rầu cho cá dĩa quá

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi hongloan, 21/12/05.

1. hongloan

hongloan New Member

Thích đã nhận:
    0
    nhòm thử trang web của cá la hán mà thấy thèm vậy :mad: có tới 5 trang lận còn cá dĩa chỉ có 2 trang thui à :crying: :crying: . với tình trạng này chắc cá dĩa bị ép quá mức rùi người ta đổ xô đi nuôi la hán hết trơn đúng là thời hưng thịnh nay còn đâu
    :-S =>:crying:

2. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Bạn Hongloan nói sao nghe thảm vậy?hì hì hì..ít ra thì cũng còn bạn, mình, và anh em trong hội Dĩa vẫn hết lòng với con cá Dĩa mà...hội La Hán hơn ta có ..3 trang thôi mà..nhằm nhò gì..phấn đấu nào!:D

3. hongloan

hongloan New Member

Thích đã nhận:
    0
    hahahahahaha

cám ơn anh anh blue dicus rất nhiều đúng như anh nói , vẫn còn các anh em tụi mình nhưng cho em hỏi anh 1 câu cá dĩa nên nuôi hồ có sỏi hay kô sỏi vậy mong anh chi giúp với làm sao để có cái hình thăng nhóc đó vậy phải bấm ở đâu em mò hoài mà kô thấy
    :p :p

4. Duyfish

Duyfish New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy nuôi hồ sỏi hay ko là tùy ở bạn. Nếu bạn có ý định cho đẻ thì ko nên bỏ sỏi vì sẽ cực trong khâu chăm sóc . Nếu muốn nuôi vài con kiểng thì đặt sỏi hoặc san hô cho đẹp(đừng bao giờ xài sỏi màu nha bạn).

5. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    ừh! Tui thì tui nuôi cá Dĩa trong hồ trơn, hồ có sỏi khó vệ sinh lắm!^^....giống như nuôi trong hồ thủy sinh áh....sỏi đầy, khó cho ăn lắm! Tuy nhiên nếu muốn tốt thì bạn rải một lớp sỏi nhỡ nhỡ, mỏng thôi, dưới đáy hồ, để tụi nó thổi lên tìm thức ăn. nếu rải sỏi thì bạn nên lưu ý hút thức ăn thừa ra khỏi hồ sau khi cho cá ăn nhé! Vậy thôi!:D Còn hình "thằng nhóc" là hình gì vậy bạn?! Avarta của tui hả? cái đó tui tự vẽ...hehehe..nếu muốn hiển thị Avarta thì bạn vào User CP, tít góc trên màn hình ấy, rồi chọn thay đổi avarta và chọn hình mình thik!
    have fun!:x

Last edited: 21/12/05
  6. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đừng có lo bạn ơi
    Cứ cái đà này thì bọn La Hán sẽ rơi vào cảnh "bạo phát bạo tàn" cho mà xem.

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    dân số đông thì bệnh dịch hoành hành để cân bằng sinh thái chứ
    (sorry em spam ti')

8. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Bạn nói vậy ko đúng lắm đâu, vì bên mình rất nhiều người cũng tham gia bên đó. Những người nuôi cá dĩa thì nuôi cá la hán rất dễ dàng, còn những người nuôi la hán chưa chắc nuôi được cá dĩa đâu nghe.

9. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Theo mình thì cá Đĩa ko bao giờ lỗi thời, nó thực sự là 1 loài đẹp, đa dạng và có những nét tuyệt mỹ mà ko loài nào có đc. Bạn ko nên so đo chuyện nhiều hay ít hơn số người tham gia, chỉ cần lòng đam mê, yêu thích là đủ.

10. hntrung2003

hntrung2003 New Member

Thích đã nhận:
    0
    DNT nói đúng đấy các bác.Em nghĩ chỉ cần lòng đam mê ,số lượng trang ít nhiều không quan trọng lắm.Dạo này trời trở lạnh chắc mọi người cũng sốt ruột cho bầy cá đĩa của mình.Trời lạnh mình không sợ bệnh mà chỉ sợ bầy cá bệnh thôi.

11. akinam

akinam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào cả nhà!
    Mình biết forum đã lâu nhưng không vào được, giờ vào được rồi cho mình tham gia với nhé.
    Cá đĩa là loài khó nuôi nên các thành viên ít là đúng rồi ( nó còn chứng tỏ các anh em ở đây toàn cao thủ không à !). Về đẳng cấp thì những người đam mê cá đĩa có "Lãng đại lão gia" thì còn có ai so bì nữa đâu mà lo. Mình thấy anh em đam mê và nhiệt tình ghê.
    Chúc anh em có mùa Giáng sinh vui vẻ và hạnh phúc.

