Râu cá rồng bị cong lên,không thẳng như trước

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi pinangtac, 27/4/08.

1. pinangtac

pinangtac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Giúp mình với!Mình mới mua 1 con HB được 15 ngày rồi,trước đây em nó râu thẳng, nhìn đẹp lắm, nhưng mấy ngày nay râu em nó cong lại như hình "lưỡi câu" hướng lên trên và có dấu hiệu cong lại về phía đầu cá.Cho mình hỏi có cách nào làm cho râu em nó thẳng lại như trước không?Đọc trên diễn đàn thấy mọi người thắc mắc râu cụp xuống là do nhiều nguyên nhân, trong đó có môi trường nước,và sau 1 thời gian thì râu sẽ thẳng lại, nhưng cá mình râu cong lên mới lạ, và chất nước hồ cá mình cũng tương đối tốt.Mong các anh em giúp mình với, chứ mấy ngày nay mất ăn mất ngủ với cặp râu cá rồi, huhu.

2. ông65

ông65 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu bạn thực sự yên tâm về nguồn nước thì theo tôi bạn nên kiểm tra lại nồng độ muối trong bể.Nếu bạn cho nhiều muối quá râu cá có thể bị cong(Như cá của bạn)hoặc bị quăn lại.Chúc thành công

3. pinangtac

Thích đã nhận:
    1
    cam ơn bạn rất nhiều?muối mình đã bớt ra it rồi, có lẽ không đáng ngại lắm

4. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Vấn đề cho nhiều muối làm cong râu thì chưa nghe wa. Cong râu do nhiều lí do như ngu6ồn nước... và do em nó cứ bơi dí bộ râu và thành hồ cũng làm râu cong. Muốn râu thẳng ra thì nên tắt đèn, để em nó trong môi trường tối, để em nó dùng bộ râu định vị như 1 rada hướng thiên, dần dần sẽ thẳng lại thui...

5. pinangtac

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn you ands i, co lẽ bạn đúng, vì nước hồ mình tương đối tôt, có điều em nó hay bơi cọ miệng vào thành hồ, mình mở đèn khoảng 4h/ngày thôi, kiểu này chắc tắt luôn quá.

6. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Mở đèn không liên quan gì đến chuyện cong râu.:D
    Bạn thấy ngoài tiệm cũng như những anh em nuôi cá rồng khác thường mở đèn khá thường xuyên.Tiệm thì mở cho khách tham quan,nuôi thì mở để ngắm & kích thích cá lên màu.Nếu mở đèn cong râu thì cong hết rồi.:p
    Râu cá đột nhiên cong thường là do chất lượng nước.Bạn phải xem lại hệ thống lọc,tỉ lệ thay nước hợp lý,Độ PH khi thay nước phải được bảo đảm cân bằng & không thay đổi đột ngột.Nước trong chưa hẳn là nước tốt vì các chất độc hại vẫn có thể tồn tại trong nước mà mắt thường không thấy được.
    Ngoài ra râu đột nhiên cong còn có thể là do bệnh nấm râu.Biểu hiện trên râu có 1 mụn nhỏ,lớn dần,chỗ mụn đó chính là chỗ râu bị cong lại từ từ mụn vỡ ra sẽ rụng luôn râu.
    Muối khi cho vào hồ phải có liều lượng.Thông thường tỉ lệ là 100gr/100 lít.chỉ duy trì tỉ lệ đó trong 2-4 tuần sau đó thay nước từ 2 đến 4 lần mà không bổ sung muối cho phần nước thay.Khi tỉ lệ thay nước không bổ sung muối đạt 100% lượng nước ban đầu thì tiếp tục cho muối theo tỉ lệ trên.

7. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu râu bị cong quắn lại thì có thể do chất lượng nước không tốt hay bị bệnh nấm như anh TPA nói.Nhưng nếu nó chỉ hơi vểnh lên thì không có gì đáng ngại bạn à.Râu vểnh lên thì thấy em nó có vẽ ngạo nghễ và sung mãn hơn là thẳng suông đuột thì bình thường như mọi em khác.Chúc bạn vui.Thân.

