RẤT MUỐN NUÔI RÀ GỪNG, XIN CẦN SỰ GIÚP ĐỠ!

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi phongdongthap, 11/9/12.

1. phongdongthap

phongdongthap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    475
    Xin chào cả nhà, em tên Phong quê ở Đồng Tháp rất thích màu sắc và tiếng gáy của gà gừng em đang tìm một cặp trống máy về nuôi kiểng và nhân giống, anh em nào có gà gặt bẩy được xin giúp đỡ chia dùm em, cảm ơn rất nhiều!
    Năm 2006 đi công tác ở Đà Nẵng có vào tham quan khu Thánh địa Mỹ Sơn và may mắn là trên đường đi nghe tiếng gáy em nó lảnh lót làm sao, không đi nữa ở lại phục kích và may mắn hơn gặp em nó đi cùng nàng mái cách nơi ẩn nấp khoảng 50m, từ đó đến giờ cứ ra ngẩn vào ngơ thứ âm thanh của nó!

nhocalone, loc ct, catphien and 2 others like this.
  2. axndinh

axndinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    thân

chào bạn! gà gặt ở miền tây thì đếm trên đầu móng tay, khó tìm lắm bạn ơi. Nếu bạn muốn tìm gà lai gà rừng thì mình cho bạn địa chỉ ở Trà Vinh. Mặc dù không là gà rặt nhưng hình dáng cũng rất đẹp, nuôi kiểng hoặc đá thì cũng ok.

loc ct thích bài này.
  3. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    hix....mới nuôi mà đã đầu tư gà rặt luôn hả anh trai......khó lắm anh à.....ai nuôi gà rừng cũng phải nuôi từ gà lai lên chứ nuôi gà rặt bẫy rừng về thì cỡ 98% là chết đó anh ợ....ko phải chê anh ko biết kĩ thuật nuôi nhưng nói thật với anh con rặt nó có khả năng tự chết đến anh ạ........

loc ct and nguyendinhtrang like this.
  4. __Gà Kiểng_

__Gà Kiểng_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    như bạn listen_to_me đã nói rất đúng, gà rừng rặc bẫy từ rừng về (gà bổ) thì rất khó nuôi sống, chứ đừng nói đến việc sinh sản nhân giống, nếu muốn nuôi phải nghiên cứu thật kỹ, góp ý

loc ct and nguyendinhtrang like this.
  5. axndinh

axndinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    hai bác __Gà Kiểng_ và listen_to_me nói đúng đó bạn, trước kia mình cũng nuôi 1 chú gà rặt bẩy từ rừng vê, lúc đầu thì thích lắm, nhưng dần rồi đâm ra nản, gà rất nhát người, cứ nhảy lung tung nên lông trơ trụi, không chịu đạp mái, lâu lâu mới nghe gáy, tới mùa thì đỡ đỡ hơn, hết mùa thì gà thay lông ra xấu hoắc, mặt mài tái nhợt, trông giống như con chim quốc vậy.hihih

loc ct thích bài này.
  6. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    bạn chơi gà rặc củng được lúc đầu thì chiệu tốn ít tiền mua con thuần dạng rồi nuôi tuy mắt nhưng đáng đồng tiền vs không chán bác ah có thể tới mùa thì nhân giống mùa sao thì con cháo đầy đàng chứ nuôi gà bổi tốn công hao của mà mao chán nửa thân!