12. Duyfish

Duyfish New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì mỗi loại cá có cái nét riêng của mình . Như mình cũng vậy nuôi cá đĩa đẻ là vì màu sắc cá tươi và dáng đẹp , chơi La Hán vì lanh va đầu bự . Ta ko nên đem ra so sánh như vậy . Chơi cá gì là tùy ở mỗi người biết ưa chuộng cái đẹp ở điểm nào . Thân

13. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mình cũng nuôi cả cá đĩa và la hán. Vẫn biết là mỗi loại cá có cái nét riêng, ai thích loại nào thì chơi loại đó. Nhưng muốn nuôi và di sâu vào cá dĩa thì thích thôi vẫn chưa đủ, phải có lòng đam mê thật sự. Vì cá đĩa rất dễ làm nản lòng chiến sĩ, còn cá la hán dẫu sao cũng dễ nuôi hơn nên gnười ta nuôi nhiều là đúng thôi.
    Chúc Giáng sinh vui vẻ.

14. Duyfish

Duyfish New Member

Thích đã nhận:
    0
    Uh Bạn Nói đúng Hồi Tập Tành Nuôi Cá đĩa Mình Rầu Thui Ruốt . Chăm Sóc Rất Kĩ Nhưng Ko Hiểu Sao Ko đẻ Dc , Bây Giờ Nuôi Dc 3 Năm Có Kinh Nghiêm Rùi Thì Tụi Nó đẻ Riết (đúng Là Trời Có Lòng Thương Người). Hihi

15. MQ-MK

MQ-MK New Member

Thích đã nhận:
    6
    MQ-MK rất chân thành ủng hộ cùng các bạn yêu cá đĩa. Cái thú nuôi cá đĩa đâu phải dễ, từ chăm sóc cho ăn thay nước tốn nhiều thời gian và vất vả nhất là chữa bệnh cá đĩa. Nhưng cái sướng là ở chổ tìm tòi để thành công, bên cạnh đó cũng nhiều thất bại. Nuôi cá đĩa tập ta tính chịu khó, kiên nhẫn, vì cá đĩa khó nuôi nhưng để làm ra con cá đĩa đẹp là điều mơ ước của những ai thích cá đĩa. Còn cá la hán có cái mới riêng nhưng chủ yếu là nhập cảnh, số lượng cá đẹp trong bầy ít và nuôi đơn độc. Cá la hán giống như điện thoại di động vậy liên tục ra cái mới, còn cá đĩa giống như đồ cổ vậy. Có những giống xưa nay lại được ưa chuộng. MQ-MK chỉ là người mới nuôi cá đĩa nhưng hy vọng tương lai cá đĩa Vn có nhiều giống mới. Ngay từ bây giờ mọi người yêu cá đĩa chúng ta hãy cố lai tạo và chọn lọc những cá đĩa đẹp để cá đĩa VN xứng danh cùng năm châu. Có vẻ như quá hô hào xin các bậc tiền bối lượng thứ.

Năm mới xin chúc tất cả anh em trong 4rum vạn sự như ý.
    Riêng anh em hội cá đĩa đừng nản chí.
    Đối với hội la hán đừng phân bì.
    Tất cả là sự đam mê...hỉ.

16. red melon

red melon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thực tế ra cá La hán đẻ 1 lần số lượng gấp 10 lần cá dĩa, tỉ lệ sống cũng gần tương đương.Ngoài ra cá La hán lại quá dễ nuôi và cho đẻ. Các bạn thấy bên Lahan chỉ hơn bên discus có 3 trang thi chứng tỏ là chúng ta thừa tự hào về niềm đam mê loại cá đỏng đảnh rất khó chơi này chứ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

17. sakana

sakana New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ạ. em mới vào diễn đàn thôi nhưng em thấy hay về ca đĩa lắm. kể từ nay em sẽ là thành viên của hội cá đĩa nhé. vậy mong các bác giúp đỡ nhe. Thanks!

18. han han

han han New Member

Thích đã nhận:
    0
    dĩa "trầm tỉnh", la hán "lăng xăng". Thế nên dĩa 2 trang mà la hán 5 trang, phải rồi! Nói vui vậy thôi chớ đúnglà dĩa khó nuôi quá xá đi các bác ơi

19. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Mình cũng mới tham gia cá Dĩa, đang nuôi một số loài đơn giản để lấy kinh nghiệm. Mong các bạn giúp đỡ. La Hán mình cũng đang nuôi nhưng thấy cá Dĩa khó chịu thiệt, nhẹ nhàng, thùy mị, khó chiều chuộng......khổ quá vì lỡ mê mất rùi....huhuu....nhưng thích lắm các bác ạ. Thân.

20. Xuân Lộc

Xuân Lộc New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có cảm giác như cá dĩa là một cô gái rất đẹp, duyên dáng nhưng cũng rất khó tính, kiêu kỳ và đỏng đảnh. Nhưng "chinh phục" được rồi thì thấy thật là "sướng" phải không các bạn? Đã lỡ mê "em" rồi thì khó dứt ra lắm.