rất vui được gặp lại các bác

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tienbm, 9/7/05.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    chao` các bác lâu lém rùi em mới quay lại đây ah
    hihi sau gần 1 năm em đã có 1 cái bể cá bé tẹo,dài tầm 40 cm là loại bể đúc của TQ cạnh tròn tròn có sẵn đèn và bộ lọc í em trồng được vài cái cây thôi và bị bọn xecan rỉa sạch
    bây giờ em đã được phép nâng cấp lên bể to, nên em vào đây học hỏi chút kinh nghiệm
    hic nhưng mờ đọc cả tiếng rùi mà chưa rút ra đc nhìu lắm
    Bây giờ, em có tầm từ 3-4tr,em muốn có 1 cái bể như thế này:

-dài 1m2-1m4,sâu chắc tầm 40cm thì vừa nhỉ,em rất thích bể đúc cạnh tròn,nhưng nó đắt quá trời,ở trên chợ MƠ ngta bảo 4tr7 trọn gói cho 1cái bể em cần nhưng em thấy người ta design xấu mù ah, còn k0 có gỗ lũa hay hang động gì nên em mới muốn tụ làm lấy hic
    -bể có gỗ lũa hoặc đá gì đấy, em thì k0 thể tự ngồi làm 1cây gỗ lũa sau mấy tháng trời đựoc đâu, hic,vì thế có chỗ nào bán mấy cái đó các bác chỉ cho em với
    -em cũng k0 hẳn muốn làm 1bể thủy sinh hoành tráng như của các bác, chỉ 1 vài loại cây sắp xếp tự nhiên thôi,em cũng k0 định chơi cây hay sưu tầm gì nên chắc ngoài cửa hàng bán cây gì em mua cây đấy, tuy nhiên em vẫn phải làm đủ phân nền cẩn thận để cây khoẻ,em cũng đã đọc kĩ về phần này và chắc là làm được
    -em chỉ thích nuôi cá bé và bơi thành đàn, các bác chỉ cho em chỗ nào bán cá rẻ với,và nuôi xecan có sợ nó ăn mất cây k0
    -về các vấn đề máy móc em cũng đã chịu khó đọc kĩ nhưng càng đọc càng thấy khó hiểu rối tung rối mù, nên chắc em sẽ ra cửa hàng và người ta bảo mua cái gì thì mua cái đấy.và các bác cho em hỏi luôn, mua ở đâu là okie nhất về giá cả,vì em k0 bít gì nên em rất sợ bị lừa, hic

với các yêu cầu của em như vậy thì 3-4tr có okie k0,em mong các bác giúp đỡ, em cảm ơn rất nhiều
    ah em nghe nói có 1làng cá ở HN, ở đâu vậy ah?

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Loại lượm được ở suối thật sự khá hiếm, hầu hết các loại bán ở hàng đều là rễ cây đào lên từ gốc cây ở rừng nên chúng đều nổi và thôi màu. Theo kinh nghiệm của em thì ngâm chừng 2-3 tháng, thay nước hàng tuần cho đến lúc nào hết mùi "thơm" thì cho vào bể đảm bảo ko nổi và nước thì trong như nước suối Lavie đóng chai, còn không thì nước vối và Lipton là cái chắc :p
    Cái cục của Linhoni chắc phải mượn cái thùng phuy ngày xưa hay luộc bánh chưng hay cái nồi quân dụng và bếp than của mấy bác anh nuôi cho vào mà luộc he he.... Hoặc em ra chợ Kim Liên hoặc chợ Mơ, vào hàng nhựa chắc chắn là có đồ em cần (cái chậu ở nhà em mini quá)

