 1 đầu răng ngaòi 21 và 1 đầu mang cá như hình:
    Thân!!!

11. hoakim

hoakim New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các anh e,e cũng đang có ý định làm một cái lọc havoten cho cái bể của e.
    qua tham khảo cách làm của các bác e kiếm được 1 cái măng xông dùng cho bên viễn thông.
    e sẽ chế lọc băng cái đấy nhưng e co một thắc mắc sau:
    - đường ống dẫn nước vào với ống dẫn nước ra làm to bằng nhau co được ko? hay là phải một ống vào loc thì to còn ống thoát thì nhỏ.
    em la người mới chơi nen chưa có kn ,mong các pro chi giáo tận tình,e cảm ơn nhìu!