loc ct thích bài này.
  7. mcbt

mcbt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    bạn muốn nuôi gà rặt nên tìm hiểu thêm kinh nghiệm của ae trên diễn đàn, theo mình thì nuôi được chú gà rặt vẫn thích hơn lúc đầu nên nuôi lồng hẹp có che lưới hay vải mềm phía trên cho gà không tung toét đầu, nuôi như nuôi chim bổi cho ăn mồi tuơi thường xuyên, khoảng 1-2 mình cầm dế hay sâu là lại mổ ăn luôn

loc ct thích bài này.
  8. garungvt

garungvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Chào bạn, đúng là tiếng gà rừng gáy nghe thanh thót, vang xa. Nhưng nếu bạn chưa kinh nghiệm, bạn không thể nuôi gà rặc được đâu. rất khó thuần đó bạn. Hiện mình đang nuôi 2 con trống rặc, nuôi được 2 mùa rồi, giờ gà đang thay lông sắp xong và đã gáy lại rồi và khoảng gần 10 con gà mái, lớn nhỏ, gà F1, còn gà con thì cũng mấy bầy. khuôn viên mình nuôi khoảng 30m2, trong đó có 2 chuồng nhỏ để làm ổ cho gà gái đẻ và mình cũng có trồng cây trong đó nữa, rất thích hợp cho mấy chú gà. Xung quanh mình bao lưới và xây tường. hiện giờ 2 chú gà kia cũng khá dạng, một chú thì rất dạng, minh nuôi mô hình như vậy khi thay lông xong gà rất đẹp. nhưng rất tiếc là mình nuôi ở BRVT lận. nếu có dịp lên sài gòn, mình sẽ dẫn bạn xuống BRVT xem. nhưng theo mình, bạn nên nuôi gà F1 đi, tiếng gáy cũng Y như gà rặc, hơn nữa gà f cũng dễ nuôi hơn, nhưng kiếm đúng gà F1 cũng khó lắm đó bạn. khó hơn gà rặc. góp ý cùng bạn. thân!

9. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    bác này có nuôi gà rặt ko mà phán như thánh vậy........đúng là công đoạn như bác nói......đúng là gà sẽ ăn.....nhưng nó thích là nó sẽ chết đấy bác ạ.......ko giúp người khác thôi đừng xử bậy họ.......

THÓC ĐÂU MÀ ĐÃI GÀ RỪNG : ngẫm đi bác ạ

10. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Gà rừng rặc nuôi đúng cách sẽ ko tự chết được đâu bác ah! mới tập nuôi thì nên tìm gà lai và từ từ học hỏi kinh nghiệm và phải biết được tập tính của nó (giống này khó chịu lắm). Chỉ có vậy thôi, các bác ko cần bàn cãi nhiều.

11. tieuphu_xunau

tieuphu_xunau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    560
    Ông cán bộ thuế này chắc nghiện thịt gà rặc nên ,tầm sư học đạo và nuôi sinh sản thành công gà rặc ,để chủ động.tự cung tự cấp .chế độ 1 cửa đây mà.thảo nào gà ngoài trung bấy lâu k thấy đơn đặt hàng của "huỳnh anh"ặc ặc ặc

12. mcbt

mcbt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    mình thích đủ thứ nên cũng nuôi mỗi thứ một ít bạn ah, đó là theo kinh nghiệm mình đã học hỏi của ae trên dd và cũng đang nuôi vài chú gà rặt . mình cũng nuôi nhiều chim rừng nên thấy thuần gà rừng đôi khi còn dễ hơn chim nữa bạn

listen_to_me thích bài này.
  13. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    em có gì thì xin bác bỏ qua chứ thực sự là bác có kinh nghiệm thuần dưỡng chim nó khác .....còn người không có kinh nghiệm họ thuần kiểu khác....

mcbt and tieuphu_xunau like this.
  14. phongdongthap

phongdongthap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    475
    Rất cảm ơn những lời góp ý của tất cả anh em! Nếu như có gà rặc thì tốt quá, còn không thì f1 cũng đã may mắn rồi, tôi hi vọng rằng sẽ thuần dưỡng thành công! Ở Miền Tây quê mình rất đầy đủ sâu, dế, cào cào, tổ mối, trứng kiến, giá đậu xanh, lúa...hi vọng rằng nó sẽ giúp mình nhanh chống thuần dưỡng được! Cảm ơn tất cả mọi người!

xanugl thích bài này.