3. linhoni

linhoni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    báo cáo với các bác là bể của em đã đi qua chặng căng thẳng đầu tiên, từ k bít cái mù tịt gì bây giờ em đã có thể giảng giải cho bố mẹ và thằng em trai 1số điều nếu các quý vị ấy có gì thắc mắc.
    với tình thương mến thương của em trai và bạn trai em đã làm được cái nền
    và với sự giúp đỡ vô cùng nhiệt tình của bác còi(làm em cảm kích vô cùng), em đã mua được đầy đủ mọi thứ và đám cây lấy ở vườn nhà ông Hòa đã ngon lành trong bể.
    em post ảnh cho các bác xem:
    sau khi làm nền xong, em xếp gỗ+đá với niềm tin ngây thơ là gỗ sẽ chìm, em làm cái nền mất 3h với sự giúp sức của 2 chiến hữu :một chú k0 quan tâm đến rong rêu cá cảnh gì hết, một chú thì đã chán ngấy đến tận cổ, được cái cả 2 chú đều là thân nam nhi còn bưng vác hộ em được sỏi đá k0 thì em toi,
    đến lúc bơm nước vào thì thế này đây, gỗ nổi lềnh phềnh, em phải lấy đá chèn,nước thì đục ngầu,nổi váng còn có mùi khó chịu
    em mặc kệ nước nôi trong 1ngày để đi sắm sửa nốt, chiều nay bác còi mặc áo đỏ tưng bừng đến trồng cây giúp em, nói chuyện với bác mới bít diễn đàn mình rất nhìu bác bằng tuổi bố em thế mà em cứ tưởng... :lol:
    bác còi trồng cây:
    trồng xong thì trông nó giống cái vùng nắng hạn thế này đây,2 cây gỗ em bỏ ra rồi,em tiếc tiền mua đá đá nên k0 có gì để bỏ vào
    bác còi bảo thế là đẹp lắm rồi,em cũng thấy sướng,thế là đã xong hahaha
    còn đây là cái bể trên nhà của em, bể đúc loại bé em k0 để ý kích cỡ(chắc k 40-50cm gì đấy),em xúc mỗi thứ một ít ở kinh phí làm bể to làm lại cái này,lúc đầu em cắm cây bằng tay, sau khi được ngắm bác còi cắm em dùn panh chỉnh sửa lại cho nó chắc chắn,ở nhà còn mấy con cá thả lung tung đem gom hết vào
    em chụp ảnh bể chưa đẹp các bác đừng cười nha B)

bai nay em viet cung lau lau tuan truoc em ban lang thang o Thien Cam chua load anh duoc, hoi thieu update mot ti :lol: nhung mo van khoe dc

4. linhoni

Thích đã nhận:
    2
    sorry cac bac cai may o hang nay k0 go dc tieng viet em se sua bai sau
    day la be cua em sau may ngay

be nha em cao ma it da it cay nen em su dung chieu thuc lay ca' de` rong, len ong Hoa bat mot dong ca con lit nhit lam bac gia nhan nho tiec vi be qua ban k0 dc :lol:
    den hom nay sau 1tuan ruoi cay coi bat dau ra la nuoc nhung em thay rat lung tung lon xon, chac phai 1tgian nua moi dan di vao trat tu duoc,
    hnay em dc tang mot doi ca dia xanh boi lo` do` trong be trong yeu lam
    tien the em hoi cac bac ca dia no co an ca con k0, be em co nhieu ca moi de be' lam

5. linhoni

Thích đã nhận:
    2
    ah cac bac oi , cai cay vay oc xanh va vay oc do em mua ve thi la' hinh tron nhung la' nuoc ra lai la la' det det, sao la. vay????

6. linhoni

Thích đã nhận:
    2
    em post lai bai mot lan nua cho bac coi` xem dc photos ah