8. pinangtac

Thích đã nhận:
    1
    re

........................
    Bạn phải xem lại hệ thống lọc,tỉ lệ thay nước hợp lý,Độ PH khi thay nước phải được bảo đảm cân bằng & không thay đổi đột ngột.Nước trong chưa hẳn là nước tốt vì các chất độc hại vẫn có thể tồn tại trong nước mà mắt thường không thấy được.

có lẽ nguyên nhân cũng nằm ở đây, không lọc hết độc tố trong nước, thanks anh trinh phuong an nhiều nhiều

9. pinangtac

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng quan sát cặp râu, chỉ thấy cong chứ không (hoặc chưa) thấy mụn nhỏ. Hy vọng thời gian tới em nó lại thẳng.hic

10. tunglinh

tunglinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Râu cong ngược lên và trông mềm một cách yếu ớt một cách bất thường theo tôi là biểu hiện thể lực con cá của bạn có vấn đề hoặc sống trong tình trạng bất an kéo dài.

11. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá mới về còn lạ hồ hay co xát phần râu vào thành hồ nên gây nên tình trạng trên.cá của mình đã từng có hiện tượng như trên.khi đã quen hồ cá bơi thoải mái nhẹ nhàng thì râu sẽ bình thường trở lại thôi

12. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Dùng cách cách trên rất tốt và nước là yếu tố quan trọng nhất , đừng quá tự tin về chất lượng nước mà phải luôn cẩn thận để điều chỉnh cho tốt không thì cá lại có vấn đề đó .
    Cá đẹp mà râu gì lạ quá, nhìn không ra dáng gì hết , không biết lớn lên có khác không ? Ráng nuôi nha !!!

Last edited: 30/4/08
  13. pinangtac

Thích đã nhận:
    1
    Bạn đã từng gặp trường hợp này rồi à?Sau này râu em nó thẳng lên phải không?Mong rằng đúng như những gì bạn nói, yên tâm rồi.Thanks!

14. pinangtac

Thích đã nhận:
    1
    Ừ, nhìn râu em nó mà tức muốn nổ đom đóm mắt luôn, hy vọng khi quen hồ rồi em nó sẽ hết, giống như bạn mê cá rồng nói, mà râu cong lên nhìn cũng ngạo nghễ lắm, hahaha

15. nguyendiep

nguyendiep New Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi có nuôi 1 đôi cá ngân long khoảng 30-40cm được 3 tháng nay nhưng cá vẫn húc vào thành bể làm cho râu cá hay bị thương, có bác nào có kinh nghiệm giúp tôi với

16. caolunghongvi

caolunghongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

nuôi cdá là 1 kì công phu,phải chú ý ả61t nhiều vào các yếu tố khac`1 nhau bạn àh..........nếu cá bạn như thế nên xem lại ngo=uồn nước ,và nồng độ muối nữa đó........còn râu mà cong vậy thì bạn theo giõi vài thàng xem sao..........

17. A.kieu

A.kieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Tôi mới bắt 1 con CL về nuôi khoảng gần 2 tháng ,tôi bắt ngay ngày mới nhập về, 2 râu hơi cong lên nhìn cá rất dữ và sung .viền vảy mỏng và sáng trông rất đẹp,cá có khuyết thì sẽ có ưu điểm. thời gian nuôi thấy nó cũng hơi thẳng , bạn yên tâm thời gian chắc cũng sẽ thẳng trở lại. thân chào

18. thanhkmdt

thanhkmdt Member

Thích đã nhận:
    0
    =P~ Em cũng nghĩ như bác đấy, nhìn râu vễnh lên oách lắm ha ha..
    chỉ tội con cá nhà em râu lại co xu huớng cong xuống mới đau hic.