Rất nhiều thắc mắc

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Doraemon25, 12/7/08.

1. Doraemon25

Doraemon25 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em vừa mượn được máy tạo ozon để thả trong hồ cá diệt khuẩn. Vậy, trong thời gian chạy máy, thì có được bỏ vi sinh không? Máy ozon sẽ giúp gì cho hồ cá nhà em? Máy này có giúp diệt vi khuẩn nấm trắng không? Việc thứ 2, em vừa mua vi sinh thả hồ cá của Trung Quốc ghi là Aquatic-Bio I (Sea water) vậy em có thể bỏ loại này vào hồ cá nuôi nước ngọt được không. Trên bao bì là tiếng TQ, em không đọc được. Hic... Ai giúp với.

2. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thứ nhất là ozon có tính sát khuẩn có nghĩa không loài trừ vi sinh vì chúng cũng là 1 loại vi khuẩn có lợi, mà nấm trắng thì mình nghĩ bạn lên điều trị bằng cách khác như tăng nhiệt hồ cá chứ sử dụng ozon cũng hại cho cá vì sẽ bị mất lớp rớt bên ngoài khiến cá bị các loại bệnh xâm nhập vào trong cơ thể dễ dàng hơn, nhưng nếu sử dụng khoảng 30 phút thì không có vấn đề. Vấn đề về vs cho bể cá biển khác với hệ cá nước ngọt, lên việc sử dụng vs của cá biển cho bể nước ngọt thì có vẻ không hợp lý ma hiệu quả cũng không cao dựa vào cấu trúc nước. Tốt nhất theo em thì bác lên mua nhũng loại chuyên cho nước ngọt.

3. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    to Doreamon 25 , đả ghi sea water thì rỏ là nước mặn rồi chắc ko xài tốt cho nước ngọt rồi , còn máy ozon nếu sài mổi ngày vài giờ thì rất tốt , sau khi chạy ozon được 3 ngày bỏ vi sinh sẻ tốt hơn , nếu hồ ko nuoi san hô & quỳ thì trị nấm trắng chỉ cần dùng thuốc usa là ok rồi , nếu rảnh em nghé anh , anh sẻ tặng em dung dịch ngâm cá trị nấm bảo đảm 100%

4. Doraemon25

Thích đã nhận:
    0
    Ec, nhà em nuôi chung san hô với cá, không bỏ thuốc được. Nhưng máy ozon bỏ mấy tuần thì vừa hả các anh? Chú đó nói cho mượn 2 tuần. Mỗi ngày em cho chạy 2 lần, mỗi lần 2 tiếng như hướng dẫn sử dụng. Cá thấy vẫn bình thường. Cảm ơn trước anh viet sonha luôn nghe.

5. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Máy tạo ozone dùng diệt khuẩn cho hồ cá thì tốt rồi , nhưng bạn đừng nên lạm dụng quá sẽ ko tốt đâu . Có thể dùng định kỳ tối đa 1-2 lần / tháng nếu thấy thật cần thiết thôi , vì thật ra nó diệt khuẩn thì tất nhiên cả khuẩn có hại và khuẩn có ích nó đều "xơi" tuốt . Như Vietsonha đã nói , sau khi dùng máy ozone thì nên bổ sung vi sinh để bù đắp lượng vi sinh đã mất đi . Theo mình , điều cần thiết hơn là gìn giữ môi trường và tạo vi sinh cho thật tổt , phòng bệnh hơn chữa bệnh mà . Còn về nấm trắng (ko phải là vi khuẩn nấm như bạn nói đâu) thì mầm bệnh hầu như lúc nào cũng có mặt và rình rập trong hồ , cá suy yếu là nó tấn công ngay , nhưng thật ra nếu hồ bạn lượng VS dồi dào thì nấm trắng sẽ ko thể bùng phát để hại đàn cá bạn đâu . Vậy nên thường có tình trạng trong 1 hồ đang ổn định, thỉnh thoảng có 1 vài em chớm nhẹ bị nấm, thông thường là do bị stress (do ta vô tình lúc sắp xếp lại đá chẳng hạn làm cá giật mình...) , hoặc những chú cá mới mua về sau ... Nhưng sau đó nó sẽ tự khỏi bệnh vì lượng vi sinh trong hồ đã khống chế ko cho vi nấm phát triển , lúc đó nếu ko bình tĩnh mà vội vàng dùng thuốc hoặc thậm chí dùng máy tạo ozone thì vô tình bạn đã làm mất đi 1 lượng đáng kể vi sinh có ích trong hồ . Mấy lời qua kinh nghiệm thực tế, mong ít nhiều giúp được bạn . Thân !

6. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    zocazi đả nói hết nhửng điều cần thiết mình chỉ muốn bổ sung một chút , dù vi sinh trong hồ có hùng hậu mấy nhưng nước hồ chứa lượng nitrat tới ngưởng thì củng thua thôi

7. Doraemon25

Thích đã nhận:
    0
    Em vừa đi Nha Trang về, có mang được một đống ốc mượn hồn và mấy con giống cua về nuôi. Nhưng đang thả riêng, không biết con cua đó là loại gì. Nó hay dạt vào bờ theo sóng biển. Vừa vào là lẫn xuống cát ngay. Màu lẫn với cát. Rất khó nhìn. Càng khum khum, sát mình, ít khi xòe ra, có nhiều gai ngạnh trên đó. Thân cua có 2 gai nhọn đối xứng 2 bên, ai biết con gì chỉ em với. Không biết nó có ăn san hô không, em sợ nên chưa thả vào hồ. Ai biết chỉ em nghe. Nước biển mang về có bỏ vào hồ được không? Nếu được thì bỏ thế nào? Tiện thể bày em luôn.

8. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    em thấy mấy con gần bờ đó sợ là giả tràng đó bác ơi. còn nước biển gần bờ thì dừng nên bỏ vào hồ của mình, nó dơ lắm. Với lại mấy cái nước khi mua cá về củng ko dcb ỏ vào hồ mình nửa củng ko tốt cho hồ đâu.

9. Doraemon25

Thích đã nhận:
    0
    Nó không là dã tràng, em đã lên google search thử. Dã tràng trông giống con còng thôi. Con này lạ hơn nhiều. Em đã thả thử 1 con vào hồ cá, thả cá con, nó ăn ngon lành, bơi khỏe, mấy con còn lại cũng ăn dữ không kém, vẫn đang nuôi riêng. Thấy nó bơi vèo vèo, cũng thích.

10. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể đưa ảnh nó lên được ko ? Tả như thế ko hình dung được . Theo lời bạn thì có thể đó là con Cúm Núm (hoặc Cúm rúm) - do bộ dạng nó khúm núm , rụt rè và đùn xuống cát khi thấy đối phương . Có 2 loại , 1 loại 8 chân có dạng mái chèo , loại này vừa bò vừa bơi được . Loại thứ 2 , 8 chân của nó nhọn đầu , chỉ bò chứ ko bơi . Cả 2 loại đều sống vùi mình dưới lớp cát , ban đêm hay đi tìm thức ăn nên nuôi nó trong hồ để dọn vệ sinh đáy cũng tốt đấy . Nhưng loại có chân mái chèo thì hay bơi đụng chạm lung tung , nếu hồ có nuôi SH thì ko tốt lắm . Chúc vui .

11. Doraemon25

Thích đã nhận:
    0
    Chà, em đã thả hết vào hồ cá luôn rồi, không thấy triệu chứng ăn san hô. Mừng quá chừng. Lúc đầu nó bơi bơi như trực thăng, bây giờ thì bò lổm ngổm vui lắm. Đôi khi đào san hô ra và trốn ở dưới. Ăn cá khí thế luôn.

12. abcnmp

abcnmp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác giỏ quá, cái gì cũng trả lời được, tơ đọc ko mà cũng biết được nhiều thứ.