báo cáo với các bác là bể của em đã đi qua chặng căng thẳng đầu tiên, từ k bít cái mù tịt gì bây giờ em đã có thể giảng giải cho bố mẹ và thằng em trai 1số điều nếu các quý vị ấy có gì thắc mắc.
    với tình thương mến thương của em trai và bạn trai em đã làm được cái nền
    và với sự giúp đỡ vô cùng nhiệt tình của bác còi(làm em cảm kích vô cùng), em đã mua được đầy đủ mọi thứ và đám cây lấy ở vườn nhà ông Hòa đã ngon lành trong bể.
    em post ảnh cho các bác xem:
    sau khi làm nền xong, em xếp gỗ+đá với niềm tin ngây thơ là gỗ sẽ chìm, em làm cái nền mất 3h với sự giúp sức của 2 chiến hữu :một chú k0 quan tâm đến rong rêu cá cảnh gì hết, một chú thì đã chán ngấy đến tận cổ, được cái cả 2 chú đều là thân nam nhi còn bưng vác hộ em được sỏi đá k0 thì em toi,
    đến lúc bơm nước vào thì thế này đây, gỗ nổi lềnh phềnh, em phải lấy đá chèn,nước thì đục ngầu,nổi váng còn có mùi khó chịu
    em mặc kệ nước nôi trong 1ngày để đi sắm sửa nốt, chiều nay bác còi mặc áo đỏ tưng bừng đến trồng cây giúp em, nói chuyện với bác mới bít diễn đàn mình rất nhìu bác bằng tuổi bố em thế mà em cứ tưởng... :lol:
    bác còi trồng cây:
    trồng xong thì trông nó giống cái vùng nắng hạn thế này đây,2 cây gỗ em bỏ ra rồi,em tiếc tiền mua đá nên k0 có gì để bỏ vào
    bác còi bảo thế là đẹp lắm rồi,em cũng thấy sướng,thế là đã xong hahaha
    còn đây là cái bể trên nhà của em, bể đúc loại bé em k0 để ý kích cỡ(chắc k 40-50cm gì đấy),em xúc mỗi thứ một ít ở kinh phí làm bể to làm lại cái này,lúc đầu em cắm cây bằng tay, sau khi được ngắm bác còi cắm em dùn panh chỉnh sửa lại cho nó chắc chắn,ở nhà còn mấy con cá thả lung tung đem gom hết vào

em chụp ảnh bể chưa đẹp các bác đừng cười nha B)
    be cua em sau may ngay

7. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Cơ bản là cá đĩa có ăn cá con, thật con
    Lá nước của vẩy ốc nhỏ và dài là đúng rồi
    Cả hai bài đều xem được hình đấy linhhony ơi
    Chắc chỉ 3 tháng nữa là trở thành pro trong nghề chơi bể thuỷ sinh rồi

8. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    Anh Còi nì nhiệt tình phê't . Nay lại có thêm cái vụ cầm panh đi lung tung nữa :) ( giống mình ) .
    Chúc người mới hài lòng vơ'i bể mơ'i . Tuy nhiên , nền sỏi đã co người khuân vác , đồ đạc đèn đo'm cũng có người lo, cho nên mục cắ'm cây thiết nghĩ Linh nên tự cắ'm thế mới sướng . Nếu mình ko cắ'm thì phí hết 1/2 cuộc chơi rồi . :) Có thể tự cắ'm sẽ ko đẹp nhưng dù gì cũng là made by myself, hơn nữa cũng là dịp để ta luyện bàn tay lụa và cây nhíp (panh) vàng.

Chuc thành công!

9. linhoni

Thích đã nhận:
    2
    cảm ơn bác đã chỉ dạy nhưng mấy cái đó nặng thật đấy ah,em gầy còm chả đủ sức bê cái bao sỏi đấy lên đâu, hic
    oạch!! được bác còi cắm cây cho một bữa em mới bít cắm thế nà

10. linhoni

Thích đã nhận:
    2
    các bác ơi bể nhà em nhìu ốc quá ah, bác còi bảo bọn đấy vô hại nhưng em thấy lổn nhổn ghét lắm,trị bọn đấy thế nào ạ???bắt từng con một ra nghe có vẻ củ chuối nhỉ :p

bể nhà em đang để phòng mấy lạnh nên nước em thấy lạnh lắm, em chưa mua nhiệt kế nên k bít chính xác là bao nhiu, có vấn đề gì lắm k0 ah
    bể của em mới được 3 tuần, em thấy cây mọc lủng củng mà em chưa kiếm đc đá để xếp lại, thấy sốt ruột quá hic
    bác tienbm bảo cháu 3tháng mà đã pro được thì ngta đua nhau đi chơi bể cho được làm pro mất, tên cây cháu còn chưa thuộc hết,hic

11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Ko lo đâu!!! Nếu thích diệt ốc thì làm mấy em Botia vào nhưng đảm bảo đám cây của em sẽ bị nó làm xalat he he.

Có một cách là em mua 1 đôi cá cóc màu xanh xanh có đốm đen ấy, về thả vào, cách này bác Hòa hay dùng vì trên bác ấy có nhiều ốc lắm. Ốc nhà em cũng là khách kô mời ở nhà bác ấy về :D Nhà anh đầy ốc với tép bây giờ ko diệt được, hồi trước đua nhau đi bắt tép về hik hik bây giờ đại nạn đại nạn.