Rất mong được thỉnh giáo !!!

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi Văn Linh, 1/5/13.

1. Văn Linh

Văn Linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    827
    Chuyện là thế này:

Em có một em cu mua lại của người khác cách đây vài tuần trong một dịp rất tình cờ. Chủ cũ bảo đã nuôi được khoảng hai năm lồng, họ nuôi chỉ để nghe gáy thôi (điều này chắc chắn đúng !). Chim đã có những biểu hiện nổi mùi, giọng son. Về nhà quan sát kĩ thì thấy em nó có tố chất của một em mồi đất. Dù đang thay lông (lông cánh chỉ mới mọc được 2/3 độ dài thôi) nhưng ngày hôm sau em vẫn mang nó ra một bãi đất trống cho nó vào lụp đất. Thứ nhất là để hạ thổ và tắm nắng cho nó vì chim rất yếu. Thứ hai là để coi em nó làm ăn như thế nào... Khi cho từ lồng sang lụp đất thì nó cứ quay lại cắn và dùng cánh đập chủ mới của nó nhưng cuối cùng nó cũng chịu chui sang. Khi sang lụp đất, nó quan sát một vòng, sau đó mổ đất ăn giống như một mồi đất thuần chứ không chui rúc gì cả. Em ngồi cách nó khoảng 10 m, khoảng 7 phút sau thì thấy nó gáy gọi một hồi và đổ gù mấy đạc. Khi ánh nắng chiếu tới thì nó nằm vừa phơi nắng vừa thúc. Khoảng 30 phút thì em cho nó về và thầm nghĩ "chắc mình gặp được hàng độc rồi" !?

Chim còn yếu, đang thay lông nhưng vì muốn kiểm chứng em nó như thế nào nên 3 ngày sau em mang nó đi đánh thử. Rất lạ là vừa thả vào lụp đất được một chút, bẻo chưa kịp gáy thì nó đã gáy và đổ gù mấy đạc. Khoảng 5 phút sau thì bổi về chung cây đấu với mồi cây. Lúc này em "mồi" đất vẫn thúc đều đặn. Chừng 5 phút sau thì bổi đáp xuống đất và từ từ đi về phía "mồi" đất. Khi khoảng cách giữa 2 "đứa" chỉ còn khoảng 1m thì "mồi" đất bắt đầu đổ gù một đạc rồi tắt đài nhìn bổi gù từ đó. Bổi solo chán quá nên lại lên đấu với mồi cây. Khi bổi lên cây thì "mồi" đất lại thúc mấy tiếng, Bổi thấy vậy lại đáp xuống nhưng chỉ solo vì "mồi" đất tắt đài hẳn từ đó. Còn 2 lần bổi lên cây xuống đất nữa nhưng "mồi" đất vẫn án binh bất động. Buồn quá, em dọn về luôn...

Ối dời, hi vọng rồi lại thất vọng. Như vậy, em xin hỏi các bác là em nó có thể trở thành một em mồi đất được không ? Nếu được thì các bước tiếp theo em phải làm gì ? Rất mong nhận được sự chỉ giáo của các bác !!! Em xin chân thành cảm ơn !!!

2. Văn Linh

Văn Linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    827
    Các cao thủ đi đâu mà không vào giúp em với nào ?!

Đảng Cu thích bài này.
  3. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Các bước tiếp theo thì phải...đi tập nhiều thôi bác. Bác tìm cách nào đó che bớt chưa cho nó đấu với bổi vội kẻo nó bể đó! Chưa lên mồi đã yêu cầu em nó đấu như mồi thật thì khó quá...! :D

chotmechim thích bài này.
  4. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Khả năng mồi lỡ của bác bị Bổi ép cho vỡ rồi, hoặc bác mua phải chim non vì vậy không thể nuôi làm mồi được.

chotmechim thích bài này.
  5. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    nó đang yếu mà cho đi đấu như vậy thì bể là rất cao, cứ từ từ bạn ạ đừng sốt ruột